++แอร์เปิดรีโมทแล้วต้องรอซักครู่ถึงจะทำงานไม่ทราบว่าเสียที่ไหนครับ++
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 10:26:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ++แอร์เปิดรีโมทแล้วต้องรอซักครู่ถึงจะทำงานไม่ทราบว่าเสียที่ไหนครับ++  (อ่าน 6057 ครั้ง)
thaidisco
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 06:50:09 AM »

แอร์ที่ใช้อยู่คือแอร์วินโดร์ที่ตัวเครื่องมีสวิทแค่ Power  On-Off  ปกติก็ใช้รีโมทประจำทีแรกนึกว่ารีโมทถ่านหมดทั้งๆที่ตัวรีโมทจะมีตัวเลขตัวหนังสือก็แจ่มชัดดี แต่ก็ลองเปลี่ยนถ่านใหม่ดู ก็อาการเหมือนเดิมคือ เปิด-ปิดที่ รีโมทไม่ได้ปรับอุณหภูมิไม่ได้(สังเกตุฟังจากเสียงเมื่อก่อนจะมีเสียงเวลากดรีโมทจะดัง ปี๊ด ๆๆ ) ปรับโหมด DRY หรือ COOL ก็ไม่มีเสียงปี๊ด ปรับให้สวิงก็ไม่ได้  ทุกวันนี้ต้องใช้ปิดโดยถอดสวิทไฟ(เบรคเกอล)เอา   พอจะเปิดก็เปิดที่เบรคเกลอแต่เปิดแล้วจะยังไม่ติดไฟสีเขียวที่แอร์ไม่ติดต้องรอซัก3หรือ5นาทีไฟสีเขียวจะติดแอร์ทำงาน แต่ปรับอะไรที่รีโมทไม่ได้เลย ผมคิดว่าเครื่องมันคงทำงานตามที่รีโมทสั่งงานไว้ครั้งสุดท้ายก่อนเสียผมจำได้คร่าวๆว่าปรับไว้ในโหมด Dry 24 องศา เพราะกว่าคอมจะทำงานนานมากปล่อยออกมาแต่ลมนานประมาณครึ่งชั่วโมง   ไม่ทราบว่าจะต้องแก้ที่จุดไหนครับ

thaidisco
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 06:55:51 AM »

เพิ่งไปอ่านเจอข้างล่างที่บอกให้ทดสอบว่ารีโมทเสียรึป่าวโดยการถ่ายวิดีโอจากมือถือ  ปรากฎว่ารีโมทผมไม่เสียครับมีไฟกระพริบส่งออกตอนกดครับ
อีกนิดครับ เครื่องแอร์ผมยี่ห้อ Sanyo รุ่น SAC-88S แบบตั้ง ลืมบอกไปว่าอยู่เมืองนอกไม่รู้เมืองไทยมีขายป่าว รูปตามลิ้งค์นี้เลยครับ http://www.micool.com.sg/window_&_casement_type_(sanyo)1.htm
prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 08:53:58 AM »

แอร์หน้าต้างรุ่นเก่าแล้วแต่ใข้ได้ก็โอเคครับแต่ถ้ากินไฟเปลียนใหม่ดีกว่า

เปิดแอร์ต้องรอหน่องประมาณ3-5วินาทีปกติ

เปิดปิดที่เบรคเกอร์เย็นมั้ยถ้าเย็นก็โอเค

แก้ที่ตัวรีโมทกับตัวรับสัญญาณรีโมทครับ

โชคดี
koneakkeiw
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 10:25:14 AM »

ju_ju!!  ท่านครับ  ลองดูนะ  วิธีทดสอบ รีโมท  ( น่าจะใช้ได้นะอันนี้ผมเคยใช้แต่แอร์ ติดผนังทั่วไป )
1.ถอดถ่านรีโมทออก  1  ก้อน
2.กดปุ่มรีโมท ปรับอุณหภูมิ  ขึ้น-ลง  พร้อมกันค้างไว้
3.ใส่ถ่านที่ถอดออก  1  ก้อน เข้าเหมือนเดิม  ที่รีโมท   จะขิ้น  00   00  00
4.ใส่  ค่า  DATA  ใหม่  17   00   EA
5.เปิดเครื่อง ให้  LED   ติดกระพริบไว้
6.กด  เปิดแอร์
7.ไฟจะติดดวงเดียว
8.ถอดถ่านออกแล้วใส่ใหม่  แล้วใช้งานได้ตามปกติ
    ***   ลองดูครับท่าน  ได้ไม่ได้ยังไง  รบกวนตอบด้วยจะได้แนะนำวิธีอื่น  ***               Sad
thaidisco
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 06:28:18 PM »

ทดลองทำตามที่บอกแล้วครับไม่ได้ผล ผมทดลองทำตามอีกกระทู้นึงเพื่อทดลองรีโมทก็ปรากฎว่า
รีโมทมีไฟสัญญาณตอนกดแปลว่าใช้ได้ แล้วถ้าจะต้องซ่อมที่ตัวรับสัญญาณรีโมทจะยุ่งยากรึป่าวครับ
koneakkeiw
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 09:09:22 AM »

ลองใช้  แอลกอฮอล   เช็ดที่  ตัวรับสัญญาดูก่อน  เพื่อใช้ได้   
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์