ข้างบ้านผมเป็นร้านปะยาง แล้ว ดึงไฟมากเลย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 04:37:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้างบ้านผมเป็นร้านปะยาง แล้ว ดึงไฟมากเลย  (อ่าน 10756 ครั้ง)
jojo888
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 01:38:35 PM »

ข้างบ้านผมเป็นร้านปะยาง แล้ว ดึงไฟมากเลย เวลาที่เครื่องปั๊มลมเริ่มทำงาน
** พอเครื่องปั๊มลมทำงาน ไฟดับชั่วขณะ แล้ว หลอดไฟกระพริบตลอด **
แล้วร้านผมก็เป็นร้านคอมพิวเตอร์ด้วย
พอจะมีวิธีแก้ให้ไฟไม่กระชากได้ไหมครับ
เครื่องสำรองไฟก็ช่วยได้นิดหน่อย เพราะ เครื่องปั๊มลมทำงาน แทบจะทั้งวัน
ผมลองเอาหม้อ ดึงไฟ ขนาด 30 A มาลอง ก็ไม่ช่วยอะไร เลย
เลย อยากรู้ว่า มีอะไร ที่ จะช่วย ได้ไหม ไม่ให้ ระแสไฟฟ้า ปกติ อะ ครับ

*-* ปล. ไปถามการไฟฟ้า แล้วเค้าบอกถ้าเพิ่มเป้น เป็น 3 เฟส ก็คงเหมือนเดิม เพราะ อยู่ห่างไกล
เค้าให้ติดหม้อแปลง แต่ ราคาแพงมากเลยครับ
--ช่วยแนะนำทีครับ--

jojo888
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 05:33:13 PM »

รอคำตอบครับ
ช่วยทีครับผม
I3iG
member
*

คะแนน10

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 05:59:32 PM »

แสดงว่าคุณไช้ไฟ เฟสเดียวกับร้านปะยาง มีทางเดียวครับคุณต้องไปที่การไฟ แจ้งขอย้ายเฟสใหม่ขอถามหน่อยว่าสายไฟของการไฟฟ้าที่หน้า
บ้านคุณมีกี่เฟสดว้ยถ้าย้ายเฟสแล้วปัญหาก็จบคัรบ  แต่ถ้าร้านคุณมีไฟเฟสเดียวก็แก้ไม่จบ Kiss
jojo888
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 06:26:18 PM »

มีเฟสเดียวครับ แต่ ถ้าร้านปะยางไม่เปิดเครื่อง ไฟก็ตกเป็นบางครั้งแต่ไม่ถึงกับดับไปเลย ครับ เพราะ มันอยู่ ปลายสายมาก ๆ
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 06:31:55 PM »

คงต้องทำตามคำแนะนำ ของการไฟฟ้าแล้วหล่ะครับ...
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 06:45:15 PM »

ลองซื้อยูพีเอสของคอมพิวเตอร์ที่มีสเตบลิไลเซอร์ครับก็ช่วยได้ระดับหนึ่ง(สำหรับคอมพ์) แต่ถ้าทั้งระบบหรืออย่างอื่นน่าจะลอง เครื่องปรับแรงดันแบบอัตโนมัติ AVR   แต่ก็มีข้อจำกัดอีกว่าแรงดันต้องไม่ต่ำมากเกินไป
                  อยากทราบครับว่าขณะที่ไฟตกไฟเหลือเท่าไหร่ครับ ?
I3iG
member
*

คะแนน10

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 07:04:12 PM »

มีทางเดียวครับไปที่การไฟฟ้าขอเพิ่มหม้อแปลงเป็น 70-kva  ขอเป็นสองเฟสนะครับ(ตอ้งแจ้งสาเหตุด้วยครับ) THANK!!
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 07:13:33 PM »

ทำใจอย่างเดียว แล้วก็แช่งให้ฟ้าผ่าหม้อแปลง หรือแช่งให้หม้อแปลงไฟมันระเบิดไวๆครับ ลองเขาบอกมาแบบนี้แล้วไม่มทางครับ คุณคงลงทุนขยายเขตเองไม่ไหวแน่ครับมันต้องเปลี่ยนหม้อแปลงไฟให้ใหญ่ขึ้นเท่านั้นไม่มีทางแก้ไขอย่างอื่นจะสังเกตุได้ว่าไม่ได้เป็นบ้านคุณบ้านเดียวมันจะเป็นกันทุกบ้านในระแวกบ้านคุณ ใช่หรือไม่ ถ้าใช่ ต้องรวมตัวกันทุกบ้านครับไปร้องเรียนเรื่องไฟตก ที่การไฟฟ้าด้วยกัน ไม่เช่นนั้น ก็กินยาทำใจ แล้วก็แช่งให้มันพังไวๆอย่างที่ผมบอกได้เท่านั้น

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
I3iG
member
*

คะแนน10

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2010, 07:27:18 PM »

ถูกต้องแล้วครับ  สวัสดีปีใหม่ครับ อ.ถาวร  การยื่นขอขยายเขตุต้องมีรายชื่อของผู้พักอาศัยอย่างนอ้ย 5หลังคาเรือนขึ้นไปถ้าผมจำไม่ผิด
ผมคิดเหมือน อ.ถาวร เลยครับเพราะเคยยื่นมาแล้ว ขอให้ฟ้าผ่าเหมือน อาจารย์ว่า   โชคดีปีใหม่ครับ Kiss
jojo888
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 12:16:23 AM »

ขอบคุณครับผม
เด๋วต้องไปคุยกับบ้านใก้ลเคียง แล้ว ไป ขอขยายเขต ต่อไปครับ
sirawit
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 08:47:59 PM »

ผมเห็นอู่ทำสีรถ เขามี คาปาซิเตอร์มาต่อ ไม่รู้ช่วยได้รึเปล่าครับ  ฉงน ฉงน
I3iG
member
*

คะแนน10

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 10:56:37 AM »

คาปาซิเตอร์  ช่วยเรื่องไฟตกไม่ได้หรอกครับ  หน้าที่ของคาปาก็คือ  เวลาออ็กเชื่อมโลหะต่างๆไม่ให้ไปรบกวนบ้านค่างเคียง(เขาเรียกว่ากระแสกระเพื่อม) ขอบคุณ
lNiranaMl
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 08:28:26 PM »

คาปา นี้ ช่วยในเรื่องที่ว่า แก้ไขค่า PF ให้มีค่าที่ 0.8 เพื่อ ประหยัดค่าไฟครับ

ส่วนวิธีแก้นะครับ ใช้ Ups ที่เป็นแบบ VI class น่าจะช่วยได้ เพราะ มีวงจร stabilizer ซึ่งจะควบคุมไฟระดับแรงดันให้สม่ำเสมอ ตามที่ ข้างต้น มีผู้ รู้ ตอบมาแล้วครับ  หรือ จะใช้แบบ VFI Class ก้ได้ครับ ตัวนี้จะให้คุณภาพและความผิดเพี้ยนต่ำมากๆครับ

หรือไม่ก็แก้ไขด้วยการใช้ พวก voltage stabilizer ก็ได้นะครับ ตามที่โรงงานเค้าใช้กันนะครับ

ผิดพลาดประการใด ก็ ขออภัยด้วยนะครับ พอดีผมกำลังเรียนเรื่องนี้พอดีเลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์