ช่วยด้วยครับ ผมโดน atorun fly studio. ฆ่ายังไงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:09:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ผมโดน atorun fly studio. ฆ่ายังไงครับ  (อ่าน 4801 ครั้ง)
ps com
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 03:04:18 PM »

ติดมากับ flash drive ครับมันชื่อ atorun  fly studio. ประมาณนี้นะครับ ใช้ Nod smart กับ nod v.3  เจอแต่ฆ่าไม่ได้ครับ ทำเอาวินโดวร์ผมล่มเลยครับใครรู้วิธีช่ ขอบคุณ ขอบคุณวยทีครับ

Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 05:09:56 PM »

อ้างถึง
สวัสดีครับ วันนี้มาแนะนำวิธีการป้องกัน แก้ไข และกำจัดไวรัสออโต้รัน หรือ ไวรัส autorun หรือ autotun virus หรือจะเรียกว่า ไวรัสทรัมบ์ไดรว์(thumb drive virus) หรือ ไวรัสแฟรตไดรว์ ก็คงจะได้ เพราะว่าไวรัสสายพันธุ์นี้ เกิดขึ้นมาจากความเคยชิน และความคุ้นเคยจากการใช้งาน thume dirve/flash drive บวกกับความที่ต้องการจะสนับสนุนการใช้งานที่ง่ายและสะดวกของวินโดวส์ จึงทำให้คนเขียนไวรัส ใช้จุดนี้เป็นตัวแพร่กระจายไวรัสชนิดนี้ ซึ่งสามารถแพร่กระจาย และสร้างความเสียหาย หรือทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์ทำงานได้ช้าลงด้วย และถ้าหากเครื่องของเราถูก ไวรัสทรัมบ์ไดรว์ เล่นงานเข้าแล้ว เราจะมีวิธีการอย่างไร ในการป้องกันและกำจัดไวรัสออโต้รันนี้ มาดูกันต่อเลยครับ

วิธีที่ 1 ป้องกันก่อนการถูก autotun virus เล่นงาน ด้วยการปิดการทำงานของ autorun/autoplay ฟังก์ชั่น บนวินโดวส์ ซึ่งสามารถทำได้ ดังนี้

1. - ให้ไปที่เมนู start -> run แล้วพิมพ์ว่า gpedit.msc ซึ่งจะแสดงหน้าต่าง Group Policy ขึ้นมา
   2. - ให้ไปที่ ช่องด้านซ้าย แล้วเลือกที่ Local Computer Policy -> Computer Configuration -> Administrative Templates -> System
   3. - จากนั้นเลื่อน scroll หาข้อความว่า Turn off Autoplay ที่ช่องด้านขวา แล้วให้ double click ที่ Turn off Autoplay จากนั้น จะแสดงหน้าต่าง Turn off Autoplay Properties ขึ้นมา
   4. - ให้เลือกที่ option เป็น Enabled และเลือก Turn off Autoplay on All drives
   5. - คลิกที่ OK
   6. - จากนั้น ให้ทำซ้ำกันกับขั้นตอนข้างต้น โดยไปที่ช่องทางด้านซ้าย แล้วเลือกที่ Local Computer Policy -> User Configuration -> Administrative Templates -> System แล้วทำตามขั้นตอนที่ 3-5 อีกครั้ง

ทั้งนี้ การปิดฟังก์ชั่น Autoplay ของ Windows จะช่วยให้ virus บางตัวไม่สามารถเริ่มต้นทำงานได้ เช่น virus ที่มากับ handy drive/thumb drive บางชนิด

วิธีที่ 2 กำจัดไวรัสออโต้รัน ด้วยโปรแกรมป้องกันและกำจัดไวรัส autorun “CPE17 anti autorun” สามารถดูรายละเอียด วิธีการใช้งาน ดาวน์โหลดและติดตั้งโปรแกรม CPE17 anti autorun ได้ที่ ดาวน์โหลดโปรแกรมป้องกันไวรัส autorun “CPE17 anti autorun” พร้อมคู่มือการใช้งาน ซึ่งหลังจากที่ผมได้ลองใช้งานโปรแกรมป้องกันและกำจัดไวรัส autorun “CPE17 anti autorun” มาแล้ว รู้สึกว่าเครื่องเบาลงเยอะ ใช้งานเครื่องได้อย่างราบรื่น ไม่อืดอาดเหมือนเดิม และมั่นใจได้ว่าไวรัสตัวไหนหลุดรอดพ้น มาจากโปรแกรมสแกนไวรัสทั่วไป สามารถใช้โปรแกรมป้องกันและกำจัดไวรัส autorun “CPE17 anti autorun” ได้ ซึ่งหากติดตั้งลงไปเครื่องแรกแล้ว ครั้งต่อไปโปรแกiมจะรันทำงานขึ้นมาอัตโนมัติ และตรวจจับไวรัส autorun ได้เอง

ลองนำไปใช้งานกันดูนะครับ
http://webmonster.sapaan.net/windows-xp-tips-tricks/%E0%B8%9B%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%84%E0%B8%A7%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%AA-disable-autoply-to-prevented-virus-autorun.html
ps com
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 08:13:46 PM »

CPE17 anti autorun ตัวนี้ก็มีแต่เอาไม่อยู่ครับ มันชื่อ FLY STUDIO.  ครับ ฆ่าไม่ได้ครับมันทำวินโดวร์ผมล่มไปรอบหนึ่งแล้วครับ พอลงใหม่ก็ไม่มีแล้วครับ แต่อยากรู้วิธีฆ่ามันนะครับเพื่อเจออีก  ไม่เอา ไม่เอา
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 08:38:21 PM »

ป้องกันไว้ดีกว่าครับ เป็นไปได้อย่าแก้เลย...
ผมใช้ 3 ตัวครับ....autorun ไม่กล้าเข้าเครื่องผมแน่ๆ

USB Disk Security

AHDV

CPE17
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์