ต่อเน็ตด้วยแอร์การ์ด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 08:25:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อเน็ตด้วยแอร์การ์ด  (อ่าน 9198 ครั้ง)
Boonprod
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 10:28:37 AM »

ต่อเน็ตด้วยแอร์การ์ดพอเน็ตหลุดแล้วไม่สามารถconnectได้อีกแล้วระบบเสียงใช้การไม่ได้เลยต้องrestratอย่างเดียว

whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 12:10:48 PM »

ลองเอาไปต่อกับเครื่องอื่นรึยังครับผม เพราะอาจเป็นไปได้ที่วินโดว์จะมีปัญหาน่ะครับ
shokunmusicsound
วีไอพี
member

คะแนน37

ตายซะดีกว่า ที่จะละทิ้งหน้าที่

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 07:40:33 AM »

น่าจะเป็นที่ไดรเวอร์ของแอการ์ดไม่สมบูรณ์ ผมเคยเจอของลูกค้า
ที่ใช้แอการ์ดแบบมีไดรเวอร์ในตัวแต่มันไม่สมบูรณ์ทำให้ต่ออินเตอร์เน็ตไม่ใด้
และยังดันเสียบใว้อีกเลยทำให้ไฟล์ในวินโดวส์เสียหายทำอะไรไม่ได้(ค้าง)เลยต้องฟอแมตอย่างเดียว

anuning
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 11:48:18 PM »

แอร์การ์ดคืออะไรละครับ
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 06:55:26 AM »

แอร์การ์ดคืออะไรละครับ

Aircard คืออะไร

แอร์ การ์ด คือ อุปกรณ์โมเด็มอย่างหนึ่งที่ใช้เพื่อเชื่อมต่อเครื่องคอมพิวเตอร์ทั้ง PC และ Notebook เข้าสู่โลกอินเทอร์เน็ตแบบไร้สายความเร็วสูงโดยผ่านโครงข่ายสัญญาณโทรศัพท์ มือถือ โดยใช้เทคโนโลยีที่เรียกว่า GPRS และ EDGE ในปัจจุบัน ดังนั้นไม่ว่าเราจะอยู่ที่ไหนขอแค่ให้มีสัญญาณโทรศัพท์มือถือก็สามารถใช้งาน แอร์การ์ดเพื่อเข้าอินเตอร์เน็ตได้ทันที

วิธีการใช้ก็เพียงแต่
นำ ซิมโทรศัพท์ที่ได้เปิดบริการ gprs แล้วมาเสียบเข้าไปในตัวแอร์การ์ด (จากนั้นก็ทำการลงโปรแกรม driver ของแอร์การ์ด ซึ่งในปัจจุบันจะมีแอร์การ์ดรุ่นใหม่ ๆ ที่จะทำงานอัตโนมัติ โดยไม่ต้องลง driver)
นำแอร์การ์ดเสียบในช่อง pcmcia หรือที่ช่อง USB interface ของ notebook  จากนั้นก็เปิดโปรแกรมconnect  แอร์การ์ดก็จะทำหน้าที่เชื่อมสัญญาณให้เราสามารถใช้ internet ได้ทันที
ฉะนั้น เราจะมัวใช้โทรศัพท์เชื่อมต่อกับ notebook ให้ยุ่งยากทำไม ในเมื่อแอร์การ์ดถูกออกแบบมาให้ใช้งานได้สะดวกกว่า มีความเสถียรกับระบบมากกว่า กินไฟน้อยกว่า ใช้งานได้ต่อเนื่องนานกว่าเป็น10ชั่วโมง
ความเร็วของ EDGE นั้นสามารถใช้เข้าอินเตอร์เน็ต ฟังเพลง เล่นเกมส์ chat พร้อมดู webcam ได้สบาย แต่ EDGE นั้นไม่ต่างจากคลื่นมือถือตรงที่ว่าในบางช่วงเวลาสัญญาณจะอ่อนหรือหายไป ซึ่งจะทำให้ net เดินสะดุด
ความเร็วของ EDGE นั้นยังไม่สามารถใช้ดู TV หรือ Youtube ได้ต่อเนื่องจำเป็นต้อง download ให้เสร็จก่อนค่อยดูทีเดียว ต้องรอระบบ 3G ที่เป็นแบบ HSDPA เท่านั้น ที่วิ่งด้วยความเร็ว 3.6-7.2Mbps จึงสามารถใช้ดู TV ได้ 3-5 ช่องพร้อมกันแบบสบายๆ ไม่มีติดขัด
คุณสมบัติที่ควรมีใน Aircard

สามารถ รองรับระบบปฏิบัติการได้หลากหลายระบบ เช่น Window Vista, Window XP, Window ME, Window 2000 หรือ Mac OSX ใช้งานโดยเสียบเข้ากับ USB port ได้  หรือไม่ก็ใช้ช่อง Slot PCMCIA ของ Labtop
สามารถอัพเกรด firmware ได้โดยใช้งานได้ทั้งกับเครือข่าย UMTS/ EDGE/ GSM
สามารถรองรับซิมของระบบโทรศัพท์มือถือบ้านเราได้ทุกค่าย รองรับระบบ 3G และ EDGE Class 12/ GPRS Class 12
รองรับการใช้งาน Voice หรือส่ง SMS
ควร เลือก Aircard ที่กินไฟน้อย เพราะเหมาะสำหรับการใช้งานกับเครื่องโน้ตบุ๊ค หากเราใช้ Aircard ที่กินไฟมากๆ พลังงานในแบตเตอรี่ของเครื่องก็จะหมดเร็วไปด้วย

sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 10:18:09 PM »

Aircard    ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ Cheesy
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 06:07:55 AM »

Aircard    ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ Cheesy

คุณ sombat2516
ลองดูที่นี่เป็นข้อมูลครับ ราคาAircard
http://www.totalaircard.com/   HAPPY2!! Smiley
anuning
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 04:36:21 AM »

ถามต่อนะครับคือผมได้อ่านบทความเรื่องความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับแอร์การ์ดที่อาจารย์เล็กได้นำมาลงไว้ครับและมีข้อความบอกว่าระบบเอจยังมีความเร็วไม่พอที่จะดูทีวีผ่านเครื่อข่ายระบบเอจผมจึงเกิดความสงสัยว่าโทรสัพท์รุ่นใหม่ๆที่สามารถดูทีวีได้เขาใช้ระบบอะไรจึงทำให้โทรศัพท์สมารถดูทีวีได้และไม่มีการสะดุดครับ
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 06:56:32 AM »

โทรศัพท์รุ่นใหม่ที่ดูทีวีได้นั้นส่วนมากไม่ได้ดูจากเครือข่ายครับแต่เป็นการรับสัญญาณตรงคล้าย  ๆ เครื่องรับโทรทัศน์ตามบ้าน
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 09:58:13 AM »

เมืองไทยตอนนี้มีแค่ 2 ระบบในการดูทีวีนะครับ คือดูผ่านเน็ต และดูผ่านคลื่นวิทยุ มือถือที่บอกว่าดูทีวีได้นั้นเท่าที่เห็นในท้องตลาดคือ ดูผ่านคลื่นวิทยุ แต่ถ้าเราไปอยู่ในมุมอัพของคลื่นก้อจะรับไม่ได้รึรับได้ไม่ชัดเจนนะครับ ส่วนการดูผ่านเน็ตนั้น ส่วนใหญ่ไม่ได้ดูผ่านเวปตามทั่วๆไปแต่เป็นการดูผ่านเวปของผู้ให้บริการเครือข่ายมือถือน่ะครับ แต่ถ้าเป็นของต่างประเทศอย่างญี่ปุ่น เกาหลี เขาดูผ่านเน็ตเหมือนกันแต่เป็นของทางสถานีโทรทัศน์ถ่ายทอดออกมาโดยตรงเลยนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์