เครื่องซักผ้าsamsung wa80n3 สงสัยโปรแกรมเสียครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 03:36:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้าsamsung wa80n3 สงสัยโปรแกรมเสียครับ  (อ่าน 12178 ครั้ง)
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

วันนี้ "ทำดีหรือยัง"

« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 08:47:27 PM »

เครื่องซักผ้าsamsung wa80n3 โปรแกรมตรงRINSEครับเติมน้ำล้างผ้าครั้งที่สอง
พอเติมน้ำเสร็จจะปั่นประมาณห้านาทีเครื่องจะตัดจบโปรแกรมลองหลายครั้งไม่ไปปั่นซะอย่างงั้น
ตอนนี้เลงไปที่โปรแกรมอย่างเดียว พี่ๆว่าอย่างไรครับ อีกตัวครับEVE W-90 กดปุ่มเพาเวอร์ไฟสถาน
ตามโปรแกรมทุกอย่างแต่น้ำไม่เข้าโปรแกรมไม่นับนิ่งซะอย่างงั้ง  help!!! cry2!!

@_pct53

sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 09:17:34 PM »

เครื่องซักผ้าsamsung wa80n3 โปรแกรมตรงRINSEครับเติมน้ำล้างผ้าครั้งที่สอง
พอเติมน้ำเสร็จจะปั่นประมาณห้านาทีเครื่องจะตัดจบโปรแกรมลองหลายครั้งไม่ไปปั่นซะอย่างงั้น
ตอนนี้เลงไปที่โปรแกรมอย่างเดียว พี่ๆว่าอย่างไรครับ อีกตัวครับEVE W-90 กดปุ่มเพาเวอร์ไฟสถาน
ตามโปรแกรมทุกอย่างแต่น้ำไม่เข้าโปรแกรมไม่นับนิ่งซะอย่างงั้ง  help!!! cry2!!
ลืมให้รูปครับ

@_pct53
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 09:31:52 PM »

สำหรับ Samsung ตอนที่ซักพี่เลือกใช้โปรแกรม Fuzzy รึว่าต่างจากนี้ครับ

ส่วน EVE เนี่ย พี่ตรวจสอบอะไรไปบ้างแล้วครับ
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 08:33:48 AM »

สำหรับ Samsung ตอนที่ซักลือกใช้โปรแกรม Fuzzyส่วน EVE เนี่ยลองเปิดแล้วโอห์มวัดไฟที่วาล์วน้ำเข้ามีไฟ50โวล์ท help!!!

@_pct53
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 10:07:02 PM »

สำหรับ Samsung พี่ลองต้องโปรแกรมปั่นหมาด (Spin)รึยังครับ
ถ้าลองตั้งแล้ว อาการเป็นยังไงบ้าง
1.ปล่อยน้ำทิ้งได้ปกติมั๊ย
2.เครื่องปั่นหมาดจนจบโปรแกรมรึเปล่า
3.มี Error Codeขึ้นบ้างมั๊ยครับ

ส่วน EVE พี่ลองเช็ค โซลินอยด์ กับ ไตรแอคดูรึยังครับ

เมื่ออาทิตย์ก่อนมี EVE ฝาบนเข้ามาเครื่องนึง
แต่ไม่มั่นใจว่ารุ่นเดียวกันกับของพี่ที่ซ่อมอยู่รึเปล่านะครับ
ดูจากขนาดเครื่องไม่น่าเกิน 6.0 กิโล อาการคล้ายๆกัน แต่เค้าซ่อมจากที่อื่นมาแล้ว
บอร์ดโดนงัด ลายวงจรขาด อุปกรณ์โดนยำมา
ผมก็เลยซ่อมไปตามเรื่อง ตามราว
เปลี่ยนไตรแอค ควบคุมซ้าย ขวา
เปลี่ยนไตรแอค โซลินอยด์ น้ำเข้า
เปลี่ยนโซลินอยด์น้ำเข้า

ยังไงก็ลองเช็คดูนะครับพี่ ใจเย็นๆ ping!
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 10:05:00 PM »

สำหรับ Samsung ลองโปรแกรมปั่นหมาด (Spin)ปล่อยน้ำทิ้งได้ปกติเครื่องปั่นหมาดจนจบโปรแกรมError Codeไม่มี
มีแต่เสียงเพลงจบโปรแกรม
EVE ฝาบนWA-90ขนาด 9 กิโลเปิดเครื่องตั้งโปรแกรมได้ทุกอย่างแต่พอสั่งงานเริ่มซัก
ไม่การปรับผ้า น้ำไม่เข้านิ่งซะอย่างงั้น help!!! help!!! help!!!

@_pct53
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 09:06:54 AM »

พี่ครับ เครื่อง Samsung ช่วงขั้นตอนการล้าง พี่บอกว่าเครื่องมันตัด
พี่หมายถึงมันตัดแบบไฟหน้าจอดับไปเลยเหรอครับ

ส่วน EVE ตอนพี่กดปุ่มสตาร์ท มีเสียง "ปี๊บ" จากบอร์ดอยู่ใช่มั๊ยครับ
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 04:52:50 PM »

samsung ช่วงล้างครั้งสองตัดดับหมด EVE มีเสียงปี้บอยู่ครับ help!!!

@_pct53
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 08:28:45 AM »

โอ้ว..เจ้า Samsung เนี่ยอาการแปลกจริงๆครับพี่ ผมยังไม่เคยเจอประเภทนี้เลยอ่ะ
กรณีนี้น่าศึกษาแฮะ

ส่วน EVE กดสตาร์ทแล้วมีเสียงปี๊บ แสดงว่า เครื่องสามารถรับคำสั่งจากปุ่มต่างๆได้
พี่ลองเช็ค สายไฟ, โซลินอยด์, ไตรแอค ดูรึยังครับ
กรณีแบบนี้ ถ้าตั้งโปรแกรม Spin น่าจะทำงานได้ใช่มั๊ยครับพี่
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 09:37:47 AM »

ฟังไปฟังมา งง จับต้นชนปลายไม่ถูก ไม่รู้เครื่องไหนเป็นเครื่องไหน  งง งง

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 11:48:25 AM »

ฟังไปฟังมา งง จับต้นชนปลายไม่ถูก ไม่รู้เครื่องไหนเป็นเครื่องไหน  งง งง

ถ้า งง เดี๋ยวสรุปให้ฟังครับ

- เครื่องซักผ้า Samsung เนี่ย ตอนนี้สามารถซักได้ ตั้งโปรแกรมให้ปั่นหมาดได้
แต่ในขั้นตอนการล้าง เครื่องทำงานไปสักพักแล้วหน้าจอดับครับพี่

ส่วนอีกเครื่องนึง
- เครื่องซักผ้า EVE ออโต้ฝาบนเช่นเดียวกัน
กดสวิทช์เปิดเครื่องได้ เลือกโปรแกรมอื่นๆได้ แต่พอกดสตาร์ทแล้ว เครื่องไม่ทำงานครับ

ชัดเจนมั๊ยครับพี่ ถ้าพี่ๆเคยเจออาการแบบนี้ก็ช่วยๆชี้ทางหน่อยก็แล้วกันครับ  lv!

don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 02:36:18 AM »

เครื่องของอี๊ฟนี้ดูเหมือนกดสตาทแล้วเครื่องยังนิ่ง  แต่มีเสียงปี๊ด  ตามปกติน้ำต้องเข้าเครื่องก่อน  งั้นก็ลองเช็คสายตามที่หลายๆท่านแนะนำก่อนน่ะ  คือเช็กสายไฟของปั้มน้ำเข้าสองเส้น  จากบอร์ดถึงตัวปั๊ม(แต่น่าจะไม่ขาดเพราะวัดมีไฟ  แต่ก็ลองวัดดูก่อนล่ะกัน  )ถ้าไม่ขาด  ก็  ไปดูที่บอร์ดเลยดูจากสายปั๊มน้ำเข้ามาถึงซ๊อกเก็ตที่บอร์ดเลยน่ะไล่ไปๆว่ามันคือไตรแอคตัวไหน  ก็ลองเช็ค  ลองวัดดู  การวัดก็หาอ่านดูน่ะ  จะเป้นตัวดำๆ  3  ขาน่ะ เอาแน่

ตื่นๆๆๆๆ
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 05:58:25 PM »

ปิดงานไปแล้วครับโดยการเปลี่ยนบอร์ดมือสอง แต่ขอบอร์ดเก่าเอาไว้ยามว่างจะลองซ่อมดู ขอบคุณทุกแรงใจขอบคุณอย่างจริงใจครับ try!!

@_pct53
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์