อยากรู้วิธีแก้ปัญหาท่อน้ำตันครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 11:33:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้วิธีแก้ปัญหาท่อน้ำตันครับ  (อ่าน 26166 ครั้ง)
Mon
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 05:49:04 AM »

ท่อน้ำทิ้งในห้องน้ำชั้นบนตันครับ ท่านใดมีประสบการณ์พอจะแนะนำวิธีแก้ได้บ้างครับ  Cheesy Cheesy Cheesy

mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 07:05:56 AM »

ผมใช้โซดาไฟเทลงไปแล้วราดน้ำตาม ทิ้งไว้สักพักแล้วราดน้ำล้างอีกที
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 07:24:08 AM »

ผมใช้โซดาไฟเทลงไปแล้วราดน้ำตาม ทิ้งไว้สักพักแล้วราดน้ำล้างอีกที

น้ำควรใช้น้ำร้อนนะครับถึงจะได้ผล

ท่อน้ำทิ้งอุดตัน

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 07:27:57 AM »

ต้องแก้ที่คนใช้ครับ
ถ้าคนใช้ไม่เอาฝาป้องกันเศษอาหารออก ท่อก็ไม่มีทางตันครับ
ถ้าคนใช้เอาฝาป้องกันออก ให้เศษอาหาร และขยะเข้าไปในท่อ หรือบางครั้งขดน้ำยาขนาดเล็กยังใส่เข้าไปในท่อเลย แบบนี้ไม่มีอะไรช่วยได้แล้วครับ (การซ่อมก็ต้องผ่าท่ออย่างเดียวครับ)

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 07:50:14 AM »

ท่อน้ำที่ว่าตัน  รวมกับท่อที่มีการสะสมไขมันหรือไม่ครับ ?

อีกหนึ่งทางเลือกใช้   แรงอัดน้ำแรงดันสูง

หาปั๊มน้ำ (ไดโว่) ขนาดเขื่องสักหน่อย ปิดทางออกอื่น ๆ ที่ไม่ใช่ทางปลายท่อน้ำทิ้ง

อัดน้ำเข้าไปเลยครับ ยุ่งยากหน่อย แต่โล่งสุด ๆ

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 08:59:57 AM »

ท่อน้ำตันสาเหตุจากมีวัสดุสิ่งของเข้าไปอุดตันส่วนใหญ่ในห้องน้ำจะเป็นเศษผมแต่ถ้าฝากั้นสิ่งของหลุดอันนี้เป็นไปได้หลายอย่างเช่นฝายาสีฟันฝาขวดยาสระผมหรือเด็กเอาของไปเล่นแล้วตกเข้าไป ถ้าเป็นเศษผมก็ลองใช้โซดาไฟใส่ทิ้งไว้ หนักขึ้นมาอีกหน่อยต้องใช้เครื่องมือแล้วครับควรเรียกช่างทางนี้มาครับเขาจะมีเครื่องอัดน้ำแรงแล้วจะมีหัวที่อัดน้ำแล้วน้ำจะดันหัวมันเข้าไปแล้วดันขยะออกมามีหลายขนาดแล้วแต่ขนาดท่อ(ช่างบางคนเท่านั้นที่มี)มันจะไม่ทำให้เกิดความเสียหายกับท่อระบายน้ำ แต่ถ้าแบบลูกทุ่งใช้กำลังอย่างเดียวอัดน้ำแรงสูงเข้าไปถ้ามันหลุดไปได้ก็โชคดีแต่ถ้ามันไปอัดแน่นตรงข้องอหรือข้อต่อก็อาจจะต้องลื้อท่อกันเลยเชียวหรือไม่ก็ท่อแตกรั่วก็ต้องรื้อซ่อมอีกงานมันจะใหญ่โตเลยล่ะครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
พี่ตุ้ม ♥300
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน42

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 06:37:35 PM »

มีสาระและประโยชน์ทุกท่านเลยครับ ขอบพระคุณแทนท่านที่ไม่รู้ด้วยครับ
Mon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 10:03:56 PM »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ พอดีระบบโทรศัพท์มีปัญหาไม่ได้เข้า Net หลายวัน ท่อน้ำทิ้งของผมค่อนข้างจะยาว เทโซดาไฟก็ลองแล้วยังเหมือนเดิม ใช้ไม้ปั๊มเผื่อสิ่งอุดตันจะหลุดหายไป น้ำก็ซึมลงบนแผ่นฝ้าอีกไปกันใหญ่แล้ว หรือว่าต้องเพิ่มปริมาณโซดาไฟให้เข้มข้นอีกครับ  ครั้งที่แล้วใส่แค่ซองเดียวเท่านั้นเอง   Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cry Cry
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 10:41:43 PM »

ลองใช้น้ำร้อนหรือยังครับ............................ ที่บ้านผมเคย SINK อ่างล้างจานตัน น้ำร้อนก็แล้ว เอาไม่อยู่ สุดท้าย

ต้องตัดท่อ แล้วหาลวดแยงเอา ผล........ออกมาดุ้นเบ่อเร้อเลย เป็นแท่งไขมันก้อนใหญ่มากๆ.....................  Shocked Shocked Shocked
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2007, 11:51:41 PM »

ลวดแยงรูใช้สายไมล์รถยนต์ก็ใด้ครับไปขอตามอู่ซ่อมรถ   Wink

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์