มอเตอร์คอยเย็นแอร์มิตซูบิชิหมุนเบาครับช่วยด้วย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 24, 2024, 08:28:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มอเตอร์คอยเย็นแอร์มิตซูบิชิหมุนเบาครับช่วยด้วย  (อ่าน 5179 ครั้ง)
vakimtum
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 12:47:33 AM »

ขอสอบถ้าพี่ช่างทุกท่านครับ ผมมีปัญหาจะลบกวนพี่ช่างทุกท่านครับ คือว่าแอร์ที่บ้านไม่เย็นครับเลยเรียกช่างมาล้างแอร์ครับ แต่พอล้างแอร์เสร็จช่างเปิดแอร์ไม่ติดครับ แล้วบอกว่าน่าจะมีปัญหาที่แผงคอนโทนครับ แล้วทางช่างก็ดูอยู่นานเลยบอกว่าเดียวเอาตัวสวิตที่ให้กับห้องแบบแอร์รุ่นเก่ามาให้ก่อน พอช่างเอามาติดตั้งให้แอร์ทำงานปกติแต่พัดลมหมุนช้าครับและทำให้แอร์เย็นช้ามากแล้วที่คอยร้อนทั้ง ท่อ Hi และ Lo เย็นครับ เลยสอบถามเพื่อนเพื่อนบอกมา มอเตอร์แอร์รุ่นใหม่เป็นไฟ DC แต่มาวัดที่สวิตที่ช่างเป็นให้ใหม่มันเป็นไฟ AC ครับเลยถอดคอยเย็นเห็นสายไปมอเตอร์มันมีทั้งหมด 6 เส้นครับขอถามเลยแล้วกัน

1. ถ้าเราจะต่อให้มอเตอร์มันหมุนแรงกว่านี้ได้เปล่าครับเพราะวัดไฟที่ไปหามอเตอร์มันเป็นไฟ AC ครับ
2. ถ้าต่อให้แรงให้ไฟ DC กี่โวลต์ครับ
3. ถ้าจะต่อเป็น Step ให้เห็นพัดลมตั้งพื้น ให้ Hi กี่โวลต์ Med กี่โวลต์ Lo กี่โวลต์ครับ
4. แล้วอันที่จำเป็นที่สุดเลยเพราะเป็นปัญหาใหญ่สำหรับผม สายไหนต่ออย่างไรครับถ้ามีรูปภาพประกอบจะเป็นพระคุณมากเลยครับเพราะเห็นมี C start หรือ C Run อยู่ด้วย
    สุดท้ายนี้ขอให้ web board นี้อยู่กับบรรดาพี่ช่างทุกคนครับ ขอให้รวยๆทุกคนนะครับพี่

yo25
member
*

คะแนน12

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 08:42:46 AM »

มอเตอร์ที่มีสาย 6เส้น นี่ใช้กลับแผงสวิตท์ ไม่ได้ (ผมลองทำแล้ว )แต่ถ้าเป็นมอเตอรที่มีสาย 5 เส้น ใช้กลับสวิตท์รุ่นเก่าได้ Kiss
rungwat
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 07:35:01 PM »

ลองดูที่หน้ากากของแอร์ดูครับผมว่าน่าจะมีวงจรให้ดูนะครับ
หรือไม่ท่านช่วยบอกที่ครับว่าสายมันมีสีอะไรบ้าง

ปล.ที่จริงตอนตามที่ท่านเล่ามา ถ้าก่อนที่ช่างจะล้างเรายังใช้แอร์ได้ปกติวงจรก็ไม่น่าจะเสียนะครับ อาจจะเป็นที่เวลาช่างล้างแล้ววงจรมันชื้นก็เลยทำให้เปิดไม่ติดก็ได้ผมเคยเจอครับ เอาโบว์เวอร์เป่าก็ติดแล้วครับ จะไปเปลี่ยนวงจรเราทำไม
แอร์ดีเลยกลายเป็นแอร์ noname เลย...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์