ช่วงนี้มีอบรบติดตั้งแอร์ไหม สนใจทำเป็นอาชีพเสริม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 01:26:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้มีอบรบติดตั้งแอร์ไหม สนใจทำเป็นอาชีพเสริม  (อ่าน 9324 ครั้ง)
jojosan
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 01:02:02 PM »

คือสนใจทำอาชีพนี้ อีกอย่างกรุงเทพมันก้อร้อนขึ้นทุกวัน ไม่ว่าหน้าไหนๆ ก้อต้องเปิดแอร์ เลยอยากรู้ว่าช่วงนี้มีอบรบติดตั้งแอร์ไหม สนใจทำเป็นอาชีพเสริม

ใครทราบช่วยบอกทีครับ ผมอยู่แถวรังสิตน่ะ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2009, 08:51:32 AM »

ลองโทรเช็คไปที่กรมพัฒนาฝีมือแรงงานดูก่อน(ในพื้นที่)
ว่าแต่ทำอารายอยูเหรอครับคือว่าแอร์ดูง่ายแต่ทำยากนะแบบว่า(เรเบอรดีๆนี้เอง)หรืออีกอย่างเค้าเรียกอาชีพสังคมรังเกียด
แต่ทำได้ก็สุดยอดนะมันดีแตต้องเรียนก่อน
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 11:05:20 AM »

ไปหาที่เรียนเถอะครับ อยากทำเป็นอาชีพเสริมก็อยู่ได้แต่ต้องรู้จริงหมั่นค้นคว้าเรียนจากตำราควบคู่
กับประสพการณ์ มีเพื่อน มีอาจารย์ สายวิศวก็มี (วิศวเครื่องกล ปรับอากาศ) ไม่ใช่อาชีพสังคมรังเกียจ
หรอกครับ ตั้งแต่ผมยึดอาชีพนี้ไม่เคยมีคนพูดว่า "รังเกียจอาชีพนี้เลย" มีแต่ถามว่าจบจากไหน..?
และมันเป็นอาชีพที่อยู่ได้ถ้าอดทนจนเข้าใจ Wink HAPPY2!!

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 12:31:41 PM »

จริงแล้วที่บอกไปอย่างนั้นเพราะว่าให้ปรับตัวให้ได้ก่อนครับ
เคยมีคนจบ ป ตรีมาทำงานด้านเอกสารอยู่ในห้องแอร์สบายต่อตกงาน
ไปอบรมทำแอร์1-3เดือนเสียเวลาแต่ยอมจบมาไปทำแอร์
งานแรกมือไม้แหกหมดแถมหมุดเข้าใต้ฝ้ายักไยเต็มหัวลงมาตกใจ
ส่องกระจกดูตัวเองรับไม่ได้มอมแมมไปหมดแถมเหนือยสุดๆๆ
จึงยอมไปหางานอื่นทำแต่ก็มีคนที่ทำได้อีกหลายคนอันนี้สุดยอด
ต้องยอมรับแต่ก้เป็นกำลังใจให้เพราะแต่ล่ะคนไม่เหมือนกัน
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 12:40:00 PM »

ช่างที่ร้านผมก็จบ ป ตรี นะครับ
แต่ผมจบ ป4  Tongue

รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 12:57:09 PM »

ผมบอกให้นิดหนึ่ง
อาชีพช่างแอร์ ต้องเป็นคนละเอียดอ่อนนะครับ

เพราะคนที่ติดแอร์ส่วนมากจะเป็นคนมีตัง
บ้าน หรือ บ. ก็ใหญ่ๆโตๆ
ถ้าทำไม่ดี ก็ได้แต่งานเล็กๆ(คนชั้นล่าง)
ถ้าทำดี ถูกใจคนรวย ก็มีแต่งานใหญ่ๆ(งานคนรวย)

เรื่องแบบนี้คุยกัน  หรือบอกกันไม่หมดหรอกครับ ต้องคิดเองและเข้าใจเองว่า จะทำอย่างไรให้ผลงานออกมาดี ลูกค้าพอใจ เอาแค่ล้างแอร์นะครับ ถ้าล้างดี ล้างแล้วบ้านลูกค้าไม่สกปรก ไม่เบียก
(บ้านบ้างบ้านหรือห้องบ้างห้องเขาปูพรมนะครับ ถ้าฝุ่นหรือน้ำลงไปที่พรม ลูกค้าคงไม่ชอบแน่)

และบางครั้ง แค่คุยกันลูกค้าก็ไม่ชอบแล้ว  Tongue
เรื่องนี้มักจะเข้าตัว  Tongue
แต่ไม่เป็นไรเล่าสู่กันฟัง Tongue
เช่นผมจะจ้างช่างมาติดตั้ง ผมก็ต้องคุยกับช่าง ว่าช่างจะติดอย่างไร ใช้อะไรเจาะรู ใช้อะไรดัดท่อ อะไรบ้างมาณนี้ ถ้าคุณไม่มี ผมก็ไม่ช่างเป็นต้น เพราะผมไม่ชอบช่างที่ทำงานไม่ยอมลงทนเครื่องมือในการทำงาน
การเจาะรู ต้องมีเครื่องดูดฝุ่น และถ้ารู้ใหญ่ต้องมีดอกใหญ่ ไม่ใช่ใช้ดอกเล็กเจาะหลายๆรู มันไม่สวย มันไม่พอดี แล้วก็เอาปูนขาวมาเปิด
และการยกอุปกรณ์ เครื่องแอร์ ต้องยกดีๆ ไม่ให้ตัวเครื่องมีรอย

prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 01:48:01 PM »

ท่านครับ

ที่ผมเจอเชื่อมัยครับว่า(งานเล็กๆคนชั้นล่าง)บอกไป1500ให้2000กว่าจริงๆนะท่าน(แบบว่าคนจนผู้หยิ่งใหญ่เหมื่อนในเพลงเลย)

แต่งานใหญ่ๆ(งานคนรวย)เนี้ยโอ้พระเจ้าต่อแล้วต่ออีกแถมจูแอนด์จี้อีกต่างห่างหนักตรงทีผิดนิดเดียวเงินไม่จ่าย(แบบว่ายิ่งรวยยิ่งงก)

เล่าสู่กันฟังครับเจ้านายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 02:02:06 PM »

ถูกต้องครับ
เชื่อครับ
คนจน(คนชั้นล่าง)เขาไม่ต่อ
คนรวย ต่อแล้วต่ออีก ก็จริงครับ
ผมก็ผ่านมาหมดแล้วละ แต่ก่อนผมเคยคิดว่าผมทำแค่ระดับล่างก็พอ แต่ทุกวันนี้ ผมคิดใหม่แล้ว คือทำระบบล่างไม่พอครับ  Tongue ต้องทำระดับกลางและบนด้วย และหลังๆนี้ผมจะทำระดับล่างน้อยลง เพราะไม่ค่อยเจอคนที่เรียก1500 จ่าย2000 บาทแล้วครับ หรืออาจเป็นเพราะค่าตัวผมสูงเกินไป แต่ผมว่าไม่แพงนะผมคิดเท่าช่างทั่วๆไปนั้นเหละ ตั้งจานKU 1000 บาท เอง  แต่คนชั้นล่างให้ผมแค่ 200 บาท (บางคนเองนะ)ผมเลยไม่ทำ  Tongue

yo25
member
*

คะแนน12

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 09:26:13 AM »

ผมเจอบ่อยอย่างคนรวยบางคนนะครับ คือบอกว่าซ่อมประมาณ 1500 บาท นะฟี่ 1000 ได้ไหม สู้คนจนไม่ได้บอก 1500 ฟี่ให้เลย2000( แถมค่า ทิบอีกต่างหาก)  เยี่ยมมาก
nit3
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 03:46:13 PM »

วัยเกษียณแล้ว จะทำไหวมั๊ยงานนี้ จะได้ไปเรียนมั่ง
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 05:29:46 PM »

เรียนมาเพื่อเป็นนายคนก็ได้ครับ
หมายถึง งานหลักให้เด็กทำ
คุณเป็นคนสั่งงานและเก็บเงิน
 Tongue

yo25
member
*

คะแนน12

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 06:43:40 PM »

อาจารร์ พรเพพ  พูดถูกครับ  เยี่ยมมาก
nattawat
member
*

คะแนน9

รอยยิ้มนักสู้

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 09:23:52 PM »

แล้วเรื่องเรียน(อบรม)เขากำหนดอายุไหมครับ อยากไปบ้างครับ แบบบางทีไปเจอเคสยากๆก็มึนเหมือนกัน
prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 03:59:38 PM »

-ไม่จำกัดอายุ

-เคสยากไม่มีสอนตามหลักการและเอกสาร(ฟังจดทดลอง)

-แล้วแตบางสถานที่เจอดีก็ดีนะ(ขึ้นอยู่กับผู้บรรยาย)

-บางที่เปิดซีดีหรือสไล้พีเซ้นให้นั้งจด

-หรือบางที่ผู้บรรยายขายหนังสือเครืองมือซีดีแก้มบังคับ

-แตที่ได้คือแน่วิชาการแต่สบการคุณต้องเรียนรู้เอง

-อย่างที่คุณทำอยู่ตอนนี้ถูกแล้ว (ถามในเว็บ-ซื้อหนงสือม่าอ่านเพิ่ม-จ้างช่างเก่งในบริษัทใหญ่มาช่วยทำแพงหน่อยแต่คุ้มเพราะเค้าสบการสูง)

-รับงานทำไปเลื่อยๆๆ

เข้าใจมั้ย  นัด ทา วัด
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 04:33:21 PM »

เจอเคสยากๆก็มึนเหมือนกัน
เคสยากๆ ผู้บรรยาย ยังเอาไม่อยู่เลย 

***เราต้องทำความเข้าใจว่า งานนี้มันคืองานภาคสนาม
      ผู้บรรยายหรือครูที่อบรม เขามักไม่ได้ทำงานภาคสนาม
      ดังนั้น เขาจึงไม่เก่งเรื่องนี้
      คือครูเก่งในห้องแอร์

*** และคนที่เก่งในภาคสนามเขาจะไม่ค่อยมีโอกาศขึ้นไปพูดหรือบรรยายครับ(แบบว่าจบมาคนละทาง) เพราะหน้าที่เขาคือทำงานภาคสนาม และต่อให้ มีคนจ้างให้เขาขึ้นไปพูดเขาก็พูดไม่เป็นละครับ (ไม่ได้ฝึกพูดฝึกสอนผู้อื่นมา)

(ขอยกขาตัวเองสักหน่อย ผมก็เก่งมากเลยนะในภาคสนาม แต่ให้ขึ้นไปบรรยายก็จบข่าวครับ )

***เวลาเรียนหนังสือเขายังแยกเรียนเลย สอนในห้องก็ อ.ท่านหนึ่ง สอนภาคสนามก็ อ.ท่านหนึ่ง
      หลายๆโรงเรียน(โรงเรียนดังด้วยนะ เรียนมาก็หลายปี จบออกมา หา TR HOR OUTไม่เจอ ก็มีมาก ดังนั้น ทุกวันนี้ เขาจึงให้เรียนที่โรงเรียน 2 วัน ออกมาเรียนกับช่างตามร้านซ่อมทั่วไปสัก3วัน เพื่อให้นักเรียนจบมา มีทั้งความรู้ทางทฤษฎีและภาคปฏิบัติ

nattawat
member
*

คะแนน9

รอยยิ้มนักสู้

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 08:01:01 PM »

ขอบคุณครับ  wav!!
prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 11:45:49 AM »

ขอยกขาตัวเองสักหน่อย ผมก็เก่งมากเลยนะในภาคสนาม แต่ให้ขึ้นไปบรรยายก็จบข่าวครับ

ผมว่าท่านพรเทพบรรยายได้นะเพรียงแต่ยังขาดความมั้นใจเท่านั้นเอง (เซลเอ้กตรีม)หนูทำได้

ผมมีคำแนะนำดีๆเพื่อว่าท่านสนใจ

-มีหลักสูตรสำหรับการเป็นวิทยากรภายใน(เทรนเดอะเทรนเนอร์)ลองอบรมดูสิครับได้ประโยน์นะถามว่าแล้วไดอาราย

-นำไปต่อยอดเปิดรับผู้ที่สนใจเรียนในวิชาชีพที่ท่านมีถ่ายทอดให้ลูกสิดที่อยากเรียน

-เคยมีแถวบางบอนหลักสูตรแอร์หลอกไม่รู้แต่ค่าเรียน3วันหมื่นกว่าบาทมีคนที่ไมรู้ก็ไปเรียน(สโลแกนเรียน3วันเป็นเลยแถมหางานให้อีก)นั้นคือของเค้า

-แต่ของท่านผมว่ารับไม่ต้องแพงสอนจริงรู้จริงทำจริงแถมฝึกงานที่ร้านได้อีกเครดยากเครดง่ายรู้หมดเพราะบ้างที่เรียนมาทำไม่ได้ก็มี

ลองดูไม่แปลก จากหนูถึงราชสีห์
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2009, 11:52:28 AM »

ขอบคุณครับ
(ผมพูดน้ำไม่เป็น ผมพูดเป็นแต่เนื้อ เขาพูดได้ 3 วัน ถ้าผมพูด 3ชม.ก็จบแล้ว 5555555555  ) ju_ju!!

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์