อยากรู้มากครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:54:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้มากครับ  (อ่าน 7038 ครั้ง)
Apisit
member
*

คะแนน21

« เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 08:18:16 PM »

พี่ๆท่านใดมีความชำนาญในการใช้มิกซ หรือมีหนังสือของใครที่เขาเขียนเรื่องการคอนโทรลระบบเครื่องเสียงใหญ่ๆ (งงเองซะแล้วครับ พูดแบบลูกทุ่งนะครับ คือการคุมเครื่องเสียง) การใช้มิกซการปรับ EQ หรืออื่นๆ มีใครเขียนหนังประเภทอย่างนี้บ้างครับ อยากรู้เรื่องการปรับต่างเสียง อย่างถูกต้องและเป็นเหมือนมืออาชีพครับ (ทุกวันนี้ก็งูงูปลาปลา) ขอบคุณคับ Sad Sad

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 08:49:01 PM »

จะมือสมัครเล่นหรือมืออาชีพ ตัวสำคัญที่สุดเลยก็คือ.......................

หูของเรานี่แหละครับ..............
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 09:52:02 PM »

--------------------------------------------------------------------------------
จะมือสมัครเล่นหรือมืออาชีพ ตัวสำคัญที่สุดเลยก็คือ..............หูของเรานี่แหละครับ ผมก็อยากคิดนั้นเหมือนกันนะครับ แต่ก็อย่างว่านะครับ ให้คนอื่นบอกว่าเราฉลาดรู้จริงนี้ซิเจ๋งกว่า..เราไปบอกใครเขาว่าเรารู้จริงหรือว่าเราฉลาด นะครับ Tongue Tongue

ความดีไม่มีขาย...อยากได้...ทำเองครับ
pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 10:05:50 PM »

เรื่องของการปรับแต่งเครื่องเสียงให้มีคุณภาพสูงสุดนั้นผมว่าเป็นเรื่องยากนะครับ เพราะว่า //เรื่องสถานที่  //สถานะเครื่องเสียง// หู รับฟังการได้ยินระหว่างคนปรับ กับ คนฟังไม่เท่ากัน //ลักษณะเพลงที่เปิด มากมายเลยครับ  เป็นงานกลางแจ้งหรืองานสตูดิโอครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 10:22:20 PM »

อ้างถึง
เรื่องของการปรับแต่งเครื่องเสียงให้มีคุณภาพสูงสุดนั้นผมว่าเป็นเรื่องยากนะครับ เพราะว่า //เรื่องสถานที่  //สถานะเครื่องเสียง// หู รับฟังการได้ยินระหว่างคนปรับ กับ คนฟังไม่เท่ากัน //ลักษณะเพลงที่เปิด มากมายเลยครับ  เป็นงานกลางแจ้งหรืองานสตูดิโอครับ

ผมเห็นด้วยอย่างมาก.............................

สำหรับสูตรการปรับแบบมืออาชีพ คงจะต้องถามพี่น้อยครับ....... Tongue
มันจะต้องใช้ประสบการณ์ในการปรับครับ..............................หรือเรียกว่าความพอดี.....
tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 10:27:24 PM »

อยู่ที่ประสบการณ์ และความชำนาญ
-ที่สำคัญ ถ้าออกงานสด  การแก้ไข เฉพาะหน้า สำคัญที่สุด
-ใช้ยี้ห้อ อะไรบ้าง ในส่วน MIXER รวมไปถึง เครื่องขยาย จนถึงลำโพง ทุกส่วนมีความสำคัญหมด อย่ามองข้าม  ต้องรู้จุด ด้อย  จุดเด่น ของแต่ละยี้ห้อ

ในเบื้องต้น ที่ มือ MIX ทุกท่าน ต้องเจอ  แบบภาษาชาวบ้าน
-เสียงหอน ฮัม  บื่อ  เสียงไม่เพราะ  ออกงานไหน เจองานนั้น คนคุมเครื่องเสียงจะรู้ดี Tongue

ถ้ามีเวลา จะเขียน บทความ เกี่ยวกับ การ มิกซ์เสียง ศัพท์ทั่วไป ที่ควรรู้  และในแท่น มิกซ์ มีคำอะไรบ้าง ที่ใช้ในการเรียก เกี่ยวกับ วง ดนตรี  จุดเด่น จุด ด้อย ของ MIX ยี้ห้อ ยอดฮิต ซาวด์คราฟ และประสบการณ์ การแก้ไข

ในด้านหนังสือ มี หลายท่านเขียนไว้  แม้แต่ อารย์ เจน ก็เขียน ต้องหามาศึกษาดูครับ
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 10:44:50 PM »

Cheesyทุกท่านครับ Wink

FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 10:54:14 PM »

แนะนำลองเล่มนี้ดูมั้ยครับ  เรื่องราวเกี่ยวกับมิกเซอร์ โซดาน้ำ อะไรก็ว่ากันไป
เล่มนี้ผมวางไว้ข้างหมอนทุกวัน  ฮ่าๆ

ค่อยๆอ่านและศึกษารายละเอียดของอุปกรณ์ทุกตัว
เมื่อเวลาใช้งานจริงจะได้นำมาประยุกต์ใช้ได้

ส่วนใหญ่ผมได้ความรู้จากหนังสือและเว็บไซต์เยอะครับ
อ่านไปเรื่อยๆกระทู้นั้นกระทู้นี้  เวลาเจอของจริงแล้วจะร้อง อ๋อ!!
เป็นประโยชน์มากๆเลยครับ

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2007, 08:24:54 AM »

สวัสดีครับ   ผมชอบมากเลยกับการแต่งเสียงด้วย มิ๊กเซอร์ ผมถึงขนาด ได้ซื้อมาเลยตัว นึงยี่ห้อ  แอลเลนท์  แอนด์  เฮิ๊ทร์  ราคา 70000 กว่าปัจจุบันไม่ไช้เลยกะว่าจะเอามาต่อเปิดฟังที่บ้านครับคิด/ไป/มาไม่เอาดีฟ่า มันต้องมีอีกมากมายครับ อย่างที่ท่าน tu2522  ตอบไว้ครับ ปัจจุบันลงประกาศขายอยู่ครับ
Apisit
member
*

คะแนน21

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2007, 04:56:23 PM »

ขอบคุณท่าน FIR2029/ pkkel และอีกหลายท่านที่ไม่ได้เอ่ยนามครับ และที่ท่านให้ความรู้มาเป็นประโยชน์มากครับสำหรับผมและวัน นี้เข้าบ้านหม้อครับไปที่ NPE ครับแผนกมิกซ ALTO เขามิกซเสียงกับคอมเพสเซอตัวใหม่ของ ALTO ครับโดยใช้สายลิ้งค์ไปที่คอมเพสเซออตัวใหม่ของ ALTO คอนโทรลปรับแต่งที่คอมพิวเตอร์ เสียงออกมาสุดยอดครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์