ชุดที่ใช้ฟังที่บ้าน เล็กๆ สบายๆ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:59:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดที่ใช้ฟังที่บ้าน เล็กๆ สบายๆ  (อ่าน 18250 ครั้ง)
taoybb
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 09:51:07 AM »

มาดูชุดของผมครับ เอาไว้ฟังสบายๆ ชุดเล็ก สู้เครื่อง PA เรื่องความดังไม่ได้ แต่เรื่องความใสมาลองกันได้ อิอิ

รายละเอียดของในชุด
1.ลำโพง Fullrang ST  คือ Magnet LS622
2.Subwoofer Hurricane
3.แอมป์ขับ Magnet คือ Power Amp Hybride MU-GEN
   ผสมหลอดและทรานซิสเตอร์
4.แอมป์ขับ Subwoofer คือ Magnet MA-200
5.ปรี Magnet PR-5
6.Subwoofer Filter : Surround WOW Processor
7.แหล่งจ่ายและป้องกันเรื่องไฟ AC  UPS Atlanta 800VA Built In Stabilizer
8.สายสัญญาณตามที่เห็น มีแบบธรรมดา แบบหุ้มหนังงู
9.Ipod Docking
10. ปรีหลอดรัสเซีย 6N2P

รูปโดยรวม ก็เท่าที่เห็นนะครับ

ฝั่งนี้คือชุดต้นทางเสียงและปรีุทุกตัว มี Model ร่วมแจมครับ

ขุมพลังในการขับครับ ตัวบนขับ Magnet  ตัวล่างขับซับ

สุดท้ายคือ ลำโพงครับ Magnet LS-622

อีกเดี๋ยวผมจะลงรูปผ่าแอมป์ไฮบริดให้ดูกันนะครับ

Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 10:06:08 AM »

อ้างถึง
อีกเดี๋ยวผมจะลงรูปผ่าแอมป์ไฮบริดให้ดูกันนะครับ
จะรอดูครับผม...
เสียงคงจะใสน่าฟังดี...  HAPPY2!!
เหมาสำหรับฟังเพลงเบาๆ เพราะๆ... lv! 

taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 10:13:23 AM »

เอาละ มาแล้วครับผ่าดูข้างในเลย มาดูหน้าตาของมันก่อนนะครับ

รายละเอียดของเจ้านี่
 หลอด Input และ Drive
    12AX7 + 6DJ8
 Output TR
    2SC5200 + 2SC5200 ต่อแบบควอซิ
 ไฟเลี้ยง
    +-38VDC
  กำลัง Output
    110Wrms @ 4 OHM และ 70Wrms @ 8 OHM
  ความไวอินพุต
     ประมาณ 800mV

ความเพี้ยนและค่าอื่นๆจำไม่ได้แล้ว ช่างเหอะ มาผ่าดูกันตามประเพณีขนบธรรมเนียม

ดูโดยรวม กล้องไม่ชัดหน่อยนะครับ ต่อไปภาคจ่ายไฟ สังเกตุภาคจ่ายไฟใช้หม้อแปลงสองตัวนะครับ แยกหม้อหลอดกับ TR

ภาคขยายและ Input Stage ดูรวมๆกัน

----------------------------------------------------------------------------------------

TR Output ครับ R ตัวใหญ่ๆที่เห็นเป็น 5W โดยเครื่องนี้จะไมา่ใช้แบบกระเบื่้องเลย เพราะแบบกระเบื้องมีผลต่อเสียงครับ

จบแล้วครับ มีอะไรจะถาม ถามได้เลยครับ สงสัยขัดข้องประการใดบอกครับ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 10:18:07 AM »

ผมจะไม่ผ่าตัว ปรี PR-5  ปรีหลอดรัสเซีย ปรีซับ(Surround WOW) และตัว MA-200 นะครับ เนื่องจากภายในหลายท่านเคยเห็นแล้ว และบางตัวภายในไม่น่าสนใจ
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 12:30:04 PM »

ขอรบกวนถามนอกเรื่องนิดครับ
แทรกรูปลงบอร์ดอย่างไรครับ
เหมือนที่คุณ taoybb ทำน่ะครับ
ผมทำเป็นแต่แบบแนบรูป
แต่พอแนบแล้วรูปมันไปแสดงด้านล่าง เขียนอธิบายรูปแล้วไม่ต่อเนื่องน่ะครับ
แนะทำด้วยนะครับ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 04:03:08 PM »

อ๋อ ครับ ผมใช้วิธีฝากรูปที่เว็บข้างนอกครับ ผมใช้แบบเป็นที่เก็บอัลบั้มเลย จะได้อัพได้เยอะไม่จำกัดวันแถมฟรีเหมือนข้างนอก
speeddiy
วีไอพี
member

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 01:44:57 AM »

สเปค แจ่มมาก ขอบคุณ

อยากเอาของตัวเองมาให้ดูมั่ง ก็รก เกินไป

ลำโพง B&W DM601S2
MA-5 Upgrade
PR5
Dac ทำเอง
CD ASUS มาต่อชุด Dac ฟังเพลง CD

กับชุดเล็กๆ อีกตัว  PCL86 SE กำลังแค่ 3 วัตต์ กับ ลำโพง รถยนต์เล็กๆ  ชุดนี้เอาไว้กล่อม ตอนนอน 
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 06:21:24 AM »

โดยรวมแล้วเยี่ยมครับแต่ขอให้ความเห็นนิดหนึ่งคือเครื่องเล่น IPOD  น่าจะเป็นเครื่องเล่นออดิโอซีดีหรือซุปเปอร์ออดิโอไปเลย
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 10:30:14 PM »

โดยรวมแล้วเยี่ยมครับแต่ขอให้ความเห็นนิดหนึ่งคือเครื่องเล่น IPOD  น่าจะเป็นเครื่องเล่นออดิโอซีดีหรือซุปเปอร์ออดิโอไปเลย
คือ ผมไม่ชอบซื้อ CD มาฟังซักเท่าไหร่ครับ Download แล้วยัด Ipod อย่างเดียวเลย สะดวกกว่าครับ จริงๆเครื่องเล่น CD ผมก็มี แต่อย่างที่บอกไปครับ มันไม่สะดวก ในหลายๆเรื่อง
nantins
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 01:11:21 AM »

เยี่ยมมาก สวยมากครับ  เยี่ยมมาก
ปรีหลอดของผมก็ใช้12ax7 เหมือนกันครับ
ลำโพงทำเอง
แอมป์ 3875tf

S.T.C.-AUDIO
member
*

คะแนน22

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2010, 06:36:26 PM »

ถาม WOW ของ อ.เจน หน่อยครับ ท่านเคยต่อ wow กับเพาเวอร์แอมป์สองแชลแนลหรือเปล่า ใม่ทราบว่าเสียงออกเหมือนลำโพงผิดเฟสมั้ยครับ
sanuo
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 12:19:06 PM »

ถาม WOW ของ อ.เจน หน่อยครับ ท่านเคยต่อ wow กับเพาเวอร์แอมป์สองแชลแนลหรือเปล่า ใม่ทราบว่าเสียงออกเหมือนลำโพงผิดเฟสมั้ยครับ

รบกวนถามด้วยคนครับ แล้วแยกสัญญาณมายังงัยครับ ?
prasert_keaw
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 12:20:29 AM »

มาเอามิกซ์น้อยๆๆไปเพิ่มอีก เก็บไว้ไม่มีประโยชน์

taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 09:55:16 PM »

งง  WOW ปกติมันก็ Ster นี่ครับ ช่องที่มี  L.out L.in R.out R.in Subwoofer  ผมก็ต่อ 2CH อยู่ แต่ปัจจุบันไม่ใช้แล้ว ปรับเปลี่ยนชุดใหม่แล้วครับ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 10:04:24 PM »

เปลี่ยนแล้วครับ แต่ก็รกเหมืนอเดิม ตอนนี้เตรียมห้องไว้แล้วครับจะเอาเข้าห้องหลังปีใหม่

พอดี CD ตัวหลักระเบิด ไม่ได้เอาซ่อมเป็นเดือนแล้ว  ตอนนี้ก็เครื่อง CD ตกงานครับ (ตอนนี้เอา Family มาแทนครับ เอาดูหนังอย่างเดียว)  ไปฟังแผ่นดำแทน  เสียงมันเป็นธรรมชาติกว่า CD มาก ขนาด CD Audiophile ผมว่ายังเป็นรอง  กลายเป็นเท่านี้ครับ

ของเดิม
1.Power
2.Pre
3.ลำโพง 622
4.สายหนังงู

สิ่งที่ตัดทิ้ง
1.UPS / Stabilizer - ใส่แล้วเสียงแห้งๆยังไงไม่รู้
2.Subwoofer - เอาไปเปลี่ยนดอกเป็น JBL แล้วเอาไปใส่ห้องอัดให้พี่ชายแล้ว
3.WOW Processor - เอาไปใช้ดูหนังกับคอมแทน
4.แอมป์ MA200  - กองไว้ข้างบ้าน
5.ปรีหลอดรัสเซีย - เพื่อนมาฟังชอบเสียงขอซื้อต่อเลยขายต่อไป อันนี้เพื่อนมีไว้โกง ขายไปแบบโก่งราคาเอากำไรบาน

สิ่งที่เพิ่มเข้ามา
1.Turntable DENON รุ่น DP200USB - ก็คือเครื่องเล่นแผ่น
2.TV LCD 22 นิ้ว - ใช้ชั่วคราว
3.CD Family - เอาไว้ดูหนัง

เอามือถืออัดวิดิโอมาให้ฟังดูครับ แผ่นดำเป็นยัง รบกวนจินตนาการว่าเสียงมันดีกว่านี้ 10-15 เท่านะครับ อย่างว่าแหละมือถือ ไมค์มันแย่ เสียดายถ้าไมค์นอกได้แหล่มเลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์