Tume drive ติดไวรัส Autorun เป็นโฟลเดอร์ folder.exe
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:02:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Tume drive ติดไวรัส Autorun เป็นโฟลเดอร์ folder.exe  (อ่าน 4608 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 01:11:26 PM »

รำคาญมันมากครับ ใช้ตัวสแกนแล้ว ก็ไม่หายครับ ก็เลย format tumdrive แล้วมาเสียบเครื่องอีกโปรแกรม nod32 ver.4ที่ติดตั้งไว้ในเครื่อง ก้อเจอ autorun อีกครับ มันชื่อ ที่มันจะสร้างแฟ้มโฟลเดอร์เรานะครับ สร้างหลอกขึ้นมาอีกน่ะครับ แล้วแฟ้มโฟลเดอร์เราก็จะหายไป ถูกมันซ่อนไว้ครับ ในเครื่องผมตอนนี้มี Ultra family v5.1
, AHDV ver 1.3.7 , CPE17 Autorun killer  แล้วก็ AVG 7.5 ครับ ในตัว system ไดร์ c: ,d: ก็สแกนหมดแล้ว แล้วต่อด้วย สแกนด้วย ยาถ่ายพยาธิ Combofix
ใน เซฟโหมด ครับ แต่แปลกใจ งง กับมัน เวลาผมเสียบ tumdrive เข้าไปทีไร มันก็จะสร้าง folder.exe ขึ้นมาที่ tumdrive ทุกๆครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ มันตอ้งแก้ส่วนไหนอีกครับ format แล้ว เสียบเข้าไป มันก็จะสร้างขึ้นมาใหม่อีกทุกๆครั้งที่เราเสียบ tumdrive ขนาดยังไม่มีโฟลเดอร์ใน tumdrive น่ะครับ มันฉลาดขี้โกงมาก มันจะสร้างแฟ้ม เช่น .exe ,recycle.exe ทำยังไงดีครับ แก้ยังไง สงสัยแก้ไม่ตรงจุดหรือเปล่าครับ มีรูปให้ดูน่ะครับ ตามลำดับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณ

whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 01:53:40 PM »

ประเด็นเดียวเลยนะครับแสดงว่าในเครื่องที่ใช้เสียบ flash drive มีไวรัสอยู่นะครับ ต้องจัดการที่ตัวเครื่องก่อน ไม่งั้นต่อให้ format flash drive ยังไงก้อไม่หายหรอกครับเพราะว่า format เสร็จเปิดเข้าไปใน flash drive ไวรัสก้อวิ่งลงกลับมาอีกนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์