ซ่อมลำโพง...หารายได้เพิ่ม ...ตอนเปลี่ยนขอบลำโพง(เซอร์ราวด์)โดยใช้ไฟฟ้าตั้งศูนย์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 09:32:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมลำโพง...หารายได้เพิ่ม ...ตอนเปลี่ยนขอบลำโพง(เซอร์ราวด์)โดยใช้ไฟฟ้าตั้งศูนย์  (อ่าน 117190 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 01:22:13 PM »

..วันหยุดเสาร์อาทิตย์ของราชการ ...แต่ช่างหาเช้ากินดึกแบบพวกเราคงไม่ได้หยุด  Cry  ..วันนี้จะนำความรู้ของวิชาชีพแบบชาวบ้านแบบงูๆปลาๆแต่ได้เงินจริงๆมาให้เพื่อนช่างได้เงินใช้กันดีกว่านั่งดูสาวๆครับ อิๆ  Tongue Smiley
..บทความนี้นำมาจากประสพการณ์และความคิดเห็นส่วนตัว...หากมีข้อผิดพลาดตกหล่นประการใด ...ท่านผู้รู้กรุณาเพิ่มเติมให้ด้วยนะครับ ..เพราะเจตนาต้องการให้เป็นความรู้แก่เพื่อนช่างนำไปหาเลี้ยงชีพกันได้ตามสมควร ... Cheesy

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 01:27:23 PM »

ลำโพงลูกนี้ขนาด 12"ยี่ห้อ CERWIN-VEGA ! (ของแท้มีเครื่องหมายตกใจด้วยนะเออ อิๆ )  Tongue
...ลูกค้าเอามาให้เปลี่ยนขอบใหม่ เพราะไปซ่อมที่ไหนมาไม่ทราบ โดนเปลี่ยนขอบเป็นขอบแข็งแบบลำโพงพี.เอ. ดังนั้นเมื่อนำมาอัดเบสในรถจึงอัดไม่ขึ้น  และอยู่ในสภาพช้ำพอควร  Cry
...ให้ผู้ช่วยหยอดน้ำยามหัศจรรย์เพื่อลอกขอบลำโพงออกใหม่ (น้ำยาทินเนอร์ธรรมดานี่แหละ ...แกล้งเขียนให้ งง เล่นๆ  Grin)
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 01:30:04 PM »

หลังจากถอดแผ่นเซอร์ราวด์ออกแล้ว .. Tongue
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 01:31:54 PM »

โครงเป็นอลูมิเนียมหล่อ ..ส่วนช่างซ่อม ม่าย หล่อ ...อิ ๆ  Tongue
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 08:11:42 PM »

เตรียมขอบลำโพงตัวใหม่ที่พอใจได้เลย ...ตามหลักผมอยากใช้ขอบฟองน้ำ แต่เจ้าของอยากได้ขอบยาง ...ขอบยางก็ขอบยาง อิๆ  Tongue
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 08:16:07 PM »

ใช้กาวยางนี่แหละครับ ..ไม่จำเป็นต้องเดินหาน้ำยาวิเศษมาให้ปวดน่อง ...
..ขณะลงกาวอย่าให้เลอะเทอะ  ทางที่ดีใช้ปากกามาร์ครัศมีบริเวณที่ต้องทากาวก่อน ก็จะสวยงามมากขึ้น
..ลงกาวทั้งกรวยกระดาษลำโพง(cone) และด้านล่างของเซอร์ราวด์   Tongue
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 08:17:44 PM »

จากนั้นนำขอบลำโพงมาติดกับกรวยกระดาษดังภาพ  Tongue
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 08:22:27 PM »

ก่อนกาวแห้ง ให้แต่งขอบที่ยังไม่แน่นสนิทให้แนบแน่นดูดี ...(รอยกาวจะแต่งในขั้นตอนหลังสุดโดยใช้น้ำยาซิลิโคนผสมสีดำมาแต่งขอบให้สวยงาม ..)  Tongue
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 08:44:03 PM »

เมื่อกาวเริ่มแห้งแล้ว ก็จะเริ่มขั้นตอนตั้งศูนย์ด้วยไฟฟ้าครับ...
..บางท่านอาจแย้งว่า ทำไมไม่ใช้เศษฟิลม์อัดไว้ในช่องวอยซ์ก็พอ ... แต่กรณีนี้ผมไม่ต้องการถอดฝาครอบกันฝุ่นวอยซ์หรือบางท่านก็เรียกว่าหมวกวอยซ์นั่นแหละครับ และไม่ต้องการทำอะไรมากกว่าเปลี่ยนขอบยาง เพราะยิ่งทำเยอะ ลูกค้าก็ต้องควักเงินแยะ  Tongue
..หรืออาจจะตั้งด้วยวิธีเปิดเสียงเพลงเลยก็ได้ แต่เคยลองหลายตัวแล้ว ..บางตัวที่ซ่อมด้วยวิธีนี้เมื่อเปิดเพลงเบาๆจะมีเสียงวอยซ์เบียดนิดหน่อยทำให้ต้องรื้อมาลงกาวใหม่ เสียเวลาครับ  Cry
...เริ่มตั้งไฟดีซีไว้ที่ประมาณ 3 โวลท์ก็พอ (เช็คกระแสดูกับลำโพงตัวนี้กระแสผ่านวอยซ์ประมาณ200มิลลิแอมป์ ..กระแสจะไหลผ่านมากน้อย ขนาดของลวดก็มีส่วนครับ..ลวดยิ่งโตฟอร์มวอยซ์ก็ยิ่งกว้าง ความไวยิ่งต่ำ(กินวัตต์) แต่ข้อดีคือทนแรงขับได้เยอะ..  ..ลำโพงติดรถมักใช้ 4 โอห์ม ลวดโต วอยซ์ลึกเพราะต้องการช่วงชักอัดอากาศสูงกว่าลำโพงบ้าน ..)
...สังเกตุได้ว่าลำโพงที่ผลิตจากอเมริกาหรือค่ายยุโรป ขั้วลำโพงด้านซ้ายจะเป็นขั้วบวก (คว่ำหน้าลำโพงลง)...ส่วนลำโพงค่ายเอเชียตระกูลญี่ปุ่น-ไทย -จีน ขั้วบวกจะอยู่ด้านขวา  Tongue
..เมื่อป้อนไฟถูกขั้ว กรวยกระดาษลำโพงจะยกตัวลอยขึ้น หากผิดขั้วจะยุบลงครับ  Tongue
..(ยังไม่จบครับ จะพาลูกไปดูหนังก่อน อิๆ)  Grin
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 06:58:25 PM »

ให้ปล่อยไฟ+3v.ผ่านลำโพงไว้ตลอดครับ แล้วทำการลงกาวบนโครงเหล็กและใต้ขอบยางเซอร์ราวด์(ศรชี้) ต่อไป  Tongue
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 07:01:26 PM »

ลงกาวเสร็จแล้ว ให้กลับขั้วไฟ +  -   ....กรวยกระดาษลำโพงจะดูดเข้าทันที ขอบยางที่ทากาวไว้จะโดนดูดมาติดกับโครงเหล็ก...และตัววอยซ์จะได้ศูนย์ ไม่เอียงข้างใดข้างหนึ่ง ด้วยแรงผลักของกระแสไฟฟ้าทำให้ได้ศูนย์โดยอัตโนมัติ... Tongue
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 07:06:05 PM »

ทดสอบศูนย์ของวอยซ์ได้โดยกดกรวยกระดาษลำโพงดังภาพ  ..
..เมื่อถึงขั้นตอนนี้แล้วแล้วก็ปล่อยทิ้งให้กาวแห้ง ...นำไปลองเสียง ..ติดคิ้ว....ตกแต่งรอยตำหนิให้สวยงามตามแต่ฝีมือของช่างแต่ละท่านให้สวยงามประทับใจลูกค้า .. Tongue Smiley
...ท้ายนี้หากมีอะไรขาดเหลือ ..รบกวนเพื่อนๆมาเพิ่มเติมบทความนี้ได้นะครับ เพื่อเป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆร่วมอาชีพ ...ขอให้เพื่อนช่างมีเงินใช้..ไม่ขัดสน..มีความสุขในวิชาชีพ..ด้วยความรักและห่วงใยครับผม  Tongue Smiley
T Audio.
member
*

คะแนน5

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 08:29:50 PM »

เยี่ยมเลยครับ จะลองนำไปใช้ดูนะครับ 8 Wink Cool

ความสุขที่สูงสุดก็คือ  การได้ช่วยเหลือผู้อื่น
eakmao
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 09:24:44 PM »

สุดยอดเลยครับ ยกนิ้วให้ Lips Sealed  คร้าบ

Electronic V.35  RMUTL
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 07:36:05 AM »

สุดยอดเลยครับ ยกนิ้วให้ Lips Sealed  คร้าบ

เยี่ยมเลยครับ จะลองนำไปใช้ดูนะครับ 8 Wink Cool

ชมว่าเยี่ยม  และ สุดยอด
   ท่านทั้ง 2  รู้ใหมว่า  ช่างเล็กฯ  เป็นใคร   Sad
rittichai.l.
member
*

คะแนน1

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 07:57:07 AM »

ผมเป็นคนที่มือสั่นมากๆเลยตั้งวอยล์ไม่ตรงเลย แต่ถ้าใช้วิธีนี้จะ ทำให้ผมทำสำเร็จหรือเปล่าครับพี่ ไม่เคยสำเร็จเลยครับ เบียดตลอดเลยไม่คิดอยากซ่อมลำโพงเลยครับ
yongyut
วีไอพี
member

คะแนน12

ความลับไม่มีในโลก

baison_yut@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 03:06:26 PM »

ที่บ้านมีลำโพงที่ลูกค้าเอามาเปลี่ยนขอบอยู่พอดีครับ ขอใช้สูตรนี้แล้วกันครับ   Cheesy Cheesy
srgroup_02
member
*

คะแนน1

ไม่ทำงานแล้วจะมีเงินได้อย่างไร

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 11:25:28 AM »

เป็นวิธีที่สุดยอดครับ เยี่ยมจริงๆ ขอบคุณครับ Lips Sealed Cool
NONG50
member
*

คะแนน1

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 02:05:45 PM »

Cheesy ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว
- ถ้าเปลี่ยน Voice Coil  ใช้วิธีนี้ได้หรือไม่
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 02:15:02 PM »

ได้ครับ ...แต่ไม่สะดวกหากซ่อมวอยซ์ครั้งละหลายตัว ..ควรใช้วิธีตั้งศูนย์ด้วยแผ่นฟิมล์มากกว่าครับผม  Tongue
Chart
member
*

คะแนน1

InSE KMUTNB

chati_za@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2007, 06:37:46 PM »

Sadกาวที่ใช้เขาเรียกว่ากาวอะไรครับ?  และสิลิโคนเขาซื้อได้ที่ไหนครับ? ช่วยบอกที่  (ช่างมือใหม่) Grin Grin
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2007, 06:45:42 PM »

อ้างถึง
กาวที่ใช้เขาเรียกว่ากาวอะไรครับ
กาวยางครับ ...(ห้ามสูดดมบ่อยๆจะติดได้ครับ )
...ซิลิโคนสีดำถามร้านตรงข้ามพรสยาม บ้านหม้อก็ได้ครับ ..
หากหาไม่ได้ให้ใช้ทรีบอนด์ผสมกับสีดำสำหรับผสมPVCก็ได้ผลดีมากครับ ไม่แข็งกรอบเกินไป  Tongue Smiley
Drum
member
*

คะแนน2

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2007, 07:59:18 PM »

อยากทราบ วิธีตั้งศูนย์ด้วยแผ่นฟิมล์ ด้วยครับ จะได้เป็นความรู้ อยากจะลองซ่อม ลำโพง 10" ด้วยตัวเองครับ ขอบคุณครับ

คนไทย รักระเทศไทย
KOLE
member
*

คะแนน1

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2007, 06:25:50 PM »

สุดยอดความคิดครับ Lips Sealed
Chart
member
*

คะแนน1

InSE KMUTNB

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2007, 07:17:44 PM »

อ้างถึง
กาวที่ใช้เขาเรียกว่ากาวอะไรครับ
กาวยางครับ ...(ห้ามสูดดมบ่อยๆจะติดได้ครับ )
...ซิลิโคนสีดำถามร้านตรงข้ามพรสยาม บ้านหม้อก็ได้ครับ ..
หากหาไม่ได้ให้ใช้ทรีบอนด์ผสมกับสีดำสำหรับผสมPVCก็ได้ผลดีมากครับ ไม่แข็งกรอบเกินไป  Tongue Smiley
ขอบคุณคร้าบ Grin Grin Grin Grin Cheesy Tongue Tongue Tongue Tongue Tongue
tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2007, 11:07:22 AM »

แปลกดีครับต้องลองดูหน่อยแล้น    Cool   มีน้ำใจจริงๆครับ Lips Sealed

ใครผิด ก็ว่าไปตามผิดถึงจะใหญ่แค่ใหนก็คือ.ผิด. ผิด. ผิด.
Chart
member
*

คะแนน1

InSE KMUTNB

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2007, 05:55:25 PM »

Sadผมอยากรู้ว่าดอกลำโพง แอกคอด... 18"PA แปลงวอยเป็น วอยคู่ได้ไหม ถ้าแปลงได้มันจะดีหรือป่าว(ผลของการแปลงครับ)ช่วยทีนะครับอยากรู้  พอดีเพื่อนๆเขาคุยกันเลยสงกะสัยว่าได้ไหม Tongue Tongue Kiss
pazicdoi
member
*

คะแนน0

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2007, 07:46:54 PM »

Sadผมอยากรู้ว่าดอกลำโพง แอกคอด... 18"PA แปลงวอยเป็น วอยคู่ได้ไหม ถ้าแปลงได้มันจะดีหรือป่าว(ผลของการแปลงครับ)ช่วยทีนะครับอยากรู้  พอดีเพื่อนๆเขาคุยกันเลยสงกะสัยว่าได้ไหม Tongue Tongue Kiss

อยู่เทคนิคเหมือนกัน ชอ.9

ขอบคุณช่างเล็กนะครับได้ความรู้อีกละ(แต่ทำไมมือมันใหญ่ไม่เท่ากันมือบวมหรอ ? ) Sad
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2007, 08:22:12 PM »

มือผู้หญิงครับ ...น้องBEEช่างประจำตัวผมเอง ..ตัวจริงข๊าวว..ขาว ..รูปถ่ายไหงดำ อิๆ  Grin Tongue
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์