เครื่องซักผ้าซัมซุง SWT65D2 มอเตอรถังปั่นไม่ทำงานครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:17:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้าซัมซุง SWT65D2 มอเตอรถังปั่นไม่ทำงานครับ  (อ่าน 21016 ครั้ง)
anuning
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 04:39:43 PM »

เครื่องซักผ้าซัมซุง SWT65D2 มอเตอรถังปั่นไม่ทำงานครับ  ผมมือใหม่ทางด้านนี้ครับ คือเห็นว่าถังซักมันหมุนไปหมุนกลับได้  ผมลองเอามือหมุนที่ถังปั่นแห้งซึ่งก็ไม่ฝืดนะครับ แต่มันหมันได้ทิศทางเดียวครับ ผมอยากทราบว่ามอเตอร์ถังปั่นแห้งมันปรกติไหมครับ  และอาการของเครื่องนี้ คือถังซักปรกติครับ แต่ถังปั่นแห้งไม่หมุนครับและมีเสียง ฮือๆๆๆๆๆๆๆๆ   ด้วยครับ  ผมจึงลองปลดสายทั้งสามเส้นที่มอเตอร์ถังปั่น แล้วเปิดเครื่องเสียง ฮือๆๆๆๆๆๆที่ดัง  ก็เงียบเลยครับ  แบบนี้มอเตอร์เสียใช่ไหมครับ  แล้วมอเตอร์เครื่องซักผ้าสามารถทดแทนกันได้ไหมครับ    lv!

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 07:07:46 PM »

ถังปั่นเครื่องซักผ้า เปิดฝาจะหมุนได้ทางเดียว ติดเบรค การที่ได้ยินเสียงครางฮือๆๆ มีไฟเข้าแต่ไม่หมุน
ลองปิดฝาบน เอามือหมุนด้านล่าง ถ้าหมุนได้2ด้านเบาเบรคไม่เสีย ถ้ายังหมุนได้ด้านเดียวสายเบรคขัด
ข้อง แก้ไขให้หมุนได้ซ้ายขวาก็ใช้ได้
แต่ถ้าหมุนด้วยมือได้แล้วยังครางฮือๆ ดูที่คาปาซิเตอร์ หาตัวใหม่ลองดู ถ้ายังไม่หมุน ลวดเสีย try!!

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
anuning
member
*

คะแนน13

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 08:39:53 PM »

ขอบคุณขอบคุณท่าน b.chaiyasith  มากครับ ผมปิดผาแล้วลองเอามือหมุนดู ปารกฏว่าหมุนได้ทั้ง สองด้านครับ   ถ้าผมจะลองนำcapaciter ตัวเดียวกันที่ต่อกับมอเตอร์ถังซักมาลองต่อดูจะได้ไหมครับ เพราะถังซักมันยังปรกติอยู่ครับ ping!
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2009, 09:34:57 PM »

ขอบคุณขอบคุณท่าน b.chaiyasith  มากครับ ผมปิดผาแล้วลองเอามือหมุนดู ปารกฏว่าหมุนได้ทั้ง สองด้านครับ   ถ้าผมจะลองนำcapaciter ตัวเดียวกันที่ต่อกับมอเตอร์ถังซักมาลองต่อดูจะได้ไหมครับ เพราะถังซักมันยังปรกติอยู่ครับ ping!

ไม่ได้ครับพี่ เพราะ คาปาฯด้านซักกับด้านปั่นแห้งมันมีค่าความจุต่างกันครับ
anuning
member
*

คะแนน13

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:33:25 AM »

ถ้า CAPACITOR เสีย มันจะไม่มีแรงในการเริ่มหมุนไม่ใช่หรือครับ  แต่ผมลองเอามือช่วยก้ไม่หมุนนะครับ  ผมเลยสงสัยว่าน่าจะเป็นที่มอเตอร์มากกว่าครับ   พี่ๆๆว่าอย่างไรบ้างครับ lv!
TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 10:02:24 AM »

ลองดูซิ  มอเตอร์เป็นสนิมไหม  ถ้าไม่แน่ใจC  ก็ลองเปลี่ยน  สลับตัวกลับถังซักดูครับ ถ้าสลับแล้วซักปกติก็ แสดงว่าไม่ใช่C  งั้นก็คงเป็นที่มอเตอร์เลยครับ  คงต้องหาซื้อใหม่หรือ  พันมอเตอร์ใหม่ ในการที่จะนำมอเตอร์ไปพัน ดูก่อนน่ะครับว่าร้านใกล้เคียงที่รับพัน พันชัวร์  จะได้ไม่เสียเงิน 2  รอบ เหมือนผม  เศร้าจัง

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
anuning
member
*

คะแนน13

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 11:05:49 AM »

ขอบคุณ คุณTLE.  มากครับที่ให้คว่ามรู้ครับ
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

วันนี้ "ทำดีหรือยัง"

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 11:28:01 AM »

ลองดูซิ  มอเตอร์เป็นสนิมไหม  ถ้าไม่แน่ใจC  ก็ลองเปลี่ยน  สลับตัวกลับถังซักดูครับ ถ้าสลับแล้วซักปกติก็ แสดงว่าไม่ใช่C  งั้นก็คงเป็นที่มอเตอร์เลยครับ  คงต้องหาซื้อใหม่หรือ  พันมอเตอร์ใหม่ ในการที่จะนำมอเตอร์ไปพัน ดูก่อนน่ะครับว่าร้านใกล้เคียงที่รับพัน พันชัวร์  จะได้ไม่เสียเงิน 2  รอบ เหมือนผม  เศร้าจัง
ขอเสริมพี่TLE. ♥ มอเตอร์ใหม่ 6xx.xx ครับ เยี่ยมมาก

@_pct53
TLE.
member
*

คะแนน344

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 11:50:13 AM »

พัน ที่380ถึง400  แล้วแต่สถานที่  ใหม่ไม่แพง  ของลูกค้า ก้ต้องคุยราคาซ่อมก่อนครับ   แล้วถ้ามอเตอร์เดิมที่เสีย เป็นสนิม  ควรตรวจดูที่มาของน้ำที่ทำให้มอเตอร์เป็นสนิมให้ได้ก่อนเปลี่ยนตัวใหม่  มาจากไหน  ถังซักหรือถังปั่น   เยี่ยมมาก

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
anuning
member
*

คะแนน13

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 12:56:31 PM »

ขอบพระคุณTLE. ♥มากครับ ที่มอบความรู้ ให้ครับ ขอบคุณ ขอบคุณ
anuning
member
*

คะแนน13

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 02:59:55 PM »

ping!ผมลองปลดสายทั้งสามเส้นของมอเตอร์ปั่นแห้ง ออกมาวัด Impedance ด้วยดิจิตอลมิเตอร์ แล้วได้ค่าดังนี้ครับ 
วัดระหว่าง  common กับสายสีแดง   ได้ 115 โอมห์
วัดระหว่าง  common กับสายสีน้ำเงินได้  66   โอมห์
วัดระหว่าง   สายสีแดงกับนำเงิน ได้        180  โอมห์
ไม่ทราบว่าค่าแบบนี้  ปรกติ ไหมครับ   ผมมือใหม่ทางด้านนี้ครับ    เยี่ยมมาก
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 03:21:26 PM »

ค่าที่วัดออกมาดูเหมือนปกติ มอเตอร์พวกนี้วัดค่าโอมห์บอกอาการเสียไม่ชัดเจน ยกเว้นมีการช็อตรอบมากๆ
หรือไหม้ไปเลย อาการเทอร์นในลวดสตาร์ทวัดไม่ค่อยเห็น
มอเตอร์ตัวนี้ อยากให้ลองข้างนอกเลย
common น่าจะเป็นเหลืองหรือขาว
Run น้ำเงิน 66โอมห์
Cap สีแดง 115 โอมห์
ใช้Cap ประมาณ 5ไมโคร
ลองวิ่งข้างนอก ถ้าได้วัดแอมป์ดูไม่ถึง1แอมป์ ถ้ายังครางฮือๆ โยกแกนดูถ้าแน่น ลวดเสีย

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
TLE.
member
*

คะแนน344

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 03:31:20 PM »

อยากรู้  ก็ถอด ของซักมาลอง วัดดูซิครับ   เปรียบเทียบ   เมื่อก่อนผมซ่อมใหม่ๆก็งี้แหละ  อิ อิ ลุยๆๆๆๆๆต่อโรด

anuning
member
*

คะแนน13

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 07:19:17 PM »

ขอบคุณมากๆๆๆๆครับ ขอบคุณ ขอบคุณ Cheesy
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 02:20:31 AM »

ค่าที่วัดออกมาดูเหมือนปกติ มอเตอร์พวกนี้วัดค่าโอมห์บอกอาการเสียไม่ชัดเจน ยกเว้นมีการช็อตรอบมากๆ
หรือไหม้ไปเลย อาการเทอร์นในลวดสตาร์ทวัดไม่ค่อยเห็น
มอเตอร์ตัวนี้ อยากให้ลองข้างนอกเลย
common น่าจะเป็นเหลืองหรือขาว
Run น้ำเงิน 66โอมห์
Cap สีแดง 115 โอมห์
ใช้Cap ประมาณ 5ไมโคร
ลองวิ่งข้างนอก ถ้าได้วัดแอมป์ดูไม่ถึง1แอมป์ ถ้ายังครางฮือๆ โยกแกนดูถ้าแน่น ลวดเสีย

ทำตามนี้ก่อนน่ะครับ  นำมาทดลองข้างนอกเป็นใช่ใหมครับ  จับมอเตอร์ด้วยคีมหรืออะไรก้ได้ให้แน่นๆน่ะกันมันสบัด เอาแน่

ตื่นๆๆๆๆ
anuning
member
*

คะแนน13

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 08:57:49 AM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ทุกท่านครับ   ผมพยายามถอด ออกมาลองภายนอก  แต่มันถอดออกยามากๆๆครับ  ยังถอดไม่ออกเลยครับ น๊อด2ตัวที่ทำน้าที่คล้ายสลัก ผมถอดออกมาแล้วครับ  แล้วผมพยามยามที่จะดึงถังปั่ออก  มันติดกับถังปั่นครับ  ดึงไม่ออก ผมไม่กล้าท่จะดึงแรง หรือว่ามันยังยึดติดกับตรงไหนอีกรับ   
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 12:21:21 AM »

เอายังงี้ดูป่าว  คือเราไม่ต้องถอดมอเตอร์ออกก็ได้  แต่ถอดสายพานออกก็พอ  แล้วกดให้เครื่องทำงานดู  ลองเป็นโปรแกรมปั่นแห้งก็ได้  แล้วดูว่ามอเตอร์หมุนดีหรือเปล่า  ลองดูน่ะ เอาแน่

ตื่นๆๆๆๆ
jam81
member
*

คะแนน8

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 11:46:03 PM »

ดึงออกมาได้เลยครับ ติดแรง แต่ควรเปลี่ยนยางรองกันน้ำด้วย ตัวละ120บาท ร้านไฟศาลบ้านหม้อ..
anuning
member
*

คะแนน13

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 04:53:35 PM »

ขอบคุณขอบคุณทุกคำแนะนำครับ สำหรับผมความรู้ที่พี่ๆ มอบให้ถือว่าเป็นคุณาประการที่ยิ่งใหญ่ครับ ขอบอีกครั้งจากใจ Cheesyครับ
sutichai
member
*

คะแนน0

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 02:13:14 PM »

Cheesy Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์