เรียนถามครับเรื่องน้ำยาแอร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:35:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามครับเรื่องน้ำยาแอร์  (อ่าน 4589 ครั้ง)
ns99
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 02:52:41 PM »

ผมเป็นช่างประสบการณ์น้อยครับ ขอเรียนถามท่านอาจารย์หรือท่านผู้รู้ครับว่า น้ำยาแอร์ R22 ของธรรมดากับของดูปองค์ เติมผสมกันได้รึเปล่า เห็นช่างบางท่านบอกว่าผสมกันไม่ได้ เพราะส่วนผสมของน้ำยาคนละสูตรกัน ถ้าใช้อันใหนก็อันนั้น จริงมั๊ยครับ Cool

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 03:20:04 PM »

ไม่จริงครับ ใครขายยิ่ห้อไหนก็บอกว่ายี่ห้ออื่นไม่ดี แต่บางยี่ห้อมีน้ำมันเยอะจริง
เวลาใช้งานไม่คว่ำถังหรือเปิดวาล์วแดงก็ไม่มีน้ำมันออกมา Cheesy
ท่านอื่นๆอาจมีความเห็นต่างยินดีรับทราบครับ THANK!!

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
ns99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 05:27:32 PM »

ขอบคุณมากครับท่าน b.chaiyasithคือผมได้ติดตั้งแอร์ ขนาด 12500 BTU. เปลี่ยนแคปทิ้วท่อเดียวกับสแตนเนอร์ตามขนาด แวกเสร็จผมชาร์ทน้ำยาเข้า เช็คด้านโลว์ได้ 70 PSI. ด้านอัดไม่มีชุดเซอร์วิส กระแสได้ 8.2 A
ดูระดับความเย็นมีครับแต่ไม่ฉ่ำ ขอคำแนะนำทุกๆท่านด้วยครับ ขอบคุณครับ  Cheesy
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 06:13:19 PM »

แอร์ 1ตัน กระแสไม่น่าเกิน 6แอมป์(5กว่าๆก็มากแล้ว) บางทีแคปทิ้วส์อาจใหญ่หรือสั้นเกินทำให้น้ำยากลับมาเร็วแต่ไม่เย็น ส่วนตัวผมไม่เชื่อแคปทิ้วส์ที่ตัดขาย มักมั่วไม่รู้จริง

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
ns99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 07:36:13 PM »

ขอโทษอาจารย์ครับลืมบอกไป เป็นแอร์ประกอบเก่าหน่อย ตอนนี้ยังเก็บงานไม่ไดเลย ผมจะลองเปลี่ยนแคปทิ้วดูโดยให้เล็กลง
ส่วนความยาวประมาณเท่าไหร่ดีครับท่าน(อีกหน่อยนะครับ) wav!!
member
*

คะแนน650

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2010, 08:13:59 PM »

ความยาวแล้วจะหาให้ครับ หรือโทร.ถาม

237-237/1-4 ถนนหลานหลวง กรุงเทพฯ โทร. 0-2282-2151 , 0-2628-0820
โทรสาร 0-2280-1444 , 0-2628-0770 E-mail : kulthorn@kulthorn.com ,www.kulthorn.com

http://www.kulthorn.co.th/product/air_refrige/others/Brand/pap/

"CHIAB"
ns99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2010, 05:27:20 AM »

ขอบคุณมากครับท่าน แล้วผมจะกลับมารายงานผลครับ  Cheesy
nusorn
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 12:13:49 PM »

กลับมารายงาน(ซะนาน..)ผลคือ ผมได้เปลี่ยนท่อแคปทิ้ว(เปลี่ยนร้านด้วย)ขนาด 12000 บีทียู เป็นแบบสองท่อ ยาว 15 ซม.แว็กเสร็จเติมน้ำยา วัดด้านต่ำได้ประมาณ 70 PSI. กระแส 7.2 เย็นฉ่ำเลยครับ ขอบพระคุณท่านชัยสิทธิ์ มากครับท่าน  ขอบคุณ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 01:46:37 PM »

Lips Sealed
 เป็นแบบสองท่อ ยาว 15 ซม.Huh?
ตามตาราง 12000บีทียู 2เซอร์กิต 40"x.064 2เส้น (ถ้ายาว 68"X.070 2เส้น)
15ซม.งงอยู่ แต่ถ้าคอมพ์ไม่ตัดและเย็นดีก็ใช้ไป HAPPY2!!

"CHIAB"
ns99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2010, 06:44:22 PM »

ผมไม่มีสูตรคำนวนครับท่าน บอกร้านเค้าจัดให้มาลองวัด 15 ซม.ตัดเชื่อมเลยแต่ก็เย็นกว่าเดิม อีกซักสอง สามวันจะลองไปเช็คดูอีกทีครับท่าน เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์