เครื่องซักผ้าไดสตาร์ รุ่น dwd 280 a
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 08:43:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้าไดสตาร์ รุ่น dwd 280 a  (อ่าน 7371 ครั้ง)
lumkaew
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 09:00:22 PM »

ไม่เอา-ขอรบกวนพี่ๆด้วยนะครับ คือมีปัญหาเครื่องซักผ้าอีกแล้วครับ เครื่องซักผ้าไดสตาร์ รุ่น dwd280aมีอาการดังนี้ครับซักปกติปั่นแห้งได้แต่ไม่จบโปรแหรมเครื่องก็ปล่อยน้ำเข้าเป็นซ้ำอย่างนี้ตลอด คือปั่นไม่แห้งซักที ไม่รู้เป็นเพราะอะไรครับ สาเหตุเกิดจากอะไรครับพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 09:07:53 PM »

ตั้งปั่นแห้งแล้วถอดสายโซเลนนอยส์ออก จะได้รู้ว่าน้ำเข้ามาเองหรือว่ามีไฟสั่งงาน
ให้โซเลนนอยส์ Wink

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 09:37:31 PM »

อืม..ไม่รู้ว่าอาการจะเป็นอย่างที่ผมเคยเจอรึเปล่านะครับ
เพราะฟังจากอาการที่พี่เล่ามาอาการคล้ายๆว่าถังไม่สมดุลย์(ผ้าในถังอาจจับตัวเป็นก้อน ไม่ยอมคลายตัวไปรอบๆถัง
ถังมันก็เลยไปชนถูกกระเดื่อง Unbalance ทำให้เครื่องหยุดขั้นตอนการปั่นหมาด แล้วปล่อยน้ำลงอีกครั้ง
เพื่อทำการจัดผ้าอีกครั้งนึงอ่ะครับ

แต่นอกจากที่ผมบอกไปเมื่อครู่ ผมอยากให้พี่ตรวจสอบสิ่งต่อไปนี้ครับ
- กระเดื่อง Unbalance ลองดูนะครับว่า ก้านของกระเดื่องนั้นเอียงไปด้านหน้าหรือด้านหลังรึเปล่า เพราะจริงๆแล้วต้องทิ้งดิ่งเป็นเส้นตรง ไม่เอนเอียงครับ
- หน้าสัมผัสของสวิตช์ประตูแตะกันสนิทรึเปล่า ในขณะที่ปิดฝาประตู
- สายพาน หย่อนเกินไปรึเปล่า
- คาปาซิเตอร์เสื่อมรึเปล่า บางครั้งอาจจะยังไม่เสียก็เลยซักได้เป็นปกติ แต่ช่วงปั่นหมาดมันออกตัวไม่ได้ครับ

THANK!!
lumkaew
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 10:18:54 PM »

Cheesyขอบคุณครับ ทั้งคุณพี่ บี ชัยสิทธิ์ และคุณ jaaag มากๆครับที่ช่วยแนะแนวทางให้ครับ ผมขอตอบคุณพี่ บี ชัยสิทธิ์ก่อนนะครับว่าที่โซลีนอยล์วาวล์มีไฟสั่งงานให้เปิดน้ำเข้า ปั่นผ้าไม่ทันจะแห้งเลยก็เปิดน้ำเข้าอีกแล้วเป็นอยู่อย่างนี้เกือบครึ่งวันครับจนต้องปิดเมนน้ำเครื่องจึงจะปั่นเสร็จกว่าจะได้เอาผ้าออกจากถังเล่นเอาเหนื่อยครับ
  ขอตอบคุณ jaaag ครับ อะไหล่ทุกอย่างเปลี่ยนใหม่หมดแล้วครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 08:44:25 AM »

อืม..งั้นขอถามพี่ lumkaew อีกซักนิดนะครับว่า
- ขณะที่เครื่องยังไม่มีการสั่งงานใดๆ โซลินอยด์วาล์วปิดสนิทดี ไม่มีน้ำซึมใช่มั๊ยครับ
- พอกดปุ่ม Power แล้วยังไม่ต้องกด Start นะครับ รอดูที่โซลินอยด์วาล์วซักพักว่างานรึเปล่า
เพราะผมเคยเจออาการ ไตรแอค ควบคุมโซลินอยด์ทะลุ กด Power ปุ๊บน้ำไหลเข้าปั๊บ ยังไม่ทันกดปุ่ม Start เลยอ่ะ

ลองค่อยๆเช็คดูนะครับ  เยี่ยมมาก
lumkaew
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 09:36:35 PM »

THANK!!ขอถามอีกข้อแล้วกันครับ พี่ๆอย่าพึ่งรำคาญนะครับ คือว่าเครื่องมีอาการดังนี้ครับพอเริ่มที่จะซักเครื่องก็ปล่อยน้ำทิ้งคือไม่ทันจะซักครับ แต่เป็นคนละเครื่องกับที่เคยถามนะครับ ไม่ทราบว่าอาการนี้เกิดจากอะไรครับ คือจริงๆแล้วผมเป็นช่างแอร์ครับเครื่องซักผ้าก็ได้นิดหน่อย ขอบคุณครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 10:31:40 PM »

เครื่องซักผ้ายี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับพี่
แต่อาการที่พี่เล่ามา ผมว่าน่าจะเป็นกับไตรแอคที่ควบคุม Motor Drain ครับพี่
พี่มีรูปของบอร์ดมั๊ยครับ จะได้ช่วยชี้เป้าให้ 
lumkaew
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 04:39:45 PM »

Cheesyขออภัยครับที่ไม่ได้แจ้ง รุ่นและยี่ห้อมา  คือเป็นของ lg ครับฝาบนไม่ทราบรุ่นครับ ตัวไดแอคนี้มันอยู่ตรงใหนครับพอจะมีภาพใหมครับชี้แนะด้วยครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 08:48:24 AM »

ไตรแอคมันจะอยู่ที่บอร์ดอ่ะครับ ตัวเล็กๆ สีดำๆ ลักษณะคล้ายๆทรานซิสเตอร์ มีสามขา

เดี๋ยวถ่ายรูปแล้วจะลงให้ดูอีกทีนะครับพี่
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 12:39:32 PM »

รูปมาแล้วครับพี่

ลองเช็ค TR5 กับ TR6 ดูนะครับ

หน้าตาของไตรแอคก็เป็นเหมือนในรูปแหละครับพี่ แต่ผมไม่มั่นใจว่าเป็นบอร์ดรุ่นเดียวกันรึเปล่า 
lumkaew
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 09:49:25 PM »

Cheesyขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ คุณ jaaag ที่กรุณาแนะแนวทางให้นับถือครับ ขอโทษนะครับที่เข้ากระทู้ช้าไปหน่อย
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 11:26:57 PM »

ไม่เป็นไรครับพี่
ผมเองก็นานๆเข้ามาทีนึงเหมือนกัน
อะไรพอจะแนะนำกันได้ก็แนะนำครับพี่ บ้านนี้จะได้น่าอยู่ อิอิ  Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes
don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 01:25:08 AM »

ไม่แผงก็ตัวระดับน้ำ(เฟรชเช่อ)  คือตัวที่มีสายท่อยางต่อเข้ากับตัวถังไว้คอยวัดระดับความดันของน้ำ  ที่เคยเปลี่ยนน่ะครับ  แต่จะยุ่งยากไอตรงที่ไม่มีตัวสำรองไว้ให้ทดลองใส่น่ะสิลำบาก  ถ้าหามาได้ก็ลองเปลี่ยนใส่ดูก่อนเผื่อฟลุกฮะ 

ตื่นๆๆๆๆ
lumkaew
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 09:19:20 PM »

smiley  ยังไม่มีเวลาได้ซ่อมเลยครับ เลยไม่มีความคืบหน้ามาบอก ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 09:31:57 PM »

ค่อยเป็น ค่อยไปครับพี่ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์