อยากทราบ วิธีการล้างแอร์แบบชิลเลอร์ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 10:19:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ วิธีการล้างแอร์แบบชิลเลอร์ครับ  (อ่าน 37372 ครั้ง)
SATIT AIR
member
*

คะแนน7

เพราะชีวิตนี้มีแต่เครื่องเย็น

« เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 04:39:27 PM »

การล้างแอร์ชิลเลอร์หรือระบบส่งน้ำเย็น มีขั้นตอนการล้างอย่างไรบ้างครับ
แล้วคิดค่าแรงการล้างอย่างไรครับ รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ Cheesy Cheesy Cheesy

...ฝันให้ใกลแแล้วไปให้ถึง คิดว่าสักวันหนึ่งคงไปใด้ครึ่งทางหละ...

rityaso
member
*

คะแนน5

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 05:26:13 PM »

ในรูปมันคือคลูลิ่งทาว์เวอร์ครับ
SATIT AIR
member
*

คะแนน7

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 05:42:39 PM »

ตัวอย่างคับ

...ฝันให้ใกลแแล้วไปให้ถึง คิดว่าสักวันหนึ่งคงไปใด้ครึ่งทางหละ...
nongsonook
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 04:13:57 PM »

อยากทราบด้วยคนครับ เห็นเปิดครอท์อบรม หลายพัน ครับ try!!
patiwat_engi
member
*

คะแนน16

ความตั้งใจ เป็นบ่อเกิดแห่งความสำเร็จทุกประการ

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 09:43:34 AM »

เท่าที่เคยเห็นนะครับ ปกติเราจะล้างเฉพาะส่วนที่เป็น Condenser เนื่องจากการใช้งานไปซักระยะเวลาช่วงเวลานึง จะเกิดตะกรันที่ผิวท่อด้านในของตัวหลอด Condenser ครับ ส่วนวิธีการล้างก็คือ บางที่ก็ใช้น้ำยา บางที่ก็ใช้แส้ที่มีปลายอีกด้านเป็นแปลงทองเหลืองกลมแยงเข้าไปที่หลอดเพื่อทำความสะอาด แล้วก็ใช้นำสะอาดล้างครับ
SATIT AIR
member
*

คะแนน7

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 08:36:36 PM »

Cheesy Cheesy Cheesy

upx
member
*

คะแนน5

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 10:02:00 PM »

เปิดมาทำใจได้เลย มีตะกรันมีสนิมแน่นอน แหย่กันจนเบื่อล่ะครับ
member
*

คะแนน16

ความตั้งใจ เป็นบ่อเกิดแห่งความสำเร็จทุกประการ

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 04:59:15 PM »

ยินดีแบ่งปันความรู้ครับ ผิดถูกช่วยกันติเตียน ชื่นชม ชี้แนะ แล้วทุกอย่างจะดีเองครับ ยังไงก็ไม่ได้หวังอะไรจากใครขอแค่ความจริงใจต่อกันก็พอครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 05:49:24 PM »

คิดบวกเป็นบวก ขอชื่นชมในความคิดครับ
จุลชีพในอากาศ ที่ปนเปื้อนในระบบน้ำหล่อเย็น จะก่อให้เกิดเมือกในระบบท่อ และจุดแลกเปลี่ยน
ความร้อน ทำให้สารละลายที่อยู่ในน้ำ สามารถเกาะติด ยึดติดกับเมือกและเพิ่มปริมาณมากขึ้น ซึ่งเราเรียก ตะกรัน
ล้างออกไม่ง่ายอย่างที่คิด ต้องมีเครื่องปั้มหมุนเวียนน้ำยา ทำCirculation Chemicals
แบ่งปันความรู้เต็มใจอยู่แล้ว บางทีไม่มีกำลังใจจะบอก เหตุเพราะคนถามๆแล้วบางทีไม่เอาคำตอบ
บางทีก็ไม่เชื่อ  ก็เลยเห็นแล้วเฉยดีกว่า  Undecided
 Cheesy

ตะกรัน คือ กลุ่มหินปูนจำพวกเกลือแคลเซียมและแมกนีเซียมหรือซิลิก้า ตามปกติจะพบมากในกลุ่มเกลือแคลเซียมและแมกนีเซียมคารบอเนต (CaCO3 และ MgCO3) ซึ่งเกิดบริเวณพื้นผิวถ่ายเทความร้อน เช่น คอนเดนเซอร์หรือชุดแลกเปลี่ยนความร้อน (Heat Exchanger) ลักษณะเป็นของแข็งคล้ายหิน

สาเหตุของการเกิดตะกรัน คือ :

คุณภาพน้ำที่เติมเข้าระบบ Cooling Tower ไม่ดีพอ เช่น มีค่า TDS, HARDNESS สูงเกินไปทำให้มีโอกาสเกิดตะกรันได้ง่าย

การใช้สารเคมีในการป้องกันตะกรันและตะไคร่น้ำ เนื่องจากสารเคมีตกค้างทำให้สิ่งปนเปื้อนในน้ำมากขึ้น ซึ่งเป็นสาเหตุของการกัดกร่อนและเกิดตะกรัน

อัตราการหมุนเวียนของน้ำในระบบสูง ทำให้อัตราการระเหยของน้ำสูงจึงเกิดตะกรัน

การขาดการบำรุงรักษาอย่างถูกวิธี เช่น ไม่ถ่ายน้ำปล่อยให้ Cooling Tower สกปรกก็เป็นสาเหตุของตะกรันได้

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 07:08:51 PM »

ระบบป้องกันตะกรันโดยการทำโอโซน

ที่มา
http://www.techno-water.com/cooling-tower.html

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
member
*

คะแนน16

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 10:23:02 AM »

ในบางครั้งในการที่เราใช้สารเคมีล้างทำความสะอาด อาจทำให้เกิดการกัดกร่อนที่ผิวท่อ เป็นสาเหตุต่อมาทำให้ทะรั่วในคอนเดนเซอร์ครับ บางครั้งก็ต้องทำใจเพราะวัสดุทุกชิ้นมีอายุในการใช้งาน หากน้ำเข้าระบบก็งานใหญ่ครับทีนี้ 555 ตัวผมเองงานบกไม่ค่อยสัดทัดเท่าไหร่ครับ

ว่าแต่ท่าน b.chaiyasith ชื่่่อเล่นว่าไรเหรอครับจะได้เรียกกันถนัดหน่อย ผมชื่่อต้นครับ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 05:05:04 PM »

ขอบคุณ ยินดีครับคุณต้น ชื่อเล่นผม (Chiab เฉียบครับ) ที่มองเห็นด้านล่างนั่นและครับ
คุยทาง EM ก็ได้ เข้าดูตรงข้อมูลส่วนตัวได้ครับ
ว่าแต่ไปทำอะไรทางน้ำหรือทางอากาศครับ เป็น Eng.ด้านไหนครับ เดาไม่ถูก
ล้างคอนเดนซิ่งทำบ่อย อย่างที่บอก บอกได้แต่คนถามต้องอยากอ่าน ผมตอบกระทู้ไปก่อนหน้านี้แล้ว
2วันไม่มาอ่านผมจึงลบออกครับ  Cheesy Smiley HAPPY2!! 

"CHIAB"
member
*

คะแนน16

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 05:20:12 PM »

ขอบคุณ ยินดีครับคุณต้น ชื่อเล่นผม (Chiab เฉียบครับ) ที่มองเห็นด้านล่างนั่นและครับ
คุยทาง EM ก็ได้ เข้าดูตรงข้อมูลส่วนตัวได้ครับ
ว่าแต่ไปทำอะไรทางน้ำหรือทางอากาศครับ เป็น Eng.ด้านไหนครับ เดาไม่ถูก
ล้างคอนเดนซิ่งทำบ่อย อย่างที่บอก บอกได้แต่คนถามต้องอยากอ่าน ผมตอบกระทู้ไปก่อนหน้านี้แล้ว
2วันไม่มาอ่านผมจึงลบออกครับ  Cheesy Smiley HAPPY2!! 

เฉียบขาดสมชื่อครับ  ผมทำงานเรือเสียส่วนใหญ่ครับ ทางอากาศไม่เคยทำเหมือนกันครับ555 ยินดีที่ได้รู้จักครับ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 05:45:08 PM »

เยี่ยมมาก Smiley Cheesy Honour sir. ขอบคุณ

"CHIAB"
SATIT AIR
member
*

คะแนน7

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 10:15:11 PM »

ต้องขอขอบคุณ พี่ต้น และ พี่เฉียบ ที่แบ่งปันความรู้ให้กับช่างรุ่นน้อยอย่างพวกผม ผมสนใจเรื่องเครื่องปรับอากาศมาก็หลายปี
ติดตั้ง เช็ค ซ่อม ล้าง มาผ่านมือก็ไม่น้อย แอร์ชิลเลอร์ก็เคยเรียนมา แต่วิิธีการล้างและดูแลนี้สิิ ไม่ใด้เรียนมาเลย
ต้องขอขอบคุณจากใจจริงๆคับ
ผมชื่อ สาธิต คับ  Cheesy Cheesy Cheesy

prachan-mb
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน6

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 16, 2010, 11:10:08 PM »

condenser tube น่าจะเป็นทองเหลือง หรือไม่ก็สแตนเลส ที่ทำงานผมเป็นทองเหลืองขนาด 1 นิ้ว จะใช้วิธีแยงด้วยแปรงลวดต่อด้ามยาวๆ ก่อนทำการล้างควรเก็บข้อมูล inlet outlet temp  ทั้งน้ำยา และ cooling water เพื่อเปรียบเทียบข้อมูลหลังการล้าง
member
*

คะแนน650

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 09:56:42 AM »

เป็นการล้างโดยใช้น้ำยาหมุนเวียน
เนชั่นแนลฮีตเอ็กเชนเยอร์
Chemical Circulation

Ultra-Clean Descaler

Ultra-Clean DS is specifically designed to dissolve the toughest water scale, lime, mud, and rust deposits from virtually any piece of water-based equipment. This powerful, yet totally safe, liquid is non-toxic, non-injurious, non-flammable, non-hazardous, non-corrosive, and biodegradable.

Ultra-Clean DS will no harm your personnel, equipment, or environment.

Ultra-Clean DS - The solution to WATER SCALE
Zebra Mussels & Asian Clams!

ขอบคุณที่มา
http://www.nationalheatexchange.com/default.htm

เครื่องแยง
คอนเดนเซอร์& ชิลเลอร์

ขอบคุณที่มา
http://www.thaitubecleaner.com/

"CHIAB"
member
*

คะแนน16

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 04:43:49 PM »

ปกติแล้วทีั่ผมพบเห็นหลอดของคอนเดนเซอร์จะเป็นทองแดง เป็นส่วนใหญ่ครับ ส่วนทองเหลืองและสแตนเลสยังไม่เคยเห็นนะครับ เนื่องจากค่าถ่ายเทโหลดของวัสดุจะไม่ดีเท่าทองแดงครับ ยิ่งสแตนเลสไม่ดีเลยครับ ผมขออนุญาติใช้ภาษาบ้านๆแล้วกันนะครับเผื่อเพื่อนๆและพี่ๆ ที่เป็นช่างบางคนอ่านได้เข้าใจกันง่ายๆ ครับ ส่วนเครื่องล้างที่คุณเฉียบเอามาให้ดู มีหลายยี่ห้อครับ ตัวนึงก็ตกหลักหมื่่นครับ ตัวใหญ่ก็ตกหลักแสนครับแล้วแต่ยี่ห้อครับ
       มีความรู้ผิดถูกเอามาแชร์กันครับ คนอ่านบางท่านรู้มากกว่าผมอีกตัวผมเองก็ความรู้ไม่มากแค่สนใจก็เท่านั้นครับ ขอออกตัวก่อนนะครับ ตัวผมเองไม่เคยทำเองเลยนะครับ แต่อยู่ด้วยเวลาเค้าทำตลอด เลยเห็นนะครับ และผมก็ไม่ได้พูดถูกเสมอไปนะครับ เรียกว่ามาคุยกันดีกว่าครับ

prachan-mb
member
*

คะแนน6

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 07:30:39 AM »

คอนเดนเซอร์ tube ทองเหลืองขนาด 1 นิ้วของที่ทำงานครับ  เปิดมา clean โดยการแยงด้วยแปรงลวดทองเหลือง ใช้แป๊บสแตนเลสขนาด 4 หุน ยาวประมาณ 6 เมตร มาเชื่อมต่อก้านแปรง เพราะคอนเดนเซอร์ตัวนี้ยาวมาก

ตัวนี้ท่อสแตนเลสขนาด 1 นิ้วครับ คิดว่าใช่ คงไม่มีคอนเดนเซอร์แบบใช้น้ำตัวไหนใช้ท่อสแตนเลสเพราะประสิทธิภาพการถ่ายเทความร้อนต่ำกว่า และที่สำคัญราคามันก็แพงกว่า แต่ตัวนี้มันเป็น heat exchanger ครับ ถอดมา clean เหมือนกันแต่ใช้ลูกบอล ทราโปเก้ ยิงด้วยน้ำแรงดันสูง   และผมก็คิดว่าคงไม่มีคอนเดนเซอร์แบบใช้น้ำระบายความร้อนใช้ tube ทองแดง เพราะทองแดงมันไม่ทนการกัดกร่อน
member
*

คะแนน16

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 09:28:46 AM »

รบกวนคุณ prachan-mb  ช่วยวัดขนาดโตในและโตนอกของท่อที่ระบุว่าเป็นท่อทองเหลืองและท่อสแตนเลสให้หน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
member
*

คะแนน16

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 09:45:08 AM »

ในภาพที่ท่านลงให้ดูเป็นระบายความร้อนด้วยน้ำใช่หรือเปล่าวครับ และก็ใช้น้ำยาอะไรเหรอครับรบกวนหน่อยครับ
prachan-mb
member
*

คะแนน6

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 01:42:28 PM »

โตใน 1 นิ้วครับ โตนอกนี่ยังไม่ทราบถ้าเจอ drawing จะดูให้ครับ คอนเดนเซอร์ระบายความร้อนด้วยน้ำจากแม่น้ำที่ไหลมาจากภูเขาช่วงนี้อุณหภูมิ 17.0 องศาต่ำสุดเคยลงถึง 12 องศา สารทำงานเป็นไอโซเพนเทนครับ  ขออภัยน่ะครับ มันไม่ใช่ระบบปรับอากาศ แต่มีคอนเดนเซอร์ซึ่งก็ต้องมีการล้างทุกปี ก็เลยเอามาแชร์ความรู้ด้วยครับระบบนี้เป็น Thermal power plant เล็กๆ ครับ
member
*

คะแนน16

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 05:23:40 PM »

ขอบคุณครับผมก็ตกใจนึกว่าระบบปรับอากาศ เพราะปกติผมไม่เคยเห็นครับที่เป็นท่อสแตนเลส และ ท่อทองเหลือง ว่าแต่ใช้กับระบบอะไรเหรอครับมี วงจรการทำงานคร่าวๆบ้างมั้ยครับผมชักสนใจแล้วซิครับท่าน
member
*

คะแนน16

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 05:30:59 PM »

Thermal power plant เล็กๆ ครับ โทษทีครับไ่ม่ทันอ่าน ว่าแต่เล็กๆนี่ กี่KW ครับ

parsit
member
*

คะแนน0

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 06:58:56 PM »

ได้อีกแล้วครับความรู้ดีๆ ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์