ขอความรู้เรื่องโซล่าเซลด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 18, 2024, 02:55:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องโซล่าเซลด้วยครับ  (อ่าน 14119 ครั้ง)
pnn
Full Member
member
**

คะแนน3

« เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 06:56:15 PM »

ถ้าผมจะชาจแบตขนาด 100 แอมป์ สองลูกโดยพ่วงขนานกัน ผมจะต้องใช้แผงโซล่าเซลขนาดกี่วัตต์ดีครับ
ถึงจะพอชาจ

sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

jupiter_toe@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 01:21:25 PM »

มันก็ขึ้นอยู่ที่ว่าโหลดกินขนาดไหน เพราะระบบโซลาร์เซลล์มีแฟคเตอร์เรื่องเวลาในแต่ละวันมาเกี่ยวข้อง ปกติ 1 วันจะคิดชั่วโมงการให้พลังงานโดยเฉลี่ย(แสงแดด)แค่ 5 ชั่วโมงเท่านั้น
    แบตแบบกรด-ตะกั่วธรรมดาที่ใช้กับรถยนต์ ใช้ไปถึง 40 % ของความจุก็ถือว่าหมดแล้ว เพราะว่าแบตชนิดนี้จ่ายกระแสได้มากในเวลาสั้นๆ ส่วนแบตแบบ deep cycle สามารถจ่ายได้ถึง 60 % ของความจุ ซึ่งแบบนี้จะมีความสามารถในการจ่ายได้นานกว่า ลึกกว่า แต่การให้กระแสที่โหลดมากๆ ในช่วงสั้นๆ จะด้อยกว่าแบบแรก ในทางไฟฟ้าเขาจึงนิยมแบบ deepcycle มากกว่า
   ถ้าคุณใช้แบบที่ใช้กับรถยนต์ที่มีความจุ 200 A/H ก็จะใช้ได้แค่ 80 A/H เท่านั้น และถ้า 80 A/H นี้คุณใช้หมดในวันเดียว โซลาร์เซลล์ก็ต้องมีความสามารถในการชาร์จให้เต็มให้ได้ สมมุตินะ คุณใช้โหลด 12V 3 แอมป์ ตลอดวันก็ 72 แอมป์/ชั่วโมง คิดเป็น power ได้ 864 วัตต์ หาร 5 ชั่วโมง เท่ากับ 172.8 วัตต์
 ดังนั้นโซล่าร์เซลล์คุณจะกี่โวลท์ก็แล้วแต่ ขอให้มีวัตต์รวมที่ 172.8 วัตต์หรือมากกว่าเป็นใช้ได้ นี่ยังไม่คิด factor ของเครื่องชาร์จนะซึ่งปกติอยู่ที่ 85-90 % หมายความว่าควรจะมีระบบโซลาร์เซลล์  190-200 วัตต์ ครับ
 เยี่ยมมาก

ถึงเมาเหล้า เช้าสายก็หายไป...แต่เมาใจเป็นประจำ ทุกค่ำคืน
pnn
Full Member
member
**

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 07:38:42 AM »

ขอบคุณมากเลยครับสำหรับความรู้ที่ได้
พอดีผมกำลังมีความคิดอยากใช้โซล่าเซลล์อยู่ครับ
BB-Green♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน54

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2010, 12:34:57 PM »

ผมขอถามต่อเลยนะครับเพราะเห็นว่าเป็นเนื้อหาเดียวกันจะได้ไปเปลืองพื้นที่เว็บ
พอดีชุดอินเวอร์เตอร์โซล่าเซลล์(โซล่าตรอล+โฟท120วัตต์)ของลูกค้าเสียแบบซ่อมไม่คุ้มครับ
และผมลองสืบราคาของใหม่แล้วอยู่ที่ราคา 4500 ซึ่งมันแพงไปสำหรับคนชนบท
ซึ่งตอนนี้ผมก็ได้หาซื้อUPSคอมฯมือสองมาเป็นอินเวอร์เตอร์แทนแต่ยังขาดชุดชาร์จแบตครับ
คือไม่ทราบว่าเราจะมีวิธีใดที่เราจะชาร์จแบตได้บ้างครับในงบที่ประหยัดสุดๆนะครับ
เพราะงานนี้คิดว่าคงไม่เก็บเงินครับถือว่าช่วยเหลือผู้ด้อยโอกาส
BB-Green♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน54

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 01:57:20 PM »

จบงานแล้วครับ ก็เลยมาแนะนำ สำหรับการแก้ปัญหาระบบไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์รุ่นที่รัฐมอบให้ชาวบ้านที่สายส่งไฟฟ้าไปไม่ถึงซึ่งก็เป็นโครงการที่ดีครับแต่ถ้ามันเสียคงต้องแก้ไขกันเองครับและส่วนใหญ่คนที่ได้รับมอบก็มักจะเป็นคนที่มีรายได้น้อย-น้อยมากๆซะด้วยสิครับซึ่งบางทีอาจไม่มีเงินซ่อมเลยครับและก็ยังไม่มีหน่วยงานใดของรัฐจัดหางบมาช่วยตรงนี้เลยผมจึงอยากเชิญชวนเพื่อนช่างทุกท่านที่พอมีเวลาว่างมาทำบุญกันครับหากพบเจอบ้านที่มีปัญหาชุดไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์เสียก็สามารถเอาวิธีที่ผมแนะนำไปแก้ไขความเดือดร้อนให้แก่ผู้ด้อยโอกาสได้ครับ
     จากที่เจอมาบางบ้านก็แค่แบตเตอรี่หมดอายุครับ วิธีแก้ ก็คือเราสามารถขอแบตรถยนต์เ่ก่าจากท่านที่ต้องการเปลี่ยนแบตเอามาใช้แทนได้ครับ แหล่งที่หาได้ก็ร้านซ่อมไดนาโมรถ ร้านขายอะไหล่รถยนต์ หรือจากเพื่อนๆที่มีรถยนต์(ของรถกะบะจะดีกว่าเก๋ง)มันสามารถเอามาใช้ได้อีกเป็นปีเลยครับ แต่ถ้าขอใครไม่ได้จริงๆก็ขอซื้อต่อเอาครับเลือกแบบสภาพดีๆความจุเย๊อะๆผมเคยซื้อแบตเก่ารถวีโก้ได้ในราคา 400 บาท แต่ส่วนใหญ่ถ้าเขารู้ว่าเราเอาไปให้ผู้ด้อยโอกาสมักจะได้ฟรีๆครับ
      ปัญหาที่สองคือเสียทั้งแบตและชุดอินเวอร์เตอร์ครับ แบตใหม่ราคา 5900(ดีฟไซเคิล) ชุดอินเวอร์เตอร์ 4500 ซึ่งลูกค้าเราไม่มีเงินจ่ายแน่นอนครับ จากที่สอบถามผู้รู้มาก็ได้คำแนะนำดังนี้ครับ วงจรชาร์จแบตเราสามารถซื้อชุดคิทมาทำเอาเองได้งบประมาณ 350 อินเวอร์เตอร์ไม่ต้องใช้ ใช้พวกไฟแอลอีดี หรือไฟที่ใช้กับแบตได้โดยตรงเลย แต่ตามชนบทหาซื้อของได้ลำบากครับ แถมความรู้งูๆปลาๆแบบผมมาประกอบวงจรเอง ทำแล้วจะใช้ได้นานเท่าไหร่ก็ไม่รู้ฮิๆ ก็เลยสั่งซื้อชุดชาร์จมาจากเว็บ 850 บาท และซื้อเครื่องสำรองไฟคอมฯมือสองมาทำเป็นอินเวอร์เตอร์ครับดูเหมือนจะได้จ่ายเย๊อะแต่ก็ได้ของฟรีมาครับ ดีที่ได้ของฟรี แต่เสียก็ที่ทำให้เราไม่ค่อยกล้ากลับไปรบกวนเค้าอีกนะสิครับ สวนใหญ่ผมหมดงบแค่ 850 บาทแต่ได้เห็นลูกค้ามีีไฟฟ้าใช้ รู้สึกดีกว่าสมัยก่อนตอนเล่นเครื่องบินบังคับอีกแฮะ  เคยเห็นป้ายโครงการโคมไฟถนนพลังงานแสงอาทิตย์งบประมาณ 100000 ได้โคมไฟสองต้น ทำให้อดน้อยใจไม่ได้เวลาเห็นลูกค้าจุดตะเกียงใช้ทั้งๆที่มีแผงโซล่าเซลแต่ไม่มีงบซ่อม ถ้ามีงบเหลือเอามาให้ผมได้บ้างมั๊ยผมรับรองว่าจะใช้เงินที่ได้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดเลยละครับ อย่าใช้เงินสุรุ่ยสุร่ายครับ พึ่งตนเองกับประหยัดเท่านั้นที่จะทำให้เราเข้มแข็งครับ   
ert
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 08:23:28 PM »

ขอบคุณ kiss65
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์