เครื่องซักผ้า SHARP รุ่น ES-S70 ไฟตัดครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 08:22:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้า SHARP รุ่น ES-S70 ไฟตัดครับ  (อ่าน 7647 ครั้ง)
pairach.m
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 11:11:40 AM »

กดปุ่มสตาร์ทไฟเข้าเครื่องปกติครับ พอกดเมนูซักน้ำเข้าไม่ถึง 10 วินาที ไฟจะดับหมดเลย พอลองกดสตาร์ทใหม่ ก็มีไฟเข้า พอกดเมนูซัก น้ำยังไม่ทันเข้า ไฟจะดับหมดอีก ไม่ทราบว่าเป็นจากสาเหตุอะไร   บางครั้งเครื่องมันจะซักได้ปกติแต่เมื่อถึงเวลาถ่ายน้ำออกหมดแล้วมันไม่ยอมปั่นแห้งครับขึ้น E3   แต่บางครั้งขณะที่น้ำกำลังเข้าถัง ยังไม่ถึงครึ่งเครื่องก็ตัดขึ้น C2ครับ ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 06:23:58 PM »

โห...ท่าทางจะอาการหนักแฮะ เดี๋ยวรอพี่ๆผู้ชำนาญงานซักแป๊บครับ  Roll Eyes
boontum17@hotmail.com
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 11:52:10 PM »

อาการขี้นc2ซักไปสักพักแล้วดับให้เปลี่ยนสายไฟเข้าเพรสเชอร์สวิทใหม่บัดกรีต่อตรงเลย       ถ้ายังไม่หายให้เปลี่ยนเพรสเชอร์สวิท311บาทหาย   [มือใหม่หัดแซท]
pairach.m
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 03:21:30 PM »

ต้องขอขอบคุณท่านที่แนะนำมานะครับ หลังจากที่ได้อ่านถามตอบในเวบบอร์ดหลายๆหัวข้อแล้วส่วนใหญ่มาจาก sw sensor ทั้งหลาย ผมจึงได้ลองเช็คใหม่ทั้ง sw ฝาถัง sw ถังสั่นตอนปั่น ปรกติดีครับ แต่ไปเจอ sw เช็คระดับน้ำครับ ทดลองปรับสกรูปรับแรงดันน้ำเข้าดูปรากฏว่าเครื่องมันทำงานครับ สงสัยสปริงข้างในไม่ค่อยดีมีขี้เกลือขึ้นลองขยับสปิงดู ใช้งานพอได้แต่ยังไม่สมบูรณ์ ระดับน้ำไม่ได้ระดับมาตรฐาน ถ้าอยู่ กทม ผมต้องเปลี่ยน sw ตัวนี่แน่นอนดูจากอาการแล้วเกิดจากการเช็คระดับน้ำทุกอาการเลย ตั้งแต่เปิด sw น้ำเข้ายังไม่ถึง 10 วินาที ไฟตัด , น้ำไม่ได้ระดับที่ต้องการ , ซักแล้วถ่ายน้ำออกแล้วไม่ยอมปั่น ขึ้น E3 , หรือสั่งปั่นอย่างเดียว ก็ไม่ทำงาน ฯลฯ ล้วนมาจาก sw แรงดันตัวนี้ทั้งนั้นเลยครับ แต่ผมอยู่ต่างจังหวัด หาซื้ออะไหล่ไม่ได้ ต้องลองซ่อม sw ตัวนี้เองครับ ยังไม่ได้แกะดู ข้างในลองเช็ค คตท.แล้ว ได้ 1K แต่ขากลางที่ปรับค่า คตท.ตามระดับแรงดันยังไม่ได้เช็ค คิดว่าค่ามันไม่เสถียรหรือหน้าสัมผัสไม่ดี เดี๋ยวลองซ่อมดูก่อนถ้าได้แล้วจะเอามาบอก ขอบคุณท่านที่ตอบกระทู้อีกครั้งครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์