ขอถามการติด แท้งค์ epson tx111 ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 07:05:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามการติด แท้งค์ epson tx111 ครับ  (อ่าน 35081 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 07:47:54 PM »

ผมไปดูมาแล้ว ครับ
ถ้าซื้อแต่ printer จาก big c  TX111  ราคา 2200 บาท
 แล้วผมไปถามที่พันทิพย์ ประตูน้ำ รุ่นนี้ ติดแท้งค์เสร้๗ 3000 บาท
บางร้าน 3500 บาท 
  ผมอยากรู้ว่าถ้าผมซื้อแต่ printer มาแล้วซื้อชุดแทงค์มาติดเองมันจะถูกกว่าไหมครับ
 ถ้าถูกกว่า ผมขอคำแนะนำวิธีการติดครับ แล้วที่ซื้อชุดแทงค์ ด้วยครับ
  หมึกนี่ใช้ ของยี่ห้ออะไรดีครับ
   อีกข้อผมลองถามร้านที่ ขายพร้อมแทงค์ 3000  บาท
ว่าถ้าเอาปริ้นเตอร์มาให้ติดแทงค์ นี่คิดเท่าไหร่ เขาบอกว่า คิด 900 บาท
เพื่อนแนะนำทีว่า ซื้อติดเสร็จ หรือซื้อมาติดเองดีครับ
 แล้วรุ่นนี้ tx111  รวนไหมครับ

newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 08:02:46 PM »

ผมเข้าไปดูที่ web advice แล้วมีชุด inktank for epson t-11
100 ml   ราคา 230  บาท
 มีแท้งเปล่า และตลับหมึกด้วย  ผมซื้อ ชุดนี้มาใช้กับ tx-111 ได้ไหมครับ
 ถ้าได้แล้วผมต้อง ซื้ออะไรเพิ่ม อีกไหมครับ
   แล้วอีกข้อครับ  หลังติดมันจะต้องมีการ รีเซ็ท ตลับหมึกอะไรอีกไหมเวลาใช้ไปนานๆ
 มือใหม่ครับ สำหรับ inktank ครับ

อีกข้อ มหึกนี่ เราซื้อ ยี่ห้อไหน ถึงดีครับ สำหรับ inktank รุ่น tx-111 ครับ
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 11:46:40 AM »

ใช้ได้ครับผม แต่ถ้าต้องการเดินสายภายในต้องใช้สายยาวกว่าเดิมน่ะครับ ผมใช้ประมาณ 1.1เมตรน่ะครับ แต่โปรแกรมรีเซ็ตซับหมึกยังไม่มีเลยนะครับ ส่วนหมึกแนะนำยี่ห้อ comax จะค่อยข้างดีเลยนะครับแต่ราคาแพงไปหน่อย ถ้าเป้นราคารับติดของที่ร้านผมเองจะอยู่ที่ 3700 นะครับ แต่ฟรี service +ค่าอะไหล่ 3เดือนนะครับ อ่อแล้วผมรับประกันเลยว่าติดอิ้งค์แท้งค์แล้วเคลมได้แน่นอน (ถ้าไม่ไปตัด เจาะ cover นะครับ) เพราะตั้งแต่รับติดมา 3ปีผมส่งเคลมไป 3เครื่องเคลมได้ตลอดแต่ต้องถอดอุปกรณ์ inktank ที่ติดไปให้เนียบเลยนะครับ คราบกาวต่างๆพยายามทำให้เหลือน้อยที่สุดนะครับ ถ้าต้องการข้อมูลเรื่องการเดินสายภายใน pm มาได้นะครับผม บอกหมดไม่มีหวงแน่นอน อิ อิ อิ
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 12:21:02 AM »

ถามครับ แล้วตัวแท้งค์ ต้องเป็นแบบปรับแรงดันหรือเปล่าครับ
ตัว chip ต้องใช้แบบ autoreset ด้วยไหม
 การเปิดร้านเติมหมึก และ รับทำแท้งค์ นี่ถ้าเป็นร้าน ตามชาญเมือง ไม่ใช้ 0 it
คุ้มไหมครับ ตอนแรกกะว่าจะรับซ่อมคอม
แต่มีการ จับ งิขสิทธอ์ เลยคิดว่าไม่เอาดีกว่า
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 07:46:39 AM »

ชิบรุ่นใหม่ๆเดี๊ยวนี้จะไม่ค่อยเป็น auto reset แล้วนะครับ แต่มันจะมีปุ่มให้กด (http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=63593.0) หน้าตาชิบรุ่นใหม่ๆ ส่วนเรื่องอุปกรณ์ inktank จริงๆแล้วแนะนำว่าหาบริษัทที่มีครอบคลุมหมดทุกรุ่นจะดีกว่าเน้นของถูกแต่มีไม่ทุกรุ่นเพราะเรื่องราคาเราจะเช็คได้ไงกว่านะครับ ส่วนในเรื่องที่ถามว่าจะคุ้มไหม กำไรเยอะรึป่าวต้องดูที่ประเด็นก่อนว่าคุณเน้นอะไร อย่างผมเปิดร้านเอง จะเน้นถูก และบริการหลังการขาย(ซึ่งบางร้านไม่มีให้) อย่างของผมอย่างที่บอกว่าจะรับประกันให้ 3เดือน ในฟรีค่าอะไหล่ และค่าserviceฟรี ยกเว้นลูกค้าใช้งานผิดประเภทจริงๆ ซึ่งเจอค่อนข้างบ่อย ข้อสำคัญอีกอย่างนึงคือช่างที่ติดตั้งจะต้องเชี่ยวชาญกับ inktank หลายๆรูปแบบ เพราะในท้องตลาดมัน inktank หลายๆแบบออกมาวางขายกันถ้า ช่างทำเป็นแต่รุ่นแบบนี้แต่พอเจออีกแบบแก้ปัญหาไม่ได้ จะให้ลูกค้าเปลี่ยนอย่างเดียว ลูกค้าก้อจะมองว่าเราไม่เก่งจริง ยกเว้นหาอุปกรณ์ไม่ได้จริงๆอันนี้ก้อต้องอธิบายให้ลูกค้าเข้าใจน่ะครับ ข้อสำคัญอีกอย่างที่อยากแนะนำเลยก้อคือ เรื่องน้ำหมึก อย่าเชื่อคำโฆษณามาก ให้ลองเทสก่อนจะดีที่สุดเพราะ ปัญหาเรื่องหัวพ่นตันเป็นเรื่องใหญ่มากสำหรับปริ๊นเตอร์ที่ติด inktank ไปแล้ว ถ้าเกิดลูกค้าใช้ไปได้ไม่นานแล้วตัน ลูกค้าส่วนใหญ่ไม่ฟังเหตุผลหรอกครับ ผมเจอบ่อยที่สุดคือ Canon หัวพ่นพัง ขนาดติดสติกเกอร์บอกว่าห้ามปริ๊นเกิน 5แผ่น ยังไม่ฟัง พอเสียก้อโวยวายหาว่าทำไม่ดี อันนี้ก้อเป็นกรณีหนึ่งที่เป็นปัญหาน่ะครับ เอาเป็นว่าก่อนทำลองศึกษาข้อมูลให้ดี ถ้าทดลองติดแล้วใช้งานเทสเลยได้ก้อจะดีนะครับผม (ทั้งหมดเป็นประสบการณ์ของตัวเองไม่เกี่ยวกับใครนะครับ เพราะพอดีตอนเปิดร้านรู้จักกับรุ่นน้องแล้วเขาสอนเบื้องต้นให้ แล้วผมก้อกลับมาทดลองทำ เอาปริ๊นเพื่อนๆพี่ๆน้องๆมาทดลองทำเลยแล้วให้เทสใช้กันว่าเป็นยังไงก้อถือว่าเพิ่มประสบการณ์ได้ในระดับหนึ่งน่ะครับ)
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 10:27:16 AM »

ถามเรื่องประกัน service  นี่ลูกค้ายกมาให้เราที่ร้านใช่ไหมครับ
 ถ้าเราต้องไปservice ที่บ้านลูกค้าเราต้องคิดตังถูกไหม
ปกติ นี่ เราคิดค่าบริการกำไรประมาณาเท่าไหร่ครับ ประมาณ 1000 บาทได้ไหม
 อีกข้อ ปกติ คุณซื้อ อุปกรณ์ inktank นี่ต้องเป็น สมาชิกเขาหรือเปล่าหรือว่า แล้วแต่ที่ไหนดีซื้อที่นั้น
แล้วเราต้องสต๊อคพวก inktank ไหม
 อีกจุดนึง สมมุติเราจะติดแท้งค์ให้ลูกค้า epson tx-111 เมื่อเราติดแท้งค์แล้ว หมึกแท้ ที่ติด มากับprinter  เราต้องให้ลูกค้าไปไหมหรือว่า
เราเอาไปขายเพื่อเป็นกำไร ของเราครับ
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 11:07:06 AM »

http://www.inkdd.com/inkTank.html
  ผมลองเช็คที่นี่ แล้ว ชุดแท้งค์ไม่รวมหมึก อยู่ที่ 500 บาท
  ผมอยากรู้ครับ ถ้าผมจะซื้อแท้งค์มาติดให้ลูกค้านี่
  ต้องซ์้อชุด แท้งค์ ใช่ไหมครับ  แล้วตลับหมึก  สายยาง แล้วตัวล็อคสายยาง
  ยังมีอะไรอีกไหมครับ พอดีมือใหม่ครับ
  ถ้ามีรูปก็ดี
 แล้ว แท้งค์ จะต้องมี ตัวปรับความดันด้วยใช่ไหมครับ
  แล้วการเติมหมึกเข้า แท้งค์ นี่ ต้องมี เข็มฉีดยางดูดอากาศ ออกด้วยไหม
พอแนะนำ ขั้นตอนได้ไหมครับ
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 11:19:13 AM »

ผมลองถามดูแล้ว webข้าง บนไม่รวมหมึก 500 บาท
 ส่วนที่อุดร ราคา 400 บาท  ชิพ รีเซ็ท  v 6
  พวกนี้อยู่ไกล ต้องเสียค่าส่งค่าโอน
 แต่ที่ advice นี่อยู่ใกล้ 
http://advice.computerok.co.th/~advice/prod_manager/prev_order1.php?code=A0020108

ผมดู อันนี้อยู่ราคา  230 บาท สายยาว 1 M
ไม่น่าพอ อยากรู้ว่า รุ่นนี้ทำแท้ง  epson tx 111 ได้ไหมครับ
  แล้วแทง ตัวนี้ มันปรับแรงดันได้ไหมครับ
 มือใหม่จริงๆกำลัง จะลองเล่นดู
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 11:22:55 AM »

แล้วพวก ข้อต่อ ข้องอ  จุกกรอง อากาศ สำหรับแท้งค์นี่ ต้องใช้ไหม
 สายยาง เดินน้ำหมึก  อีกซื้อที่ไหนครับ ที่ advice มีแค่ยาง 1 M เท่านั้นมันจะพอไหมครับ
 แนะนำที กำลังศึกษา  อีกอย่าง ship นี่ถ้าเราซื้อต่างหากได้ที่ไหนครับ
comvirus
member
*

คะแนน5

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 03:26:36 PM »

เหลือเฟือแล้วครับ สาย 1 m  ติดตั้งได้ทุกรุ่น
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 03:44:50 PM »

ผมสั่งอยู่ที่เวป www.bnetshop.com น่ะครับผม มีขายพร้อมน้ำหมึก ส่วนเรื่องที่ผมใช้สาย 1.1เมตร เพราะว่าถ้าสั้นกว่านี้จะติดขวดหมึกลำบากก้อแค่นั้นเอง เพราะผมมันตัวล็อกน้ำหมึกด้วย ซึ่งจริงๆถามว่าไม่ใส่ได้มั้ยตัวล็อกน้ำหมึก ไม่ใส่ก้อได้น่ะครับ แล้วถามว่าใส่แล้วมีผลอะไร ตอบว่าเวลาเคลื่อนย้ายปริ๊นเตอร์น้ำหมึกจะได้ไม่ไหลเข้าที่หัวพ่นเยอะเกินไป มันจึงต้องทำให้ใช้สายยาวกว่าปกติแค่นั้นเองน่ะครับ ถ้าเดินสายภายนอกแบบไม่รื้อเครื่อง ความยาวแค่ 60-70เซนก้อพอแล้วน่ะครับแต่ทีนี้ลูกค้าบางคนเขามองว่ามันไม่สวยงามเหมือนร้านทำงานลวกๆน่ะครับเลยทำให้ต้องเดินสายภายในก้อแค่นั้นเอง
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 03:47:55 PM »

เพิ่มเติมนิดหน่อยนะครับ เรื่อง service ปกติผมจะให้ลูกค้ายกเครื่องมาที่ร้านน่ะครับหรือถ้าออกไปข้างนอกก้อจะไปยกกลับมา(คิดค่าเดินทาง) ผมจะให้เหตุผลเรื่องเครื่องมือที่ใช้ซ่อมจะครบกว่าซ่อมที่หน้า site งานน่ะครับ
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 07:50:07 PM »

ขอบคุณครับ ร้านที่คุณแนะนำ อยู่ อุดร ผมคงสั่งไม่ได้ คงซื้อจาก advice
 ทีนี้ ผมอยากรู้ว่า ถ้าซื้อมา ตลับหมึดจะได้ ชิพ เวอร์ชั่น 6 ใช่ไหมครับ
 แล้วถ้าเราจะเปลี่ยน ชิพ นี่สามารถซื้อได้ที่ไหนครับ
 แล้ว ของ advice ที่ผม เอา link มาให้ดู มันใส่กับ epson tx-111 ได้ไหมครับ
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 10:36:18 PM »

ร้านจริงๆของ bnetshop อยู่กรุงเทพน่ะครับ แต่ผมก้อไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมเวปถึงลงที่อยู่อุดรนะครับ
comvirus
member
*

คะแนน5

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 10:55:59 PM »

ของ แอดไวซ์  มีบาง ล๊อค ที่สินค้าเป็น v6.0 n4  ครับ  แต่หลังๆ  เป็น v2.6 หมดแล้ว ครับ  แต่ซื้อของ แอดไวซ์ ต้องวัดดวงกันหน่อย เรื่องใส่ tx111 ได้หรือไม่นั้นใส่ได้แน่นอนครับ ไม่ตอ้งห่วง  แค่ว่ามันจะเสถียรแค่ไหนเท่านั้นเอง
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 11:04:27 PM »

ของ แอดไวซ์  มีบาง ล๊อค ที่สินค้าเป็น v6.0 n4  ครับ  แต่หลังๆ  เป็น v2.6 หมดแล้ว ครับ  แต่ซื้อของ แอดไวซ์ ต้องวัดดวงกันหน่อย เรื่องใส่ tx111 ได้หรือไม่นั้นใส่ได้แน่นอนครับ ไม่ตอ้งห่วง  แค่ว่ามันจะเสถียรแค่ไหนเท่านั้นเอง

ใช่เลยครับ ผมเจอมาแล้วต้องเปลี่ยนชิบไป2อันล่ะครับ
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 08:02:47 AM »

ร้านจริงๆของ bnetshop อยู่กรุงเทพน่ะครับ แต่ผมก้อไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมเวปถึงลงที่อยู่อุดรนะครับ
มีที่ตั้งร้านนี้ไหมครับ
 จะได้ติดต่อ หรือไปซื้อ เบอร์โทรก็ได้
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 09:54:44 AM »

02-455-9060-61 (บริษัท แกรนบิรซิเนส) ครับผม
nanaya
member
*

คะแนน1

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 01:41:40 PM »

ร้าน bnet อยู่ที่อุดรจริงนะคับ ผมไปแวะมาแล้ว ทางเวปเค้าก็ยังมีปัญหากับ คนที่ อิสานเลยคับ ลองดูสิคับ ตามหนี้กันจ้าละหวั่นเลย
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 01:47:44 PM »

ทุกบริษัทก้อมีลูกหนี้ทั้งงั้นแหละครับผม ส่วนที่บอกว่ามีปัญหาอันนี้ผมไม่รู้ นะครับ
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 04:48:23 PM »

02-455-9060-61 (บริษัท แกรนบิรซิเนส) ครับผม

เบอร์ นี้ผมโทรไปแล้ว เป็นเบอร์ที่ยังไม่เปิดใช้นี่ครับ
มีเบอร์จริงๆไหมครับ
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 06:46:46 PM »

081-8370324 ครับ
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 06:55:41 PM »

โทรไปเจอฝากข้อความ
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 07:00:59 PM »

ส่วนเรื่องที่ pm มาถามนะครับขอตอบในนี้ล่ะกัน เพราะไม่รู้ว่าทำไมถึง pm กลับไม่ได้ ถ้าเปิดควบคู่กันได้ก้อดีนะครับเพราะสามารถเก็บลูกค้าได้หมด ผมเองประสบการณ์ด้านปริ๊นเตอร์ก้อมีไม่เยอะมากอาศัยถามๆเอาและเปิดในเน็ตดูน่ะครับผม แต่ถ้ามุมมองจริงๆเลยนะครับ ผมมองว่าซ่อมปริ๊นเตอร์จะอยู่รอดในอนาคตมากกว่าซ่อมคอมนะครับเพราะคนทั่วไปก้อเริ่มที่จะทำได้กันเยอะแล้วแถมเรื่องอุปกรณ์คอมต่างๆก้อสั่งทางเน็ตได้ ทำให้โอกาสอยู่รอดถ้าซ่อมคอมเพียงอย่างเดียวค่อนข้างยาก ปริ๊นเตอร์คนทั่วไปทำกันไม่ค่อยได้น่ะครับ เพราะเขามองว่าเป็นเรื่องระบบกลไกต่างๆถ้าทำเองอาจพังเยอะกว่าเดิมจึงทำให้โอกาสอยู่รอดน่าจะมีเยอะกว่านะครับ
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 07:01:57 PM »

ผมแนะนำว่าโทรช่วงเวลาทำงานจะดีว่านะครับผม เพราะปกติผมเองจะโทรช่วง 10โมงไปแล้วจนถึงก่อน 5โมงเย็นน่ะครับ
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 10:30:32 PM »

ถามอีกนิด การ ทำ inktank นี่ ยี่ห้อไหน ดีสุด มี ข้อดี ข้อเสีย อย่างไร
 epson    HP   canon   
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 09:38:49 AM »

Epson ข้อดีคือติดแท้งค์ไปแล้วปัญหาน้อย ส่วนข้อเสียคือปริ๊นช้า และถ้าใช้กระดาษไม่ดีหัวพ่นจะเสียง่าย อย่างที่เคยเจอนะครับ คือลูกค้าใช้กระดาษโรเนียวมาปริ๊นทำให้หัวพ่นมีปัญหา เพราะว่ากระดาษโรเนียวเนื้อกระดาษหยาบกว่ากระดาษที่ใช้ปริ๊นงานทั่วๆไป ส่วนอีกกรณีคือลูกค้าใช้กระดาษ photo แต่ไม่ได้ไปปรับประเภทกระดาษใน driver ก้อทำให้หัวพ่นมีปัญหาได้ เพราะว่ากระดาษ photo มีความมันสูงกว่ากระดาษทั่วๆไป น่ะครับ ส่วน Canon ข้อดีคือปริ๊นเร็วมาก ส่วนข้อเสีย จะเจอมากในรุ่นที่หัวพ่นติดกับตลับ คือ อาการหัวพ่นไหม้ ถ้าติดแท้งค์ไปแล้ว เนื่องจากว่ามันเป็นหัวพ่นที่ใช้ความร้อนทำให้หมึกติดกระดาษ แล้วด้วยเหตุที่เมื่อติดแท้งไปแล้วเราไม่ต้องคอยเติมหมึกในตลับ จึงทำให้ไม่ต้องหยุดพักปริ๊นเตอร์เพื่อเติมหมึก จะทำให้เกิดความร้อนสะสมจากการสั่งปริ๊นเป็นจำนวนมากๆ จะทำให้หัวพ่นช็อต มันไม่เหมือน Epson ที่ต่อให้ติดแท้งไปแล้วมันก้อจะมีฟ้องหมึกหมดให้เราหยุดปริ๊นเพื่อมารีเซ็ตตลับน่ะครับ ข้อควรระวังของ Canon ที่ตลับติดกับหัวพ่นก้อคือ ปริ๊นต่อ1ครั้งการสั่งไม่เกิน 5แผ่น (จำให้ขึ้นใจเลยคือ ปริ๊นน้อยแผ่นแต่สั่งปริ๊นบ่อยๆ จะดีกว่าสั่งน้อยครั้งแต่มากแผ่น) แต่ลูกค้าน้อยคนที่จะทำตามคำแนะนำน่ะครับเพราะว่าทุกคนที่เอามาติดแท้งคือต้องการปริ๊นได้ในปริมาณมากๆโดยที่ไม่ต้องเสียเวลาเติมหมึก ส่วน Canon ที่หัวพ่นแยกกับตลับไม่ค่อยมีปัญหาเวลาติดแท้งค์นะครับ ส่วน Hp จริงๆ ผมไม่ค่อยเห็นมีคนทำกันน่ะครับเพราะว่าปัญหาตัวปริ๊นเตอร์เองไม่มีชุดซับน้ำหมึกเวลาหัวพ่นพัก แล้วแผงวงจรของ Hp จะวางอยู่ด้านล่างของตลับ จึงทำให้เวลาหัวพ่นหยุดทำงานถ้าหมึกเข้าไปในตลับเยอะมันจะหยดลงไปโดนแผงวงจรทำให้แผงวงจรเสียได้ แล้วที่เจออีกอาการคือ หมึกจะกระจายเต็มด้านใน Cover เลยน่ะครับ ส่วนใหญ่จึงทำให้ไม่ค่อยมีคนติดแท้งของ HP กันเยอะเท่าที่ควร
ปล.จากที่ลองผิดลองถูกมาหลายครั้งพอสรุปได้ว่า ถ้าชุดแท้งค์เป็นแบบ 100CC แรงดันอากาศจะเหมาะกับ Epson ทุกรุ่น และ Canon ที่เป็นตลับแยกกับหัวพ่น ส่วน Canon ที่หัวพ่นติดกับตลับถ้าเป็นแท้งค์แบบ แรงดันอากาศ แนะนำให้ใช้ขนาด 50CC เพราะช่องอากาศจะไม่ใหญ่ทำให้หมึกไม่ถูกดันเข้าไปในหัวพ่นเยอะ และถ้าเป็นแท้งค์แบบกาลักน้ำ คือมีสายน้ำหมึกแหย่ลงไปในแท้งค์เลยก้อจะดีไม่ค่อยเจอปัญหาเรื่องหมึกไหลเข้าไปในตลับเยอะ เพราะว่าตลับจะใช้หมึกมันก้อดูดไม่ใช้ก้อไม่ดูดน่ะครับ
ส่วน HP ก้อเหมือน Canon นะครับ
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 10:48:15 AM »

ขอบคุณครับ ผมโทรไปแล้วร้านเเขาอยู่ พุทธมณทล สาย 1
 ถามราคาดู  ชุดละ  790 บาท เป็นหมึก ดูราไบท์
 ดีไหมครับ
  แล้วของเขา จะเป็น chip V.6.0 n04  เขาบอกว่าไม่มีปัญหานี่ครับ
chip รุ่นนี้ หรือว่า เราต้องดู chip ด้วยครับ
comvirus
member
*

คะแนน5

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 01:52:48 PM »

คนจะขายของ เค้าก็บอกว่าไม่มีปัญหาจิ  ของแบบนี้มันต้องอาศัยประสบกาน   เหมือนไปซื้อผลไม้ แม่ค้าบอกว่าหวานทุกที  กินแล้ว เปรี้ยวตลอด ดีใจจัง
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์