หารายได้เพิ่ม...เพาะเห็ดขายได้วันละ3,000โดยไม่ต้องใช้โรงเรือน ...
LSVคลังสมองออนไลน์

*
ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน มีนาคม 29, 2024, 01:46:44 AM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หารายได้เพิ่ม...เพาะเห็ดขายได้วันละ3,000โดยไม่ต้องใช้โรงเรือน ...  (อ่าน 297514 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 06:57:33 AM »

ต้องลงทะเบียนเป็นสมาชิกเว็บไซต์ก่อนครับ จึงจะมองเห็นภาพ http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?action=register

ทีแรกชั่งใจว่าจะลงบทความนี้ดีไหม ... เพราะผมก็กำลังจะทำเห็ดฟางเหมือนกัน น้องชายเตือนๆว่าหากทำกันเยอะๆระวังตลาดจะตัน ... แต่นิสัยผมรู้อะไรที่พอมีประโยชน์แก่เพื่อนๆแล้วอดใจไม่ได้ ต้องเอามาถ่ายทอดให้เพื่อนๆ ...นิสัยนี้แก้ไม่หายซักที มิน่าจึงรวยช้ากว่าคนอื่น(ในครอบครัวผม) ...  Shocked

ทุกบทความที่ผมนำมาลงนั้น รับรองได้ว่าไปสัมผัสมาจริง..เห็นว่าได้ผลดีจริง ไม่หลอกลวงให้เสียเงินลงทุนเปล่าๆ... ทำได้ทำเลย.. รวยกันมานักต่อนักแล้วครับ  ping!

ใครยังตกงาน ว่างงาน พอมีเนื้อที่นิดหน่อย ก็ทำได้ทุกคนครับ..ยิ่งมีคนรู้จักเยอะๆหรือรู้จักกับแม่ค้าในตลาดแล้ว ..ส.บ.ม. ... ขอให้มีเงินใช้กันถ้วนหน้านะครับ  HAPPY2!! Smiley

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 07:05:11 AM »

เห็ดฟางที่ปากพนัง ขายส่งพ่อค้าได้กิโลกรัมละ80บาท สวนที่ผมพามาเยี่ยมชม สามารถเก็บขายได้เช้า,เย็น วันนึงตก50กว่ากิโลกรัม ลองคำนวณรายได้แต่ละเดือนก็แล้วกันครับ...  ju_ju!!

..นับว่าเป็นอาชีพเสริมที่ทำรายได้ดีอาชีพหนึ่งทีเดียว แต่นอกเหนือกว่านั้นคือความสบายใจครับ ...  Lips Sealed

..วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ประมาณ9โมงเช้า ผมไปถึงช้าซะแล้ว ...7-8โมงเช้าเขาเก็บส่งไป1ชุด ประมาณ30กว่าก.ก. .. เลยถ่ายรูปมาได้เท่าที่เห็น คงเหลือพ่อค้ามายืนรออีก2-3คน  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 07:10:43 AM »

วัตถุดิบที่นำมาเพาะเห็ด ใช้ได้หลายอย่างเช่น ผักตบชวาแห้ง ต้นกล้วยแห้ง เปลือกถั่ว ..แต่ที่นี่ใช้ทะลายปาล์มแห้งครับ เพราะหาง่ายเเละได้ผลดีมากๆ

บ้านเพื่อนๆหาวัสดุอะไรได้ง่าย ก็ใช้วัสดุนั้น ไม่ต้องไปซีเรียสครับ..คิดมาคิดไปกล่องกระดาษลูกฟูก..ก็น่าจะใช้ได้นะแต่ไม่เคยเห็นว่ามีใครทำกัน..  Shocked

ก่อนนำมาใช้เพาะเห็ด นำทะลายปาล์มแห้งรดน้ำให้ชุ่ม และใช้ปลาสติกดำคลุมไว้ประมาณ1สัปดาห์ เพื่อฆ่าเชื้อรา ก็เอามาใช้งานได้แล้วครับ 
  แหล่งขายทะลายปาล์มที่ผ่านความร้อนบีบน้ำมันออกแล้วเหลือแต่เส้นใย มีขายที่โรงงานสกัดน้ำมันปาล์มในจ.กระบี่ ราคาหน้าโรงกิโลกรัมละ 1 บาท.

ทะลายปาล์มเมื่อโดนคลุมไว้ จะมีอุณหภูมิสูงขึ้นมากกว่า70องศาc สามารถฆ่าเชื้อราได้ ..ประหยัดค่าใช้จ่ายกว่านำไปอบด้วยไอน้ำ  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 07:19:08 AM »

จากนั้นหาซื้อเชื้อเห็ดฟาง ที่มีราคาไม่แพง โรยสลับกับทะลายปาล์มที่ผ่านการอบมาแล้ว สลับซัก3ชั้นก็พอแล้วครับ  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 07:22:10 AM »

เสร็จแล้วรดน้ำให้ชุ่ม
  ไม่ต้องทำโรงเรือนให้วุ่นวาย หาที่พอเหมาะใกล้ๆบ้านก็ได้ ทำเป็นแปลงเล็กๆ นำผ้าดำมาคลุมให้มืด เพราะสปอร์เห็ดจะไวต่อแสง หากมีแสงเข้าเยอะๆจะตายได้ง่ายครับ  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 07:25:43 AM »

รอไม่กี่วัน  sleep!!

... เปิดปลาสติกคลุมออก...โอ โห .. เห็ดขึ้นยุบยั่บเลยครับ   lv!

..ทั้งแปลงนี้เพาะไล่เลี่ยกัน....เก็บขายอย่างนี้ทุกวันๆๆๆๆ ... นานนับเดือนครับ ไม่ต้องลงทุนอะไรเพิ่มเลย  ดีใจจัง
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 07:28:15 AM »

ข้อสำคัญต้องขยันครับ .. เพราะต้องเก็บเช้า เก็บเย็น ... ส่วนเงินค่อยนับกลางคืน  Shocked
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 07:30:55 AM »

เลิกซ่อมทีวี ไปอยู่กับพี่เล็กดีกว่า  ดีใจจัง

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 07:33:29 AM »

อ้างถึง
เลิกซ่อมทีวี ไปอยู่กับพี่เล็กดีกว่า
..ไม่ใช่ฟาร์มเห็ดของผมนะครับ เป็นฟาร์มเห็ดของเพื่อนน้องชายครับ ...ผมมีหน้าที่สัมภาษณ์กับช่างภาพ เก็บเกี่ยวเรื่องราวดีๆมาฝากเพื่อนๆครับ  Shocked

..เห็ดฟาง เป็นเห็ดที่มีน้ำหนักดี ดังนั้นผลตอบแทนจึงสูงเอาการ ..
 การเก็บรักษาให้รองด้วยกระดาษที่ไม่เป็นมัน เช่นกระดาษหนังสือพิมพ์ก็ได้(ระวังสารตะกั่วนิดนึง) ...แต่ห้ามแช่ในตู้เย็นนะครับ
   เห็ดตูมจะมีราคาดีครับ  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 07:35:17 AM »

เห็ดเริ่มบาน ..ราคาไม่ดีครับ ..  ไม่เอา HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 07:37:52 AM »

น้องBEE ทีมงานLSV นั่งดูด้วยความสนใจ ...   ju_ju!!  Shocked
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 07:45:50 AM »

..หวังใจว่าเพื่อนๆที่สนใจ อาจจะมีรายได้เสริมเพื่อชีวิตที่ดีขึ้น ..อาชีพนี้ยังมีอนาคตที่สดใส ในยุคที่ค่าครองชีพสูง...ลงทุนต่ำ ใช้พื้นที่น้อย ทำได้ทั่วไทย เป็นอาชีพที่น่าสนใจ...เผลอๆติดใจแล้วยังทำเป็นอาชีพหลักได้เลยครับ...ขอให้สำเร็จในอาชีพเกษตรแบบพอเพียงด้วยกันทุกคนนะครับ  ขอบคุณ Evil
gelu♥
member
*

คะแนน278

NAVY ET'43

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 07:50:17 AM »

ขอบคุณมากครับพี่เล็ก มีประโยชน์มากเลยครับ สุดยอดครับ Cheesy Cheesy Cheesy เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก

ป.อิเล็กทรอนิกส์
208/209 ม.7 ต.พลูตาหลวง อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี 20180
หนองบัวลำภูโดยกำเนิด
    086-0680580
pakuridon
member
*

คะแนน6

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 09:51:24 AM »

ขอบคุณครับที่แนะนำอาชีพดีดี

ตอนนี้เป็นช่าง

แต่อนาคตคงต้องทำอาชีพนี้แน่นอนครับ

เติบโตมาก็เพราะอาชีพเกษตร
ptipan+
สนับสนุนLSV+
member

คะแนน104

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 11:39:08 AM »

กิจการกำลังย่ำแย่เลยครับ
น่าลองทำเป็นที่สุดครับ

prapakorn
member
*

คะแนน1

อิเล็กทรอนิกส์ไทยจงเจริญ

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 12:40:08 PM »

ขอบคุณมากๆครับ น่าสนใจมากๆ ต้องกล้าตัดสินใจครับถึงจะรวย เอาแน่

ตอนนี้แค่นี้ไปก่อน แต่ตอนหน้าข้าต้องเจ๋ง..
sakthai
member
*

คะแนน3

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 06:58:57 PM »

จะลองทำบ้างครับ Cheesy
STR2006
member
*

คะแนน1

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2009, 09:06:18 PM »

ขอบคุณมากครับที่แนะนำอาชีพให้เพือนๆๆมีทางเลือกอาชีพเสริม Cheesy Kiss
mp345
member
*

คะแนน2

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 12:47:56 PM »

ขอบพระคุณครับผม เป็นทางหารายได้อีกทางครับ ผมจะลองทำดูครับ ดีใจจัง
icando
member
*

คะแนน0

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 11:52:52 AM »

ขอบคุณครับ  lv!
puremanboy
member
*

คะแนน3

puremanboy@hotmail.com
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:15:48 AM »

เพาะเห็ดไม่ตันหรอกครับตลาดยังกว้างพอครับ  เพราะทำให้บ้านแฟนอยู่ทั้งเพาะเชื้อและก็เปิดดอก รวมทั้งร้านอาหารด้วยในฟาร์มใหญ่เลย

wanchai   leepongkul
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 01:09:05 PM »

ผ่านการอบรมมา ได้ใบประกาศมาจาก มธ. แต่ยังไม่ได้เวลาลงมือเป็นการค้าครับ ทำไว้กินแค่นั้นเอง
น้องๆ เขาทำขายกันอยู่ แต่ต้องขยันเก็บ ตื่น ตีสี่-ตีห้า ที่เห็นในภาพ เดาได้ว่า เก็บต้อง สามคน ให้ทันขาย ไม่งั้น ดอกบาน เสียหมด
firefox
Full Member
member
**

คะแนน18

eta2512@gmail.com
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 10:54:48 PM »

การเพาะเห็ดฟางไม่ได้ง่ายอย่างที่ท่านคิดถ้าท่านคิดจะทำต้องศึกษาข้อมูลให้ดีก่อน  มิฉะนั้นท่านอาจขาดทุนได้  การเพาะเห็ดที่พี่เล็กนำมาลงไว้เรียกว่าการเพาะเห็ดฟางแบบ  กองเตี้ย  การเพาะแบบนี้จะเพาะซํ้าที่ไม่ได้(ซํ้าได้แต่ผลผลิตตํ่ามาก)เพราะเชื้อราที่อยู่ในดินจะไปทำลายเชื้อเห็ด  ต้องทำการย้ายที่ไปเรื่อยๆจึงจะได้ผลดี  การเพาะเห็ดฟางสิ่งที่เป็นหัวใจเลยคือเชื้อเห็ดจะต้องดี  นั้าต้องไม่เป็นนํ้ากร่อย  เห็ดฟางต้องการอุณหภูมิช่วงเกิดดอก  28-32  องศา  เห็ดฟางไม่ได้เก็บได้ทุกวัน  ตามปกติจะเก็บเป็นรุ่นๆละ4วันแล้วเว้น4วันจะเก็บได้ไม่เกิน3รุ่น  ขนาดของเห็ดก็ลดลงด้วย  เห็ดฟางถ้าให้อากาศ อุณหภูมิ ความชื้นไม่สมดุลย์แล้วจะมีการ  ฟ่อ  ยุบ  ต้องระวังเชื้อราให้ดีด้วยเห็ดฟางตอนผมทำใหม่ๆๆขายได้โลละ45บาท  ตอนนี้ได้75บาท  (ไม่นับช่วงกินเจและหน้าหนาวราคาจะแพงกว่านี้มาก) ถ้าเห็ดฟางทำง่ายจริงราคาต้องถูกแสนถูกแล้ว  ผมรู้ซึ้งดีว่ามันไม่หมูด้วยประสพการณ์เพาะเห็ดฟางในโรงเรือนมากว่า8ปีฟาร์มอยู่ที่นครปฐม  ราคาทะลายปาล์มที่นครปฐมตันละ  500-550บาทต้องสั่งอย่างตํ่า 9ตัน  การเพาะเห็ดฟางไม่ง่ายและไม่ยากต้องใส่ใจดูแลให้ทั่วถึงแล้วท่านจะประสพความสำเร็จ  สำหรับสมาชิกเว็ปทุกท่านทางผมยินดีให้คำปรึกษาและยินดีให้ชมฟาร์มครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 12:30:41 PM »

..ต้องขอขอบคุณ คุณfirefox ..ที่ได้เสริมความรู้แก่ผู้ที่สนใจ(รวมทั้งผมด้วย)  Cheesy Smiley
   ถ้าพอมีเวลาว่าง รบกวนมาแนะนำความรู้ด้านนี้แก่เพื่อนๆหน่อยนะครับ จะเป็นประโยชน์ยิ่งแก่การลงมือจริงๆ เพราะคงต้องเจอปัญหามากมาย ..หลายคน หลายหัว ช่วยกันคิด ช่วยกันแก้ไข อาชีพนี้คงเป็นทางสว่างของเพื่อนๆที่ต้องการรายได้เสริม เมื่อปฏิบัติจริงจะได้ไม่ขาดทุน  Lips Sealed

... สำหรับราคาทะลายปาล์ม ที่กระบี่ขายคันรถละไม่ถึงพันบาทครับ(รถสิบล้อ บรรทุกมากกว่า10ตัน) ..จะแพงตรงที่ค่าขนส่งนี่แหละครับ หากสนใจติดต่อผมได้ครับ ผมจะติดต่อเพื่อนน้องชายผม เขาเคยสั่งซื้อมาในราคาไม่แพงครับ

..แต่ถ้าหากต้องการทะลายปาล์มร่วง(ยังไม่อบฆ่าเชื้อ) มาเอาที่สวนปาล์มผมได้ครับ ผมให้ฟรี แต่ต้องมาเก็บเองครับ ...น่าจะได้เต็มคันรถสิบล้อครับ  HAPPY2!!

..อ้อ... เชื้อเห็ดที่ดี เพาะแล้วได้ผล มีวิธีดูไหมครับ  Cheesy HAPPY2!!
saksit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2009, 08:20:20 PM »

ยอดเยี่ยมครับ ping!
firefox
Full Member
member
**

คะแนน18

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 08:54:51 PM »

ต้องขอโทษด้วยครับไม่ได้เข้ามาหลายวัน  เน็ตเสีย6วันเพิ่งใช้ได้  เพื่อเป็นการยืนยันอีกครั้งดูภาพโรงเรือนและผลผลิตครับ
firefox
Full Member
member
**

คะแนน18

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 06:16:32 AM »

..ต้องขอขอบคุณ คุณfirefox ..ที่ได้เสริมความรู้แก่ผู้ที่สนใจ(รวมทั้งผมด้วย)  Cheesy Smiley
   ถ้าพอมีเวลาว่าง รบกวนมาแนะนำความรู้ด้านนี้แก่เพื่อนๆหน่อยนะครับ จะเป็นประโยชน์ยิ่งแก่การลงมือจริงๆ เพราะคงต้องเจอปัญหามากมาย ..หลายคน หลายหัว ช่วยกันคิด ช่วยกันแก้ไข อาชีพนี้คงเป็นทางสว่างของเพื่อนๆที่ต้องการรายได้เสริม เมื่อปฏิบัติจริงจะได้ไม่ขาดทุน  Lips Sealed

... สำหรับราคาทะลายปาล์ม ที่กระบี่ขายคันรถละไม่ถึงพันบาทครับ(รถสิบล้อ บรรทุกมากกว่า10ตัน) ..จะแพงตรงที่ค่าขนส่งนี่แหละครับ หากสนใจติดต่อผมได้ครับ ผมจะติดต่อเพื่อนน้องชายผม เขาเคยสั่งซื้อมาในราคาไม่แพงครับ

..แต่ถ้าหากต้องการทะลายปาล์มร่วง(ยังไม่อบฆ่าเชื้อ) มาเอาที่สวนปาล์มผมได้ครับ ผมให้ฟรี แต่ต้องมาเก็บเองครับ ...น่าจะได้เต็มคันรถสิบล้อครับ  HAPPY2!!

..อ้อ... เชื้อเห็ดที่ดี เพาะแล้วได้ผล มีวิธีดูไหมครับ  Cheesy HAPPY2!!
การเลือกเชื้อเห็ดฟางที่ดีครับ
1 เลือกเชื้อที่เส้นใยเต็มถุงแล้วเส้นใยมีสีเทาอ่อน(ถ้าเส้นใยมีสีเหลืองแสดงว่าเริ่มแก่แล้ว)ซึ่งจะมีกำลังแรงที่สุดหรือเริ่มจับเป็นครีมสีนํ้าหมากตรงปากถุงบางสายพันธุ์อาจจะเป็นจุดสีขาวแสดงว่าเชื้อดีไม่เป็นหมัน
2 เชื้อเห็ดจะต้องไม่ปนเปื้อนเช่นมีราเขียว ราเหลือง ราดำ หรือตัวไร  ตัวหนอนอยู่ในถุง
3 เชื้อที่ดีเมื่อใช้นิ้วบีบถุงเชื้อจะรู้สึกแน่นมีนํ้าหนักไม่ร่วนหรือแฉะ
4ไม่ควรมีดอกในถุง (แสดงว่าเชื้อแก่มากแล้ว)
5 เชื้อเห็ดที่ดีเมื่อเปิดถุงออกมาดมกลิ่นจะมีกลิ่นหอมเชื้อคล้ายกับกลิ่นของดอกเห็ดฟาง
  การดูเชื้อก็มีวิธีดูประมาณนี้  เชื้อที่พี่เล็กถ่ายรูปมาให้ดูก็เป็นเชื้อที่ดีตัวหนึ่งครับ  ขออนุญาติเอ่ยชื่อนะครับ  มีสองชื่อครับถ้าชื้อที่ตัวแทนแถวๆหนองโพ (ราชบุรี)จะชื่อว่า  เชื้อแม่โจ้  ถ้าชื้อแถว  วัดเพลง  (ราชบุรี)จะชื่อว่า  เชื้อป่าตัน   ทางฟาร์มผมตอนนี้ใช้เชื้ออยู่สองตัวคือเชื้อแม่โจ้ และเชื้ออินทรีย์  จุ จุ  อย่าบอกใครนะว่าเชื้ออินทรีย์ตอนนี้ให้ผลผลิตดีมากๆๆไม่ได้เชียรใครนะนี่เราเอาความจริงมาพูดกัน
firefox
Full Member
member
**

คะแนน18

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 06:25:51 AM »

ดูชัดๆๆครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 07:29:43 AM »

ผมสงสัยว่า..ลงทุนทำโรงเรือนเพาะซ้ำไปเรื่อยๆทำไมผลผลิตไม่ตกครับ มีวิธีจัดการดูแลยังไงครับ  Sad

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับความรู้เชิงปฏิบัติสายตรงที่นำมาเผยแพร่โดยไม่ปิดบังครับ ..นับว่าเป็นกุศลยิ่งแก่ผู้ที่สนใจ ซึ่งผมคิดว่าในสภาวะปัจจุบันยังมีเพื่อนๆตกงานหรือรายได้ชักหน้าไม่ถึงหลังอีกไม่น้อย จะได้รับอานิสงค์ความรู้นำไปใช้ได้จริง หารายได้เลี้ยงชีพครับ  Cheesy Smiley
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์