อยากทราบว่าใครมีวิธีเซ้ตสาย WIFI บ้างครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 03:34:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าใครมีวิธีเซ้ตสาย WIFI บ้างครับ  (อ่าน 5023 ครั้ง)
aonelec
member
*

คะแนน2

รักที่จะเรียน_ต้องรักที่จะทำด้วย

« เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 09:15:51 PM »

อยากรู้ครับ เห็นเขาใช้กันบ่อย

chorng jorm
member
*

คะแนน1

raveeroje_c@yahoo.co.th
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2007, 01:59:22 PM »

วิธีการเซ้ตสาย wifi ไม่ทราบว่าต้องการทำอะไร อธิบายไมุ่ถูกครับ Tongue

wifi เขาใช้เรียก ระบบเครือข่าย แบบหนึ่ง

หากเราต้องการใช้งาน เราต้องมีอุปกรณ์ที่จะเข้าใช้งาน เช่น

notebook ที่มี wireless lan
PDA ที่มี wireless lan

และอื่นๆ ครับ

เกิดมาเพียงชาติหนึ่ง
ใช้ชีวิตให้ถึง ซึ่งทุกสิ่ง
ใช้ชีวิตให้ได้ ในความเป็นจริง
อันทุกสิ่ง ค้นหาได้ ด้วยใจเรา

**** คนโง่ชอบเถียง    คนฉลาด ฟังแล้วคิด ****
       *** จงอย่าเชื่อ เพียงแค่ ฟังเขามา ***
aonelec
member
*

คะแนน2

รักที่จะเรียน_ต้องรักที่จะทำด้วย

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2007, 09:40:21 PM »

เซ็ตตัวทำเซิฟ กับตัวรับครับ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 05:33:45 PM »

Wi-Fi คืออะไร

Wi-Fi ก็คือองค์กรหนึ่ง ที่ทดสอบผลิตภัณฑ์ Wireless Lan หรือระบบ Network แบบไร้สาย ภายใต้เทคโนโลยีการสื่อสาร ภายใต้มาตราฐาน IEEE 802.11 ว่าอุปกรณ์ทุกตัวซึ่งต่างยี่ห้อกันนั้นมันสามารถติดต่อสื่อสารกันได้โดยไม่มีปัญหา หากว่าอุปกรณ์ตัวนั้นมันผ่านตามมาตราฐานเขาก็จะปั๊ม ตรา WIFI certified ซึ่งเป็นอันรู้กันว่าอุปกรณ์ชิ้นนั้นสามารถติดต่อสื่อสารกับอุปกรณ์ตัวอื่นที่มีตรา WIFI certified นี้ได้เช่นกัน แต่ทำไปทำมามันกลายเป็นคำศัพท์สำหรับ อุปกรณ์ Lan ไร้สาย ไปโดยปริยาย จนบางคนก็เรียกกันติดปาก

ในกรณีของน้องที่ถามมา ผมเข้าใจว่า น้องอาจจะทำเครือข่ายแบบไร้สายใช่ไหมครับ คือเอาแบบที่ไม่ต้องเดินสายกันให้วุ่นวายหัวใจ
ถ้าต้องการแบบนั้น อุกกรณ์ที่ต้องมีแบบง่าย ๆ คือ ตัว Access Point ครับเอามาใช้แทน HUBหรือSwitch เพื่อทำให้มันส่งสัญญาณออกมาเป็นคลื่นวิทยุ แล้วที่เครื่องคอมของเรา การ์ดแลนต้องเป็นแบบ Wireless Lan นะครับ ส่วนโน๊ตบุ๊ค ตอนนี้ส่วนใหญ่มีมาให้ครับ อันนี้เป็นแบบง่าย ๆ ไม่ต้องเซ็ตอะไรมาก แต่ถ้าต้องการเอาแบบ มี Security ขึ้นอีกชั้น คงต้องเป็น Router แบบที่มันเป็น WIFI ครับ  Tongue
SB_ELEC
member
*

คะแนน2

ช่างสุรินทร์เหลา

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2007, 03:33:03 PM »

จะเซ๊ตค่าก็แล้วแต่ ยี้ห้อครับ ส่วนมากจะเซ็ตผ่าน WEBBASe ค่อนค่างยากถ้าจะอธิบายกันตรงนี้ ดูในคู่มือของอุปกรณืจะช่วยได้มากครับ

วันนี้คุณทำอะไรดีๆเพื่อสังคมแล้วหรือยัง
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 10:30:43 PM »

เป็นระบบLAN แบบไร้สาย ตอนนี้ผมใช้อยู่ครับ 5 เครื่องพร้อมกัน เซ็ตให้เป็น Workgroup เดียวกัน ตั้งซื่อคอมพิวเตอร์ แล้วสั่งให้แชร์ทุกเครื่อง ทุกไดร์ แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ
boony
วีไอพี
member

คะแนน27

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้

boonybaw@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2007, 10:58:28 AM »

ใช้ยี่ห้ออะไรอยู่ครับ ปกติจะไม่แตกต่างกันมาก ขอทราบยี่ห้อและรุ่นได้ไหมครับ
ลองดูข้อมูล
thaiwireles

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้
w w w .6173it.com
แบ่งแบ่งกันไป
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์