ถามเพื่อนๆในห้องนี้เกี่ยวกับ Hdd ไปใส่ในเครื่องบันทึกกล้องวงจรปิด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21" » ห้องคอมพิวเตอร์ » สนทนา-คอมพิวเตอร์ » ●เมนบอร์ด &Hardware » ปัญหาฮาร์ดดิสก์ » หัวข้อ: ถามเพื่อนๆในห้องนี้เกี่ยวกับ Hdd ไปใส่ในเครื่องบันทึกกล้องวงจรปิด
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเพื่อนๆในห้องนี้เกี่ยวกับ Hdd ไปใส่ในเครื่องบันทึกกล้องวงจรปิด  (อ่าน 10512 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 08:27:59 PM »

พอดีกำลังหาข้อมูลอยู่วันนี้ไปดูที่บ้านหม้อ ร้านกล้องวงจรปิด ขายของยี่ห้อ
AV-Tech  เครื่องบันทึก ราคาประมาณ 4000 กว่าบาท ไม่มี Hdd  คนขายบอกว่า
ต้องซื้อ Hdd เอง อีก 2000 กว่าบาท  คนขายบอกว่า  ต้องใช้ ของ ยี่ห้อ
Hitachi  ถึงจะดี  ยี่ห้ออื่น ร้อน ใช้ได้ปีเดียวก็จะเสีย
 มันจริงหรือ  ผมว่าไม่น่าใช่ อีกย่าง Hdd ที่ร้าน ขายแพง ไปซื้อ พัตทิพย์ ถูกกว่า
แล้วยังประกัน 5ปีอีก  ผมเลยอยากถามเพื่อนในนี้มีประสบการณ์  พวกเครื่องบันทึก
กล้องวงจรปิดไหมครับว่า จำเป็นต้องใช้ Hdd  ยี่ห้อ hitachi  หรือ 
  แล้วใครแนะนำ รุ่นเครื่องบันทึก ที่ใช้ Hdd แบบ sata บ้างครับ เพราะว่าพวก
IDE มันตกรุ่นแล้ว  ขอบคุณ

nismo
member
*

คะแนน13

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 08:06:01 PM »

ถ้าไม่อยากได้ร้อน หาพวก 5400รอบมาใช้เด้อ 
kamtat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 12:12:09 AM »

ไม่เอา ผมว่ายี่ห้อไหนก็ดีหมดครับ อยู่ตามสภาพแวดล้อม อยู่ที่ดวงใครดวงมัน
HS5HF♥
วีไอพี
member

คะแนน53

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 06:12:52 PM »

จะไปยากอะไรครับ ก็ซื้อพัดลมระบายความร้อนHDD.มาใส่ก็จบแล้วครับ อันนึงก็ประมาณ60-80บาท แล้วจั้มฟ์ไฟมาจากบอรด์ที่จะไปจ่ายให้HDD. ได้เลยครับ และอีกอย่างถ้าใช้หมุนความเร็วต่ำเช่น 5400รอบก็ช่วยได้เยอะเลยนะครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 10:04:52 AM »

บางตัวคุณเอาHDDมาใส่เองใช้ไม่ได้นะครับ ต้องเป็นของมัน เพราะว่ามันใช้ฟอร์แมท ไม่เหมือนกับที่เราใช้ใน เครื่องคอมฯ หลายคนแล้วไม่รู้เรื่องไปเอาของมันมาต่อเข้าเครื่องคอม ฯเครื่องไม่เห็น ฟอร์แมทของHDD ดันทลึ่งไปสั่งฟอร์แมทมัน  บรรลัยเลย เอากลับไปใส่เครื่องมันใช้ไม่ได้เลย ก่อนทำอะไรหาข้อมูลมันให้ชัดเจน อย่างเครื่องเล่นDVDที่มีHDDในตัวก็เช่นกัน ถ้าไปฟอร์แมทHDDมันเมื่อไหร่ต้องซื้อของมันเท่านั้นเลย ส่วนใหญ่โปรแกรมฟอร์แมทมันไม่ปล่อยออกมาง่ายๆ เพราะว่ามันเป็นช่องทางหากินของเขา

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

DIY Never Die.....

sukprasit2000@yahoo.com
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 10:18:11 AM »

ที่บริษํทผมใช้ของ AVermedia ทั้งรุ่นที่เป็น IDE และ SATA  ซื้อฮาร์ดดิสยี่ห้อใหนมาใส่ก็ได้ครับ
แต่ปัญหาที่พบคือเรื่องความร้อนนี่แหละ ร้อนมากๆมันจะค้าง ยิ่งต้องปิดระบบบ่อยๆ เลยมีแบดเซคเตอร์
ต้องส่งเคลมไปสองตัวแล้ว การฟอร์แมตก็จัดการผ่านหน้าจอของระบบกล้องวงจรปิดได้เลยครับ
ตอนนี้ผมแก้เรื่องความร้อนโดยเปิดฝากล่องมันออกเลยและก็เอาพัดลม 12v เป่่า
แต่ดีที่ว่าระบบกล้องมันอยู่ในตู้แรค และเป็นห้องแอร์เลยไม่เสียบ่อยเท่าไหร่ ( ผมใช้มาสามชุดครบสามปีแล้วเพิ่งเคลมฮาร์ดดิสไป สองรอบ )

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2010, 10:21:28 AM »

ควรใช้เป็นแบบ เบื้องต้น ก็ Server grade

ดีขึ้นมาก็เป็็น surveillance grade

ส่วน Format  จะมีการจัดพื้นที่เฉพาะของ ระบบบันทึก ดังที่ อ.ถาวร กล่าว

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
Mr.T.♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน68

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 09:33:14 AM »

ใส่ได้หมดละครับดูที่สายคอนเน็คพอว่าใช้แบบไหน แต่ที่สำคัญ ต้องสั่งฟอร์แมทจากเครื่อง DVR เครื่องนั้นโดยเฉพาะ
ไม่งั้นมองไม่เห็นกันครับ เครื่องรุ่นเีดียวกันถอดไปใส่กันบางทียังมองไม่เห็นเลยครับ ใส่คอมไม่ต้องพูดถึง
ฟอร์แมทมาคนละแบบ มองไม่เห็นครับ

ทำดีได้ด้วยใจเรา..ใช่ใครเยินยอ..ใครมองว่าบ้าบอ..เชิดชูคอไว้ดังหงส์..พอใจในสิ่งที่ตัวเองพอใจ...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์  
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21" » ห้องคอมพิวเตอร์ » สนทนา-คอมพิวเตอร์ » ●เมนบอร์ด &Hardware » ปัญหาฮาร์ดดิสก์ » หัวข้อ: ถามเพื่อนๆในห้องนี้เกี่ยวกับ Hdd ไปใส่ในเครื่องบันทึกกล้องวงจรปิด