ขอความคิดเห็นครับ เรื่องการทำโปรเจค
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 08:33:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นครับ เรื่องการทำโปรเจค  (อ่าน 3582 ครั้ง)
chang_thailang
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 11, 2009, 12:21:30 PM »

เอาแน่ เยี่ยมมาก  ตอนนี้ทำโปรเจ็คเกี่ยวกับพลังงานอยู่ครับ คือว่าจะทำกังหันเติมอากาศ แล้วใช้มอเตอร์ DC 24 V เป็นต้นกำเนิด แล้วเอาไปขับ เจนเนอร์เรเตอร์ที่ใช้รอบต่ำ(เจนกังหันลม) แล้วค่อยไปขับกังหันเติมอากศอีกที มีโอกาศเป็นไปได้ไหมครับ Sad Sad

member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 10:26:51 AM »

งง งงรบกวนด้วยน่ะครับ Sad Sad
chatAV
member
*

คะแนน12

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 08:45:00 PM »

ผมอ่านเงื่อนไขแล้วยังงงอยู่ครับ ถ้าเอาที่ผมเข้าใจน่ะ
คือ ใช้มอเตอร์ 24V.  มาหมุนกังหัน และมาหมุนเครื่องปั่นไฟ ละก้อ
จะเป็นการสิ้นเปลื่องพลังงานมากกว่าครับ ก็คือ มอเตอร์ 24V. ต้องทำงาน
2 งานในเวลาเดียวกัน ซึ่งหลักการทำได้ครับ แต่กำลังไฟจากเคื่องปั่นไฟ
จะได้ออกมาน้อยกว่ากำลังที่มอเตอร์ทำงาน เพราะถึงจะเอามอเตอร์มาปั่นไฟโดยตรง
ก็ไห้ไฟน้อยกว่ากับการที่มอเตอร์ใช้ไป เนื่องจากการสูญเสียหลายๆประการครับ
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 02:18:22 AM »

คือว่าอย่างน้อยก็น่าจะประหยัดพลังงานได้บางส่วนน่ะครับ เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์