18วัตต์เพื่อ SOM OAOTO
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 23, 2024, 11:43:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 18วัตต์เพื่อ SOM OAOTO  (อ่าน 5786 ครั้ง)
Batista
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 12:53:54 AM »

เมื่อเกือบสิ้นเดือนก่อนนั้นผมได้มีโอกาสไปเซียร์รังสิต แล้วด้วยความรัก DIY จึงแวะไปที่ อมร.เหลือบไปเห็นลำโพงที่ต้องการอยู่คู่นึงเลยถามพนักงานว่ามีกี่คู่ พนง. บอกมีคู่เดียวครับ 1200 บาทครับ อืม...อยากได้นะแต่เสียงไม่รู้เป็นไง เพราะชอบลำโพงแนวนี้อยู่แล้วเป็นลำโพงที่ดูหนังได้ดีมาก ที่บอกว่าดีเพราะเห็นว่าร้านขายดีวีดีในห้างแถวบ้านใช้แต่เป็รของ PA แหมคู่ละ3500แน่ะ ฝันไปหรือเปล่านะเรากว่าจะครบ 5 ตัวก็แย่แล้ว ไหนจะต้องซื้อแอม 5.1 อีก งานนนี้ไกลจังฮู้ (คิดระหว่างลังเลอยู่) ก็เลยตัดสินใจกลับที่พัก วันนั้นผมไปซื้อการ์ดจอให้ตัวเองกับของเพื่อน พอกลับหอลองการ์ด เพื่อนที่ที่พักก็ติดใจการ์ดระดับล่าง จึงกลับมาเซียร์อีกในวันต่อมา  ผมก็เดินเล่นตามประสาจนกระทั่ง 4 โมงเย็นของวันที่สอง ก็แวะไปดูลำโพงตัวนี้อีกครั้งกะว่าว่าจะมาลาแล้วนะ จะกลับ นครสวรรค์ ปรากฎว่ามีคนสนใจคู่นี้และบอกว่าถูก แล้วเค้าก็นึว่าผมเป็นพนักงานขาย ก็ให้ผมเอาไปลองครับ ผมก็เอาไปครับ อยากฟังเหมือนกันครับ ผลปรากฏว่าเสียงค่อนข้างเป็นที่พอใจกว่าลำโพงพานาโซนิคคู่ละ 990 ของคุณเบนคิวครับ พี่คนที่ให้ผมเอามาลองพอใจมากครับ แล้วบอกว่าตกลงเอาแต่ดันเดินไปขอดูอย่างอื่นผม ก็เลยไม่รู้ว่าแกพูดจริงเปล่าก็เดินไปที่เค้าเตอร์จ่ายเงินแล้วก็เอามาเลย ครับ  เสร็จผม  ก็ได้โอกาสกลับมาทดสอบ ปรากฏว่า ดีเกินราคาครับ ลองกับลำโพง ชุด 5.1 ที่บ้านครับ เสียงออกมาดีจริงๆ ครับ แต่ไม่พริ้วนะครับ เพราะผมชอบฟังเสียงแข็งๆ ครับ ปัญกาต่อมาก็ แล้วจะเอาอะไรขับดี เอแต่ในเมื่อลองกับชุด 5.1 ที่บ้านมันดีก็แงะมาดูซิว่ามันใช้อะไร ปรากฎว่า TDA 2030 อืม ไม่คิดเลยว่าประสิทธิภาพมันขนาดนี้เพราะลำโพงจีนแดงส่วนใหญ่ก็ใช้ อย่าว่าไป ฟิลิปก็ชอบใช้ จากที่เคยมาชุดใหญ่หรือเล็กแพงถูกก็ใช้ไอซีเบอร์นี้เยอะ ปรับแต่งง่ายดีครับเท่าที่เคยเห็นมา เอาเป็ว่าผมเห็นมาตั้งแต่ลำโพง Saag ตัวละ690 จนถึง ฟิลิปตัวละ 4500 ก้เบอร์นี้และ 2050 - 2030 หากอยากโมเล่นก้ทำได้ทั้งสิ้น แต่ไม่นิยมเพราะลำโพงไม่ค่อยรับเท่าไหร่ วันนี้ผมมีโอกาสก็ถือโอกาสลองครับ สรุปแล้วสรางง่าย ไม่ฮัมครับ ถึงจะประกอบสไตล์ผมก็เถอะครับ ดูสิผิดหลักทั้งนั้น รับรองว่าเสียงตามสเป็คครับ ยอมรับว่าวัตต์สูงไม่เหมาะกับผมจริงๆครับ คงต้องเล่นไอซีละครับ งบตกข้างละ 60 บาทครับ ใครไปอมรช่วยดูทีนะครับว่ามีของมั้ย ครับสำหรับลลำโพง จากรูปยังไม่เสร็จนะครับเหลือต่อขั้งลำโพงใหครบครับ แล้วก็หม้อแปลงไม่รู้จะเอาเทอลอยหรืออีไอดีขอความเห็นด้วยครับ เพราะตอนลองก็ลองกับอีไอครับ

Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 12:59:40 AM »

เหลือตกแต่งอีกนิดติดที่งบหมดน่ะ
คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

ได้กล้องมาใหม่เอามาถ่ายเล่นซะเลย 555

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 11:56:52 PM »

ใช้กล่องต่อฮ้าดดิ๊ดอย่างนี้ไม่แพงเหรอครับ
ไม่ลองไปจ้างร้านดัด ตัดเหล็ก อลูมิเนียม น่าจะถูกกว่านี้นะครับ ขนาดนี้หนา 3 มม.ไม่น่าเกิน 400 บาทครับ (รวมค่าดัด+ค่าแรง)
ถ้ากล่องใหญ่ขนาดนี้ผมว่า TDA7386 ก็น่าเล่นนะครับ 4*40W ไฟ 12V แต่ผมว่าเสียงคงไม่ถึงใจท่านแน่เลย

จิตใจของมนุษย์นั้น ลึกๆล้วนแล้วยังคงใฝ่หาแต่ความดี
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2007, 12:28:35 AM »

อ้างถึง
ผลปรากฏว่าเสียงค่อนข้างเป็นที่พอใจกว่าลำโพงพานาโซนิคคู่ละ 990 ของคุณเบนคิวครับ

ไม่หรอกครับพี่ ส่วนตัวผมชอบเล่นลำโพงพวก Minicompo ที่มียี่ห้ออยู่แล้วครับ..................... Grin Grin Grin

และที่ไม่เอาตัวที่พี่ซื้อ ก็เพราะสีมันไม่สวยครับ....................................... Tongue
Batista
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 12:53:27 PM »

Shocked Shocked Shocked  ไม่มีเจตนากล่าวร้ายท่านทั้งสองนะครับ (เผื่อท่านเข้าใจผิดน่ะ)  Embarrassed Tongue
หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 04:27:40 PM »

เซียนอมรจริงๆ  อิอิอิ

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
Tunk
member
*

คะแนน3

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2007, 04:51:04 PM »

ผมเห็นด้วย Grin Grin Grin

สายล่อฟ้า ย่อมถูกฟ้าผ่า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์