ท่านใดสามารถเซ็ทคอมพ์2เครื่องให้ใช้เน็ตจากมือถือบลูธูทเครื่องเดียวได้บ้างครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 04:25:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดสามารถเซ็ทคอมพ์2เครื่องให้ใช้เน็ตจากมือถือบลูธูทเครื่องเดียวได้บ้างครับ  (อ่าน 2810 ครั้ง)
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
Administrator
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 08:51:41 AM »

..เพราะใช้ได้ที่ละเครื่องครับ  ..อยากใช้คอมพ์ต่อเน็ตพร้อมกันทั้ง2เครื่อง ท่านใดทำได้บ้างครับ  Cheesy HAPPY2!!

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...

bias
member
*

คะแนน3

ps -ef |grep love

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 10:26:13 AM »

..เพราะใช้ได้ที่ละเครื่องครับ  ..อยากใช้คอมพ์ต่อเน็ตพร้อมกันทั้ง2เครื่อง ท่านใดทำได้บ้างครับ  Cheesy HAPPY2!!

ping! ผมเคยทำนะครับ แต่ว่าผมใช้เครื่องแรกคือเครื่องแม่ให้ออกเน็๖ได้ก่อน จากนั้นค่อยมาแชร์ไห้เครื่องลูกเข้ามาใช้เน็ตครับ  ping!
nkcom2
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 03:31:32 PM »

อืมได้นะแต่พิมพ์ยาวยังโทรมาถามดีก่านะ 089-6119210 คร๊าบ
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 05:57:00 PM »

ทำได้ครับ แต่ต้องทำแบบเครื่องแม่กับเครื่องลูก
แล้วต่อสายแลนถึงกัน สายแบบครอส

เครื่องแม่ต่อเน็ตให้ได้ก่อนแล้วค่อยแชร์เน็ตให้เครื่องลูก ด้วยขั้นตอนดังนี้
กด start-->setting-->Network Connections-->network setup wizard
กด next ไปเรื่อยๆ ตรงขั้นตอน Select the statement that best .... ให้เลือกหัวข้อแรกคือ
This computer conects direct to the internet.... เพื่อเลือกให้เครื่องนี้เป็นเครื่องแม่
เสร็จแล้วเลือก next แล้วขั้นต่อไปเป็นการเลือก ว่ารับเน็ตมาจากทางไหน ก็เลือกบลูทูธโมเด็ม แล้วต่อไปเป็นการเลือกว่าแชร์เน็ตออกทางไหน ก็เลือกแลนตัวที่เราจะแชร์ออกไป กด next แ้ล้วทำตามขั้นตอนต่อไปเรื่อยๆ

ส่วนเครื่องลูกก็ทำอย่างเดียวกันครับ แต่เลือกว่าให้รับเน็ตโดยตรงจากแลน
เครื่องแม่และเครื่องลูกต้องตั้ง Workgroup ชื่อเดียวกัน
แค่นี้ครับแชร์ได้ทุกเครื่อง...

แต่แชร์แบบนี้ถ้าวินโดว์ xp pack-3 จะทำไม่ได้แลนมองไม่เห็นกัน ไม่รู้ทำไม
แต่ถ้าจะทำก็มีวิธี คือต้องเข้าไปที่ ตั้งค่าไอพีของแลนเอง มันไม่รันออโต้ให้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์