เครื่องซักผ้าไม่ค่อยจะปั่นเลยทำยังไงดีคะ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 03:09:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้าไม่ค่อยจะปั่นเลยทำยังไงดีคะ  (อ่าน 4183 ครั้ง)
noopinky
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 03:53:51 AM »

เครื่องซักผ้าที่บ้านพอถึงช่วงที่จะปั่นแล้วมันจะไม่ค่อยยอมปั่นค่ะ
มันจะวนไปเป็นซักน้ำดีต่ออีกหลายรอบกว่าจะปั่น
เสียเวลาและเปลืองน้ำมากค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรคะ
ถ้าจะให้ช่างซ่อมเสียค่าซ่อมแพงไหมคะ
แล้วต้องไปซ่อมที่ร้านที่รับซ่อมเครื่องซักผ้าใช่ไหมคะ
ไม่รู้ว่าตั้งกระทู้ถูกห้องไหมคะนี่ เห็นมีหลายห้องงงๆค่ะ

วันเกิดอย่าลืมทำบุญวันเกิดกันบ้างนะ ทำบุญกับพ่อแม่นี่ละได้บุญเยอะสุดละ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 09:04:57 AM »

-รายละเอียดควรมีมากกว่านี้ครับเช่น
-ยี่ห้อ รุ่น
-อาการที่ไม่ปกติในตอนหลังๆและก่อนเสีย
 พยายามให้รายละเอียดมากๆจะได้รับคำตอบที่ถูกต้องครับ

เยี่ยมมากชอบมอตโต้ครับ
[color=pink]วันเกิดอย่าลืมทำบุญวันเกิดกันบ้างนะ ทำบุญกับพ่อแม่นี่ละได้บุญเยอะสุดละ[/color]

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
noopinky
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 09:15:43 AM »

ขอบคุณมากค่ะคุณ b.chaiyasith   Grin

ยี่ห้อ national ค่ะ เก่ามากแว้วว แหะๆ
รุ่นดูที่ตรงฝาบนเครื่องเขียนไว้ว่า NA F5501T ไม่ทราบว่าใช่ชื่อรุ่นมันรึเปล่าคะ

อาการก่อนหน้าก็ซักและปั่นได้ปกติค่ะ
พอมาช่วงนี้ซักอย่างเดียวพอถึงช่วงจะปั่นไม่ยอมปั่นค่ะ
จะวนกลับไปซักน้ำดีใหม่อีกหลายรอบกว่าจะปั่น
บางครั้งก็ไม่ปั่นเลย T_T ต้องเปิดๆปิดๆ เครื่องใหม่ ให้ซักใหม่

คือถ้าอาการมันหนักมาก แล้วซ่อมแพงก็กะว่าจะซื้อเครื่องใหม่ดีกว่ารึเปล่าคะ
เกรงว่าซ่อมแล้วจะไม่คุ้มหรือเปล่า แต่ถ้ายังพอซ่อมได้แล้วไม่แพงมากก็จะลองซ่อมดูน่ะค่ะ

วันเกิดอย่าลืมทำบุญวันเกิดกันบ้างนะ ทำบุญกับพ่อแม่นี่ละได้บุญเยอะสุดละ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 10:38:19 AM »

-เปิดฝาครอบตรงที่โซเล็นนอยส์น้ำ้เข้าออก ตรวจดูสายต่างๆโดยเฉพาะตรงที่วัดระดับน้ำ อาจที่เสียบ
เป็นสนิม หรือสกปรก หรือมีล่องรอยหนูกัดแมลงสาปแทะ ทำความสอาดด้วยการถอดสายเสียบออก
ใช้คัตเตอร์ขูดตรงที่เสียบให้สอาด และตรวจดูท่อน้ำที่เสียบกับถังมายังตัววัดระดับบางทีตันจากผง
ซักฟอก ถอดด้านล่างแล้วใช้ลวดทำความสอาด บางทีท่อเก่ารั่ว
 สรุปว่าสาเหตุมาจากระบบควบคุมน้ำไม่ปกติครับ Cheesy

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
noopinky
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 08:32:26 PM »

-เปิดฝาครอบตรงที่โซเล็นนอยส์นำ้เข้าออก ตรวจดูสายต่างๆโดยเฉพาะตรงที่วัดระดับน้ำ อาจที่เสียบ
เป็นสนิม หรือสกปรก หรือมีล่องรอยหนูกัดแมลงสาปแทะ ทำความสอาดด้วยการถอดสายเสียบออก
ใช้คัตเตอร์ขูดตรงที่เสียบให้สอาด และตรวจดูท่อน้ำที่เสียบกับถังมายังตัววัดระดับบางทีตันจากผง
ซักฟอก ถอดด้านล่างแล้วใช้ลวดทำความสอาด บางทีท่อเก่ารั่ว
 สรุปว่าสาเหตุมาจากระบบควบคุมน้ำไม่ปกติครับ Cheesy

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ คุณ b.chaiyasith
ท่าทางจะเป็นแบบที่คุณว่าจริงๆค่ะ
เพราะไม่เคยทำความสะอาดเลย
ยังไงเดี๋ยวขอไปงมๆทำตามที่คุณบอกมาดูก่อนนะคะ
ไม่รู้จะถอดเข้าถอดออกถูกรึเปล่านิ แหะๆ

nnam
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 10:54:36 PM »

การที่เครื่องปั่นเเล้วมาเริ่มการเติมน้ำใหม่มีเหตุดังนี้ครับ1.น้ำเข้าเครื่องเบาไปหรือมีสิ่งสกปรกมาอุดตันมอเตอร์น้ำเข้าครับ.2.การวางเครื่องต้องวางอยู่กับพื้นที่ตรงครับเพราะเวลาถังปั่นเนี่ยจะต้องหมุนด้วยความเร็วครับถ้าถังเอียงถังปั่นจะไปชนกับสวิชท์จับถังเอียงทำให้ตัวเลขเพิ่มขึ้นเพื่อเติมน้ำใหม่ครับนั้นเป็นระบบป้องกันการเสียหายจากการซักของบริษัทต่างที่ออกเเบบเครื่องซักผ้าครับ3.ท่อน้ำทิ้งเครื่องซักผ้าต้องระบายน้ำไม่ดีเนื่องจากเครื่องซักผ้าเเบบเปิดฝาบนไม่มีมอเตอร์ขับน้ำจึงต้องวางสายให้ต้ำให้น้ำไหลได้สะดวกครับเพราะถ้าน้ำไหลออกจากถังซักช้าเมื่อเวลาถังจะหมุนจะมีน้ำหนักที่มากจึงทำให้ตัววัดรอบของเครื่องเเจ้งการทำงานที่ผิดพลาดครับเเละถังอาจจะล้มไปโดนสวิชท์เปิดฝาหรือสวิทช์ถังเอียง4.เวลาซักตรวจสอบผ้าที่ซักครับว่ามีการของผ้าหรือใช้ผิดขนาดไปหรือ5.สปิรงยึดถังเสือมหรือขึ้นสนิทไม่6.ตัวเฟรสเชอร์ที่ควบคุมการเติมน้ำเสือมหรืไม่.7.สายพานเริ่มเสื่อมสภาพไม่เพราะมีผลเกี่ยวกับเเรงหมุนเเละการเปลี่ยนเวลาขึ้นครับ...ยินดีเเนะนำครับผิดหรือถูกขออภัยครับคุณอ้วน0865713579
noopinky
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 02:53:09 AM »

ที่คุณ b.chaiyasith แนะนำมายังไม่ได้ลองทำดูเลยแหะๆ
กำลังงงๆว่าจะแกะเปิดอะไรตรงไหนยังไง

ขอบคุณคุณอ้วนด้วยค่ะที่แนะนำ
เดี๋ยวสงสัยว่าจะต้องปรับวางเครื่องใหม่ด้วยซะแล้วสิ
ตอนนี้ไม่ได้วางบนพื้นเรียบน่ะค่ะ

ว่าแต่ถ้าหากอาการนี้ถ้าให้ช่างซ่อมให้เค้าจะใช้เวลาซ่อมนานมั้ยคะ
แล้วค่าซ่อมจะแพงมากมั้ยคะ

ขอบคุณทุกท่านเลยนะคะ ใจดีจัง ^_^

kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 12:10:18 AM »

สปริงคลัซ  โช้ค   สปริงคลัซหลวมทำให้จานซักหมุนก่อนถังบั่นทำให้ผ้ารวมกันเป็นก้อน ไม่สมดุล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์