อยากทราบวิธีป้องกันไมค์หอนครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:14:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีป้องกันไมค์หอนครับ  (อ่าน 20761 ครั้ง)
jpepasing
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 10:32:38 AM »

เขาใช้อะไรป้องกันไมค์หอน ไมค์หวีด ครับ เห็นมีคนแนะนำให้ใช้ Processer ไม่รู้ใช่หรือเปล่า แล้วเขาใช้กันยังไงครับ ปรับไม่เป็น หรือมีใครมีอะไรแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 10:43:20 AM »

มันก็มีชุดป้องกันไมค์หอนอยู่เหมือนกันที่ขายตามบ้านหม้อก็มีแต่ก็ไม่ทราบว่าจะได้มากน้อยเท่าไหร่
แต่สิ่งที่สำคัญคือการวางลำโพง และ การเปิดไมค์มากเกินไปมีส่วนรทำให้หอนและหวีดได้
ที่เห็นกันส่วนใหญ่ชอบไปยืนอยู่ใกล้กับลำโพง  แล้วชอบเอามือไปกุมหัวไมค์เอาไว้ไม่ทราบว่าเป็นเพราะ
เหตุอันใดถึงได้กุมอย่างนั้น  พอพูดไม่ดังแล้วให้คนอื่นเร่งไมค์อีก  แล้วจะไม่ให้มันหอนหรือหวีดได้ยังไง  Grin  Cool

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 11:11:31 AM »

การป้องกันเสียง หอนในระบบเสียงมีได้หลายประการคือ
1. หลีกเลียง การวางตำแหน่งไมค์ หน้าลำโพง
2.ลดตำแหน่งเสียงแหลมลง  ไม่มากเกินไป
3.ไม่เร่งสัญญาณไมค์มากเกินไป
4. ใช้เครื่องที่เรียกว่า Limiter ครับ ( ผมเองก็ยังไม่เคยใช้เหมือนกัน )
5.ใช้ EQ กับระบบ
6.ประสบการณ์จะสอนเอง
sangkhawong
วีไอพี
member

คะแนน57

jupiter_toe@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 11:40:53 AM »

ที่เขาขายกันไม่ทราบว่าใช้หลักการกลับ phase สัญญาณหรือเปล่าครับ

ถึงเมาเหล้า เช้าสายก็หายไป...แต่เมาใจเป็นประจำ ทุกค่ำคืน
jpepasing
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 01:05:42 PM »

แล้ว ไอ้เจ้า Processer ที่เขาแนะนำผมมานี่ จริงๆแล้วเขาใช้ทำอะไรครับ  ผมไปดูเครื่องแล้ว และก็อ่านคู่มือ มันก็ยัง งงๆ อยู่นะครับ แต่ที่พอเข้าใจคือ มันป้องกัน เสียง ฟีดแบค (Feedback) แต่ยังไม่รู้ว่ามันป้องกันได้แค่ไหน นะครับ ส่วนเรื่องตำแหน่งตู้กับเรื่องตำแหน่งไมค์ ก็พยายามจัดการให้ดีที่สุดนั่นแหละครับแต่ บางทีจะเจอพวกหัวหมอแกล้งนะครับ  ชอบพูดเบาๆ แล้วก็ให้เราเร่ง พอเสียงออกเบาก็โทษเราว่าเครื่องเสียงไม่ดี แต่เจอคนที่เขาพูดเป็น มาพูด ก็อัดเข้าเต็มๆ ลดเสียงแทบไม่ทัน จะเจอปัญหายังงี้ประจำนะครับ เลยอยากปรึกษาหาข้อมูลจากผู้มีประสบการณ์เพิ่มเติมครับ ยังไงก็ Cheesyที่ช่วยแนะนำครับ ที่อยากทราบตอนนี้คือ ตัว Processer ที่ว่าทำงานยังไง และก็ Limiter ที่คุณนิมิต แนะนำ ก็เคยเห็นครับ เห็นเขาใช้ในร้านอาหาร  ไปซ่อมคอมฯให้เขา แต่ก็ยังไม่รู้ว่าช่วยได้แค่ไหนนะครับ ใครเคยใช้แนะนำด้วยนะครับ  Cheesy
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 08:14:23 PM »

ดูที่นี้ครับ คลิก

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 07:34:35 AM »

รุ่นนี้เครื่องนี้หรือเปล่า   หน้าตาเหมือนของ JBL   เลยครับ
AUTOMATIC FEEDBACK TERMINATOR
             ALTO    รุ่น   TERMINATOR      ราคา  7,200.  บาท

somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 08:04:12 PM »

author=Nimit( Un ) link=topic=6526.msg40391#msg40391 date=1179202291]
การป้องกันเสียง หอนในระบบเสียงมีได้หลายประการคือ
1. หลีกเลียง การวางตำแหน่งไมค์ หน้าลำโพง
2.ลดตำแหน่งเสียงแหลมลง  ไม่มากเกินไป
3.ไม่เร่งสัญญาณไมค์มากเกินไป
4. ใช้เครื่องที่เรียกว่า Limiter ครับ ( ผมเองก็ยังไม่เคยใช้เหมือนกัน )
5.ใช้ EQ กับระบบ
6.ประสบการณ์จะสอนเอง

[/quote]การใช้ EQ ต่อแบบไหนครับ ช่วยอธิบายด้วยครับ ผมเองก็ต่อไม่เป็นเหมือนกัน[quote

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
jpepasing
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 01:46:46 PM »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่ช่วยแนะนำตอนนี้ก็ซื้อ ตัว Anti feedback มาใช้ครับ ของ soundking จาก อมร  ได้ผลยังไงจะมาเล่าสู่กันฟังครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์