ขอวิธีทำเครื่องชาร์ตแบตแห้ง จาก ups คอมพิวเตอร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 07:14:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีทำเครื่องชาร์ตแบตแห้ง จาก ups คอมพิวเตอร์  (อ่าน 8125 ครั้ง)
tarosoi4
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 01:13:26 PM »

ขอวิธีทำเครื่องชาร์ตแบตแห้งจาก ups คอมพิวเตอร์เก่าที่ครับ  เนื่องจากใช้เครื่องชาร์ตแบตธรรมดาไปใช้กับแบตแห้ง  แบตมันพังไว้มากครับ พอดี มี ups คอมพิวเตอร์เก่า ครับ   Cheesy ขอบคุณ

kong/
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน16

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 08:38:01 PM »

ต้องมั่นใจก่อนนะครับว่า UPS ที่เอามายังใช้ได้(วงจรชาร์จไฟยังใช้ได้ปกติ) ถ้าใช้ได้ก็แค่เอาแบตที่คุณจะชาร์จมาต่อเข้ากับ UPS ใส่แทนที่แบตลูกเดิมของUPSแล้วก็เสียบปลั๊กเครื่องและก็เปิดสวิทช์ทิ้งไว้สัก6-10ชั่วโมงครับ

ถ้าจะให้ใช้งานง่ายก็ต่อสายแบตเตอรีให้ยาวๆออกมาจากเครื่องแล้วก็ใส่ที่คีบแบตเตอรีตัวเล็กๆแบบปากจรเข้ก็ดีนะครับ เวลาชาร์จแต่ละทีจะได้ไม่ต้องถอดน๊อตเปิดฝาเครื่องบ่อยๆ  ลองดูนะครับ
tutu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 01:02:42 PM »

อย่าลืมถอดบัตเซอร์ออกด้วยก็แล้วกัน
ไม่งั้นคงหนวกหู ร่วม 6-10 ชั่วโมงเลยเชียว
 lv! lv! lv!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์