มาเริ่มเขียนโค๊ดควบคุม PIC ด้วยภาษา ASM
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 02:35:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาเริ่มเขียนโค๊ดควบคุม PIC ด้วยภาษา ASM  (อ่าน 11287 ครั้ง)
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 08:21:47 AM »

จุดประสงค์ของการเขียนกระทู้

- เป็นแหล่งข้อมูลสำหรับผู้เริ่มต้นเล่น และสนใจที่จะใช้งาน PIC ด้วยภาษา ASM
- เพิ่มความรู้ความสามารถให้กับเพื่อนช่าง และสมาชิกบอร์ด ในการประยุกต์ใช้งาน PIC เพื่อการควบคุมง่ายๆ เช่น ไฟวิ่ง เครื่องตั้งเวลา เครื่องซักผ้า หรือระบบคอนโทรลต่างๆ
- จุดประกายไอเดียแนวความคิดใหม่ๆ ให้กับนักเรียน นักศึกษาและผู้ที่สนใจทั่วไป ในการประยุกต์นำไปทำโปรเจคต่างๆ

** หมายเหตุ ** ข้อมูลที่จะนำมาเสนอ เป็นความรู้จากการเรียนรู้ด้วยตัวเองไม่เคยเข้าคอร์สฝึกอบรม ถ้ามีอะไรผิดพลาด ก็ขอน้อมรับคำแนะนำ และถ้ามีข้อมูลอ้างอิงมาจากที่อื่น ก็จะระบุต่อท้ายครับ
- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
เนื้อหา...... จะทยอยเขียนให้นะครับ

** เรียนพี่เล็ก หรือคนดูแลบอร์ดนี้ครับ รบกวนเปลี่ยนชื่อกระทู้ให้ได้ไหมครับ เปลี่ยนเป็น "มาทดลองเล่น ใช้งาน PIC ด้วยภาษา ASM กันเถอะ" เพราะต่อไปคิดว่าจะเขียนหัวข้อ เขียนโค๊ดด้วยภาษาซีเพิ่มเข้ามาครับ ขอบคุณครับ

nismo
member
*

คะแนน13

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 09:13:50 AM »

สนใจครับ รอติดตาม ไม่ได้จับนาน ลืมหมดเลยครับ  อิอิ Cool
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 11:32:40 AM »

เอาชื่อสั้นๆดีไหมครับ
  ใช้งานPICด้วยภาษาASM   Lips Sealed Smiley
kiano♥
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 11:34:31 AM »

ได้ครับ รบกวนด้วยนะครับพี่เล็ก ขอบคุณครับ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 11:50:30 AM »

ดีครับ ช่างไทยจะได้พัฒนาขึ้นอีกก้าวหนึ่งครับ ...ผมก็จะมาร่วมศึกษาอย่างจริงๆจังๆด้วยครับ  Lips Sealed
  งั้นขอตั้งให้คุณkiano♥ เป็นผู้ดูแลห้องนี้ด้วยก็แล้วกันนะครับ   HAPPY2!! Smiley
kiano♥
member

คะแนน337

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 12:01:35 PM »

ขอขอบพระคุณพี่เล็กครับ ที่ให้โอกาส
ผมไม่เก่งหรอกครับ ที่ทำได้คือศึกษาด้วยตัวเองมากกว่า
ดังนั้นที่ผมเขียนอาจไม่ได้อิงหลักการมากนัก แต่ก็เน้นให้ใช้งานได้

ขอบคุณครับ
nhong007
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 05:39:49 PM »

รอ  และก็ รอ  ครับ sleep!! sleep!! sleep!!
kasolution
member
*

คะแนน0

วิชาซ่อมไม่มีวันตาย ยิ่งรู้ยิ่งแบ่งปั่น ยิ่งได้รับ

jb_shop@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 09:43:13 PM »

ping!

ขอมารอด้วยคนครับ กำลังสนใจจะศึกษาพอดีเลย

nonlimit
member
*

คะแนน-5

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 08:20:28 PM »

มารอด้วยครับ help!!!
litledoll
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 12:32:59 PM »

อยู่ระหว่างศึกษาเช่นกันครับ ไม่ได้เรียนมาสายนี้เลย แต่ยากนำอุปกรณ์ไปใช้งาน เคยจะไปลงเรียนคนที่จะสอนเค้าบอกว่า ต้องมีโปรเจคก่อนว่าเอาไปทำอะไร ผมเลยไม่แน่ใจว่า ผมไปจ้างเค้าทำโปรเจคหรือผมไปเรียนกันแน่ ผมเข้าใจว่า น่าจะสอนการใช้คำสั่งต่างๆและการนำไปใช้ แต่รับจ้างสอนไม่อยากสอนหรือไม่มีหลักให้มือใหม่ได้ยึดเลยครับ ถามอย่างเดียวว่าจะเอาไปทำอะไร (อยากบอกว่าเอาไปซักผ้ามั๊ง)

ขอบคุณครับ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2011, 10:05:39 PM »

หาที่เรียนเป็น คอส ครับดูว่ามีสอนอะไรบ้าง อย่างที่ท่านว่ามา
เขาเรียกว่าสอนทำโปรเจคครับ ไม่ได้สอนหลักสูตร มันต้องไปเรียนตั้งแต่
digital พื้นฐานเลย... Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์