เพาเวอร์ซัพพลายจ่ายไฟกล้องวงจรปิด
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพาเวอร์ซัพพลายจ่ายไฟกล้องวงจรปิด  (อ่าน 10749 ครั้ง)
nantins
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 12:22:06 PM »

มีเรื่องรบกวนช่วยตอบที่ครับ ติดตั้งระบบ CCTV ใช้กล้อง กินกระแสไฟที่ 200mA ต่อตัว จะไช้เป็นเพาเวอร์ซัพพลายตัวเดียว(ปกติใช้แยกAdapter) ต้องใช้ขนาดเท่าไหร่ คำนวนยังไง เดินสายยาวๆจะมีปัญหาใหมครับ อย่างเช่น กล้อง20ตัว เดินสายยาว200-300 เมตร สายที่ใช้ควรจะเป็น สายชนิดไหนครับ VFF VAF THW ขนาดเท่าไหร่ครับ  ตั้งกระทู้ที่นี่ ถุกไหมครับหรือต้องไปตั้งที่หมวดไหนครับ
ขอบคุณครับ

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 12:53:49 PM »

power supply  เป็น AC หรือ DC ละ

หลัก ๆ ก็อัตรากินกระแสต่อตัว X จำนวนกล้อง  แล้วเผื่ออีก 25 - 30 %  ก็จะได้ขนาดของจ่ายกระแส

และ/หรือ เผื่อรองรับอนาคตด้วยก็คำณวนเพิ่มไป

ที่เพิ่มเติมควร ลงทุนใส่ Surge protect และ ป้องกันไฟเกิน ไว้ด้วย สำคัญมาก

ส่วนสาย แนะนำที่ 1.5 SQ. mm. ก็เพียงพอ

ชนิดสาย

VFF   ไม่แนะนำ
VAF   เดินลอย หรือ ร้อยท่อก็ได้ (ภายใน)
THW  เดินร้อยท่อ ภายในเท่านั้น
VCT   เดินร้อยท่อ ทั้งภายใน และ ภายนอกได้ ไม่สัมผัสความเปียกชื้น
์ํํNYY   เดินร้อยท่อ เหมะกับงานภายนอก สัมผัสความเปียกชื้่น และ/หรือ ร้อยท่อฝังดิน

ก็เลือกเอา

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
nantins
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 08:35:56 PM »

ขอบคุณครับ  เพาเวอร์ซัพเป็น DC12 V ครับ
ถามต่ออีกนิดนะครับ  ถ้าสมมุติเราใช้ หม้อแปลง 10 แอมป์(เผื่อกระแสใว้เยอะๆ)
มาทำจะเกิดผลเสียต่อกล้องไหมครับ
เดินสาย 100-200 เมตร กล้องตัวแรก กับ ตัวสุดท้าย จะมีผลอย่างไรบ้างครับ
Surge protect ที่ว่า มีวงจรไหมครับ
มีร้านที่ทำสำเร็จขายไหมครับ ชุดเพาเวอร์ซับพลาย ที่มีSurge protect ในตัวเลย
เพราะไปซื้อที่บ้านหม้อ แกะดูเห็นมีแค่หม้อแปลง ไดโอด กะบ คาปาซิสเตอร์
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 09:18:44 PM »

จ่ายเป็น DC ผมไม่แนะนำ

อืม....กล้องซื้อมาแล้วหรือยังละ

เอาเป็นแนวความคิดส่วนตัวของผมนะ

ถ้าติดตั้งเป็นระบบ เลือกใช้เป็น CCTV ที่ใช้ AC 220 V จะดีกว่า ง่ายกว่า  (บางรุ่นเป็น 24 VAC)  เพราะภายในกล้องจะมีวงจร PSU
และ เสถียรในระดับหนึ่ง  อีกทั้งมีวงจรกรองสัญญาณที่ไม่ต้องการอยู่ในตัวมันเป็นเบื้องต้น

ที่ไม่ใช้ DC จ่ายไป เพราะมีโอกาสเหนี่ยวนำสัญญาณรบกวนจากภายนอกไปด้วย  ซึ่งในกล้องระบบ DC จะมีแค่ Diode และ/หรือ บางรุ่นไม่มีส่วนฟิลเตอร์ด้วยซ้ำ   อีกทั้ง คตท. สายที่ยาวก็จะมีผลต่อแรงดันด้วย

ส่วนถ้าเป็นกล้องในระบบ AC ความยาวสายไฟไม่มีปัญหา

Surge protect ซื้อเอาก็ได้

ตัวอย่าง

http://www.rd-comp.com/index.php?lay=show&ac=cat_show_pro_detail&cid=8133&pid=34413

http://www.oppo.co.th/surgePRO_AC_Line/surgePROFILTER_AC_Line.htm

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
nantins
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 07:35:52 PM »

ขอบคุณมากครับ ใด้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกแล้ว ตัดสินใจอะไรๆง่ายขึ้นด้วย ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์