แก้ Windows xp หน้าจอดำขยับได้แต่เม้าท์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 05:23:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ Windows xp หน้าจอดำขยับได้แต่เม้าท์  (อ่าน 20093 ครั้ง)
moo_hun
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 01:57:49 PM »

เกิดจาก Windows ติดไวรัส trojan (win32/Daonal Trojan) ซึ่งกำลังระบาดหนักในตอนนี้ครับ
อาจจะติดมากับเว็ปโดยตรงครับ ส่วนมากในโรงเรียนจะโดนหนักครับเพราะติดมากับเว็ป สพฐ. บางที่ครับ
 วิธีแก้ไข
1. คุณจะต้องมีแผ่น Hiren's boot 10.0 หรือเวอร์ชั่นที่มี Mini Windows XP ครับ
2. ให้เอา Flashdrive ที่ไม่มีไวรัส ที่มีพื้นที่เหลือซัก 30 MB
3. หาเครื่องที่มี Nod32 ที่ Update Virus Defination ล่าสุด (20091020)
    ถ้าไม่มีโหลดได้ที่ http://www.upload-thai.com/download.php?id=2affef58d90106f8978ec92889c7daaf
4. คลายซิป แล้วให้ Copy ลงไปที่ Flashdrive ครับ
5. ทำการบู๊ทเครื่องคอมตัวที่ติดไวรัสด้วยโปรแกรม Hiren's boot นะครับ
6. เลือก Start Mini Windows XP รอจนกว่าจะเข้า Windows เสร็จครับ
7. เสียบ Flashdrive เข้าไป แล้วดูว่า Flasdrive อยู่ Drive ไหน
8. เข้า Dos Prompt (ที่ Desktop จะมี Icon นี้อยู่แล้วครับ)
9. เลือก Drive ของ Flashdrive เช่น F:
10. พิมพ์ cd eset กด Enter
            cd es* กด Enter (es* เป็นการย่อชื่อโฟลเดอร์ครับ)
      พิมพ์ ecls/auto โปรแกรม Nod32 จะทำการ Scan แล้วกำจัดไวรัสให้โดยอัตโนมัติครับ
       รอจนเสร็จ แล้ว Boot เครื่องใหม่ เอาแผ่นออก
แค่นี้ก็เสร็จเรียบร้อบครับ

weco
วีไอพี
member

คะแนน6

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 09:51:52 AM »

วิธีการทำแผ่น Hiren's boot 10.0ใช้โปรแกรมอะไรไรท์อ่าครับ ของผมไช้neroแต่ผมไม่รู้ว่าไช้อันไหนไรท์

ช่วยบอกหน่อยนะครับมีภาพช่วยบอกหน่อยนะครับว่าไช้อันไหนไรท์

Cheesy
weco
วีไอพี
member

คะแนน6

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 09:54:07 AM »

นี้ครับภาพhttp://www.tempf.com/getfile.php?id=202763&key=4aeba553b174c
weco
วีไอพี
member

คะแนน6

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 06:50:01 PM »

หาDos Prompt  ไม่เจอครับอยุ่ตรงไหนครับ
moo_hun
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 09:58:12 AM »

Icon หน้า Desktop ที่เขียนว่า Command prompt ครับ
weco
วีไอพี
member

คะแนน6

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 09:01:57 PM »

ผมเข้า command prompt พอเข้าไปผมก็พิม F: เพราะมันเป็นไฟล์ที่เฟดไดอยุ่แล้วก้อพิม cd esetมันก็ขึ้นthe system cannot find the path specified
แล้วพอพิมแบบอันที่ไห้พิมแบบอื่นๆๆมันก้อขึ้นแบบทำนองแบบนี้ครับลองเข้าไปไช้โปรแกรมนี้กับไฟล์มันเลยมันก็เป็นแบบนี้อ่าครับมันเป็นเพราะอะไรหรอครับ
ไฟล์ที่ไช้สเกนไวรัสก็โหลดตรงที่ไห้ดาวโหลดอ่าครับแล้วก้อก๊อปลงเฟดได  และเฟดไดก้อขึ้นนะครับแต่ไช้คำสั่งไม่ได้ ช่วยหาวิธีแก้ไห้หน่อยครับ
 Cheesy
moo_hun
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 01:34:09 PM »

ลองเข้าไปเปิดดูใน My computer เลือก Drive F ดูครับว่าเปิดได้ไหม
weco
วีไอพี
member

คะแนน6

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 06:39:27 PM »

มันก็ขึ้นเหมือนเดิมอ่าครับ มันเป็นเพราะอะไรหรอครับที่ทำไม่ได้อ่าครับ ช่วยหาวิธีแก้ไห้ทีนะครับ
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 12:20:46 PM »

ทำตามกระทู้นี้ครับ ทำหายมาหลายเครื่องแล้ว โดยไม่ต้องลงใหม่   Tongue

http://fixbyxboot.blogspot.com/2009/10/blog-post.html
MILO_KUB
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 11:55:23 AM »

เกิดจาก Windows ติดไวรัส trojan (win32/Daonal Trojan) ซึ่งกำลังระบาดหนักในตอนนี้ครับ
อาจจะติดมากับเว็ปโดยตรงครับ ส่วนมากในโรงเรียนจะโดนหนักครับเพราะติดมากับเว็ป สพฐ. บางที่ครับ
 วิธีแก้ไข
1. คุณจะต้องมีแผ่น Hiren's boot 10.0 หรือเวอร์ชั่นที่มี Mini Windows XP ครับ
2. ให้เอา Flashdrive ที่ไม่มีไวรัส ที่มีพื้นที่เหลือซัก 30 MB
3. หาเครื่องที่มี Nod32 ที่ Update Virus Defination ล่าสุด (20091020)
    ถ้าไม่มีโหลดได้ที่ http://www.upload-thai.com/download.php?id=2affef58d90106f8978ec92889c7daaf
4. คลายซิป แล้วให้ Copy ลงไปที่ Flashdrive ครับ
5. ทำการบู๊ทเครื่องคอมตัวที่ติดไวรัสด้วยโปรแกรม Hiren's boot นะครับ
6. เลือก Start Mini Windows XP รอจนกว่าจะเข้า Windows เสร็จครับ
7. เสียบ Flashdrive เข้าไป แล้วดูว่า Flasdrive อยู่ Drive ไหน
8. เข้า Dos Prompt (ที่ Desktop จะมี Icon นี้อยู่แล้วครับ)
9. เลือก Drive ของ Flashdrive เช่น F:
10. พิมพ์ cd eset กด Enter
            cd es* กด Enter (es* เป็นการย่อชื่อโฟลเดอร์ครับ)
      พิมพ์ ecls/auto โปรแกรม Nod32 จะทำการ Scan แล้วกำจัดไวรัสให้โดยอัตโนมัติครับ
       รอจนเสร็จ แล้ว Boot เครื่องใหม่ เอาแผ่นออก

ครับ  อาจจาอยากสำหรับคนไม่รุภาษาCนะคับ  ผมเคยเรียนมาบ้างยังงงๆเลย เหอะๆๆ
ขั้นแรกนะครับ  ถ้าเกิด Flashdriveของเราอยู่ไดร์ฟ F ให้เราพิมพ์  F: กด Enter เพื่อเข้าไปไดร์ฟ Fครับ (ถ้าFlashdriveอยู่ไดร์ฟไหนก็ให้พิมพ์ไดร์ฟตามด้วย:ครับ)
จากนั้นพิมพ์ cd eset กด Enter  เพื่อเข้าไปโฟเดอร์ ESET ในไดร์ฟFของเราครับ
จากนั้นพิมพ์ cd es* กด Enter   เพื่อเข้าไปโฟเดอร์ ESET Smart Securityในโฟเดอร์ESETของเราครับ
จากนั้นพิมพ์ ecls/auto กด Enter   เพื่อให้โปรแกรม Nod32 จะทำการ Scan แล้วกำจัดไวรัสให้โดยอัตโนมัติครับ
Scan นานหน่อยนะครับ^^
MILO_KUB
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 12:00:22 PM »

อื่ม  ลืมไป

ผมเข้า command prompt   แทนDos Prompt  นะครับ ping!
moo_hun
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 10:08:37 AM »

ไฟล์ที่โหลดไปเมื่อคลายซิฟจะได้โฟลเดอร์ชื่อ ESET ให้เปิดเข้าไปในโฟลเดอร์ ESET อีกครั้ง แล้วค่อยสั่ง copy นะครับ เยี่ยมมาก ขอโทษที่ตอบช้าครับเพราะออกข้างนอกเป็นเดือนเลย ขอให้โชคดีทุกท่าน สุขสันต์ปีใหม่ครับ lv!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์