ใช้แผ่นghost วินโดว์เอกพี3 ลงเครื่องให้เพื่อน อยากรู้ว่าจะใช้งานได้นานกี่เดือน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 24, 2024, 06:32:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้แผ่นghost วินโดว์เอกพี3 ลงเครื่องให้เพื่อน อยากรู้ว่าจะใช้งานได้นานกี่เดือน  (อ่าน 3397 ครั้ง)
rityaso
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 04:24:28 PM »

ใครใช้แผ่น โกทส์ ลงวินโดว์ใช้งานบ้างครับ อยากรู้ว่าใช้งานได้ดีปกติ-อายุใช้งานอยูได้นานแค่ไหนครับ งง

changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 09:32:34 AM »

<<ใช้ได้นานไม่เป็นปัญหาครับ ไดรเวอร์ทุกอย่างต้องลงให้ครบด้วยนะ 

แล้วไปเช็คที่ event viewer โดย คลิ๊กขวา ที่ My computer เข้าหัวข้อ Manage 
หัวข้อ SystemTools และ Event Viewer ดูตรงส่วนที่เป็น System  และ Application อีกทีว่า
มีอะไรที่เป็น Error ตัวสีแดงๆหรือไม่ อาจจะคลิ๊กขวา สั่ง Clear All Events ทิ้งไปก่อนก็ได้
แล้ว restart เครื่อง 1 รอบ และเข้าไปดูที่ Event Viewer อีกครั้งทั้ง System และ Application ดูอีกที
ถ้าไม่มี Error สีแดงใดๆเลยก็ผ่านครับ >>
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 11:38:01 AM »

จะใช้ได้นานหรือไม่นานก็ขึ้นอยู่กับแผ่น Ghost ที่เขาทำมาดีแค่ไหนและคนใช้งานเอง
โดยมากก็จะโดน WGA หรือไม่ก็ไวรัสเล่นงานจนใช้งานต่อไปไม่ได้สะมากกว่า

เพราะก็ใช้แผ่น Ghost มาตลอดและหลากค่าย ลงทั้ง PC และ NB

rityaso
member
*

คะแนน5

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 03:23:29 PM »

ขอบคุณครับ เครื่องเพื่อนไม่ทันแล้วครับเขาเอากลับบ้านไปใช้งานละ(รอมีปัญหาคงได้กลับมาทำใหม่) แล้วเครื่องที่ลงแผ่นตามปกติแล้วขึ้นเออเล้อ(สีแดง)เราจะเคลียร์ออกได้ไหม(เข้าไปดูในเครื่องผมมีมากพอดู)  ขอคำแนะนำรายละเอียดอีกนิดเป็นความรู้ด้วยครับ
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 10:09:25 PM »

<<ให้คลิีกขวาที่หัวข้อ Application และ System ด้วย เลือก Clear All Events โดยไม่ต้อง save นะครับ
แล้ว restart เครื่อง 1 รอบ เมื่อบูตใหม่ นิ่งแล้วก็เข้าไปดู Event Viewer ใหม่อีกครั้ง ไปดูที่ System ก่อนก็ได้นะ
เพราะว่าความสำคัญจะมากกว่า Application

เมื่อมีตัว error สีแดงใดๆ เราแตะแล้วดู properties นั้นๆจะมีคำอธิบายอยู่ครับ ซึ่งอาจจะสำคัญหรือไม่สำคัญก็ได้
ตัวอย่างเช่น มี service บางตัวที่ไม่ใช่ของ windows run ไม่สำเร็จหรือทำการ เชื่อมต่อเนตเวิร์คใดๆไม่ได้
หรือมีโปรแกรมใดๆพยายาม ทำอะไรอยู่ และทำอยู่อย่างนั้นซ้ำๆกันตลอด ซึ่งไม่เป็นผลดีกับระบบเลย ถ่วง cpu เปล่าๆ

ซึ่งความสำคัญที่ส่งผลต่อระบบของการมี error แต่ละตัว อาจจะไม่เท่ากัน บางตัวก็อาจจะทำให้เครื่องนั้นๆไม่เสถียร
รวนบ่อย ติดๆขัดๆ บางเครื่องก็ไม่แสดงอาการเด่นชัดอะไร  ซึ่งโดยปกติเครื่องที่ลงโปรแกรมได้สมบูรณ์ จะไม่มี error แดงเลย
ให้เราสังเกตุเครื่องที่มีปัญหานะ ไปดูที่ Event Viewer ได้เลย จะมีรายงานให้เห็น

ทุกเวลาที่ใช้งาน คอมฯ นั้นๆเราก็สามารถย้อนไปดู วันเวลาที่มี error นั้นๆ และสาวไปถึงสาเหตุต่างได้ด้วย 

หลายๆคนอาจจะไม่รู้หรือมองข้าม หัวข้อตรง Event Viewer นี้ไป ตรงนี้เป็นตัวชี้วัดที่จะบอกปัญหากับลูกค้าได้ ก็ดูจากตรงนี้แหละ
และก็ตรงนี้แหละที่จะเป็นตัวยืนยันหรือการันตีกับลูกค้าได้ ว่าเครื่องพี่ไม่มีปัญหา ดี เจ๋งมาก เพราัะได้ลองใช้ ลองเปิด 10 โปรแกรมผ่านไป
ไม่มี error แดงใดๆเลย   ถามว่า ลูกค้าจะเชื่อคุณใหม  คำตอบ เชื่อครับ>>

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์