บ่นเล็กๆ...โรงเรียนเพื่อนๆเป็นอย่างนี้ไหม..ผมล่ะ งง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 10:56:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ่นเล็กๆ...โรงเรียนเพื่อนๆเป็นอย่างนี้ไหม..ผมล่ะ งง  (อ่าน 5481 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 06:38:49 PM »

โรงเรียนเทศบาล2 อ.ปากพนัง ชั้นป.3 ให้กระดาษเป็นการบ้านมา1แผ่น สั่งให้เด็กถ่ายเอกสารเหมือนต้นแบบไปให้คุณครูพรุ่งนี้ 4แผ่น ...
  ถ้าผมอยู่ในตัวเมือง หาร้านถ่ายเอกสารได้ง่ายๆก็คงไม่เป็นไร แต่บ้านผมห่างจากร้านถ่ายเอกสาร10กว่าก.ม. ...คิดว่าผู้ปกครองอีกหลายรายคงตกอยู่สภาพเดียวกับผม

ผมโชคดีหน่อยที่มีคอมพ์+กล้องถ่าย+เครื่องปริ้นท์ เลยทำแก้ขัดให้ลูกๆรอดตัวไปได้ ..แต่ผู้ปกครองอีกหลายท่านคงต้องขับรถฝ่าสายฝน(ปากพนังฝนกำลังตกหนัก) เพื่อไปถ่ายเอกสารในตัวเมืองให้ลูกๆเพียง 4แผ่น เพื่อส่งคุณครูในวันพรุ่งนี้  เศร้าจัง

ผมสงสัยว่าทำไมคุณครูจึงไม่พิมพ์กระดาษเป็นการบ้านมาให้นักเรียนเลย 5 แผ่น  จะคิดเงินเพิ่มเป็นรายปีก็คงไม่มีใครว่าอะไร ดีกว่ามาผลักภาระให้ผู้ปกครองต้องเสียเวลาการงานและค่าใช้จ่ายโดยไม่เหมาะสม   cry2!!

... นี่เป็นครั้งที่2แล้วครับ ที่ต้องส่งการบ้านประเภทนี้  ... โรงเรียนเพื่อนๆเป็นอย่างนี้ไหม..ผมล่ะ งง   Sad Cheesy

dokmadue ♥
งานระบบเสียงตามสาย-ไร้สาย
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน71

ใจเขามาใส่ใจเรา เรียนรู้ด้วยตัวเอง

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 08:57:15 PM »

อีกแล้ว..ครูไทย  แต่ก่อนเป็นครับ  Cheesy

www.kwachapenchang. com    https://www.facebook.com/sathit.dokmadue 

นายสถิต  ดอกมะเดื่อ 164 ม.8 ถ.สินประดิษฐ์ ต.น้ำอ้อม อ.กันทรลักษ์ จ.ศรีสะเกษ 33110  บัญชี ร้านสถิตอิเล็กทรอนิกส์ 312-0-17184-0 ออมทรัพย์ กรุงไทย สาขากันทรลักษ์
0827548204 ดีแทค LINE 0827548204 สถิตอิเล็กทรอนิกส์
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 09:45:44 PM »

คงเป็นเพราะที่โรงเรียนไม่มีเครื่องถ่าย

หากเป็นผม เมื่อเป็นอย่างนี้ก็  ศรัทธา เป็นทาน  ที่ว่าพ่อ แม่ คนอื่นคงลำบาก  พิมพ์ หรือ ถ่ายไปแจกเลย

แล้วเข้าไปถาม อ. ว่าขาดเครื่องถ่าย เครื่องพิมพ์ อะไร  วันนี้ยังให้ไปถ่าย  วันหน้าก็ต้องมีอีกเป็นแน่

ในฐานะช่างอย่างเรา ลูกค้าเอาปรินท์เตอร์มาทิ้งให้ซ่อม หรือ จัดซื้อคุณภาพดี ๆ สักเครื่อง  เห็นเว็บนี้ มีแจกน้ำหมึกฟรีด้วย  ก็คงเป็นบุญ เป็นทานมิใช่น้อย ฮิ ๆ

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
kam2550
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 09:49:46 PM »

อืม...น่าคิดนะ ทำไม..

ครูเขาจะให้เด็กทำงานแทนเขาหรือเปล่า  เขาจะได้ไม่ต้องเสียเงิน

แล้วเขาก้อเอาไปให้เด็กห้องอื่นใช้ ครูไม่เสียเวลา ไม่เสียเงิน

คงจะเป็นไปได้...?

THANK!!

ขอขอบคุณมากๆ  สำหรับทุกๆคำตอบ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 09:53:43 PM »

โรงเรียนไม่มีเงิน.. ไม่น่าจะใช่นะครับ เพราะดูๆสถานที่และชื่อเสียงแล้วเป็นโรงเรียนระดับต้นๆของอำเภอครับ
  น่าจะมีอะไรเหตุผลอะไรซักอย่างแฝงอยู่นะครับ แต่เดาไม่ออก  Sad HAPPY2!!
e21fnw-LSV team♥
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 10:07:28 PM »

ก็เข้าใจเป็นธรรมดาว่า  ครูดี...มี  แต่ไม่ทั้งหมด

จำได้สมัยก่อน ผมมีความคิดค่อนข้างจะแปลก ๆ

วิชาคณิตศาสตร์  ครูออกข้อสอบ ให้เรียงไพ่ พวก แจ๊ก แหม่ม คิง  ถามว่า ไพ่คู่ไหน มีค่ามากกว่ากัน น้อยกว่ากัน

ข้อนั้นผมไม่ตอบ

ครูถามว่าเธอมีปัญหาอะไรทำไม่ตอบ 

ผมก็บอกว่า แล้วผมจะเอาความรู้ไอ้เรียงไพ่ ไปประกอบอาชีพอะไรละครับ  ถ้าฝึกเรื่องความจำ ก็มีอย่างอื่นให้มาออกนี่ครับ

ข้อนี้ไม่ได้คะแนนไม่เห็นเป็นไรครับ

และ มีอีกหลาย ๆ อย่างเช่น ได้ของสิ่งนั้นสิ่งนี้มาให้ อ. แล้ว ก็จะได้เกรด  (ของแลกเกรด )

และ อีกหลาย ๆ อย่างที่ผมคิดว่ามันไม่ใช่  ขาดปัญญา ก็มีปัญหากับครูมาพอควร  เกรดไม่ดี  ไม่สนใจ

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
TongTang-LSV team♥
member
*

คะแนน985

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 10:11:04 PM »

เปลี่ยนจากให้เติมเป็นให้เด็กคัดสัก 10-20 จบไม่ดีกว่าหรือสมัยนี้เอาแต่ง่ายเข้าว่า
แทนที่จะปลูกจิตสำนึกในการประหยัดทรัพยากรธรรมชาติ
ทุกอย่างสำเร็จรูป เด็กก็เลยคิดกันไม่ค่อยจะเป็น

คนสั่งอาจไม่ได้นึกถึงว่าคนนำไปปฏิบัติจะเป็นอย่างไร สั่งเสร็จก็จบๆ ไป    ไม่เอา

ครูดีที่เห็นก็มักจะเจออยู่ตามชายขอบ  เพราะพื้นที่ที่อยู่ก็ต้องเสียสละอย่างสูงในการที่จะต้องลงไปในพื้นที่

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 09:09:00 AM »

เหตุจริงๆเกิดจาก กระทรวงเลยครับ เพราะไม่ได้ รับครูเพิ่มเข้าระบบมาเป็น10กว่าปีร่วม20ปีได้มั้งครับ ใช้ครูอัตราจ้างแทนครู่ที่เกษียนหรือว่าตายไปแทน ลองคิดดู ครับว่า ทุกปี ก็ต้องการครูเพิ่มขึ้นทุกปี ยังไม่รับเพิ่ม แล้ว ที่เกษียน ที่ตายไปอีก คิดดู ว่าจำนวนเท่าไหรในช่วงระยะ ที่ไม่ได้รับครูเพิ่มใช้ครูอัตราจ้างเอา ซึ่งเขาไม่ได้บรรจุเป็นข้าราชการครู ความรับผิดชอบต่อหน้าที่ ย่อมมีน้อย เพราะว่าอาชีพเขาก็ไม่ได้มั่นคง นัก

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 10:30:31 AM »

มันขึ้นอยู่กับครูด้วยครับ ว่ามีเหตุผลอะไรที่ทำแบบนั้น
ครูบางท่านมักให้เด็กทำอะไรด้วยตนเอง เพื่อหัดให้เด็กดิ้นรน ช่วยตัวเอง โดยอาจไม่ได้หวังผล ในงานที่สั่งเท่าไหร่
แต่ครูบางท่าน ก็ให้เด็กทำ เพราะประเมินความสามารถของเด็ก ว่าทำได้ แต่บางทีก็อาจประเมินผิด (คิดว่าเด็กต้องขอเงินพ่อแม่มาถ่ายในเมือง)

ลองเปรียบเทียบดูครับ

1 ครู
2 ทหาร ตำรวจ
3 ปลัด นายอำเภอ
4 แพทย์ พยาบาล

อาชีพไหนที่ ท่านอยากให้ลูกท่านได้เป็น  อาชีพไหนที่ต้องใช้คะแนนมากที่สุด ในการสอบเข้าเรียน   และในใจท่านคิดว่า 4 อาชีพนี้ ใครน่าจะเรียนเก่งที่สุด เพราะคนเก่งสมควรที่จะได้เป็นผู้สอนคนอื่น
ส่วนความดี ขึ้นอยู่กับบุคคลครับ ไม่เกี่ยวกับอาชีพ 

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
JoeKorat
member
*

คะแนน1

การดื่มสุราทำให้ความสามารถในการขับขี่ลดลง

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 07:07:10 PM »

ทุกวันนี้ผมก็เคยเห็นครูที่ทำตัวไม่เหมาะสม  ทั้งกินเหล้ากับนักเรียน ถึงจะเป็นเวลานอกราชการก็เหอะ
ดูแล้วไม่สมควรเป็นอย่างยิ่ง  ผมว่าทุกวันนี้อะไรเปลี่ยนไปเยอะคับ  ครูที่มีความรับผิดชอบดีก็มี ไม่ดีก็มี
แต่ผมโชคดีคับที่เจอแต่ครูดีๆมาสั่งสอน
 เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์