ใช้อุปกรณ์ หัวแร้ง มิเตอร์ เครื่องเป่าลมร้อน ที่ดูดตะกั่ว อื่นๆ รุ่นใหนกันบ้าง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 10:02:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้อุปกรณ์ หัวแร้ง มิเตอร์ เครื่องเป่าลมร้อน ที่ดูดตะกั่ว อื่นๆ รุ่นใหนกันบ้าง  (อ่าน 6096 ครั้ง)
pakuridon
member
*

คะแนน6

« เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 09:58:39 AM »

แต่ละคนน่าจะมียี่ห้อ รุ่นที่ใช้ประจำ มาแนะนำกันได้ครับ

ปล.แนะนำหัวแร้งให้ด้วยนะครับสนใจแบบปากกาครับ อิอิ

sutat212
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 04:11:18 AM »

เอาจากประสบการณ์ เลยน่ะครับ เอาเครื่องมือพื้นฐานก่อน เลยน่ะครับ หัวแร้งแนะนำให้ใช้ยี่ห้อ Hakko ที่ดูดก็ hakko ที่แนะนำเพราะสินค้าของเขาใช้ได้แต่จะบอกว่าดีเลยก็ไม่ได้พักหลังๆ เจอไม่ดีบ้าง และอีกอย่างคืออะไหล่มีเกือบทุกอย่างผม ใช้มันหลายยี่ห้อแล้ว ไม่ว่าของจีน goot antek weller pace metcal แต่ผมชอบ Hakko เมื่อก่อน antek ใช้ดีกว่าแต่ไม่มีใครนำเข้าแล้ว เครื่องมือชิ้นต่อไป มิเตอร์เข็ม มีหลายยี่ห้อแต่ เท่าที่ลองใช้แล้ว sanwa ใช้ดีพอสมควรแถมตอนนี้ลดราคาแล้ว kyoritsu ก็ใช้ได้เลยที่เดียว ส่วนของปลอมก็แล้วแต่กำลังทรัพย์แต่ล่ะคนครับแต่ผมเคยใช้มันอยู่แต่ถ้าต้องใช้มันทุกวันลืมมันไปเลยครับ ใช้ของแท้ดีกว่า เครื่องมือชิ้นต่อไป ดิจิตอลมิเตอร์ ยี่ห้อที่คิดว่าดีและได้รับความนิยมในตอนนี้ ก็คงไม่พ้นยี่ห้อ Fluke ทนจริง วัดค่าได้เที่ยงตรงแถมใช้ในงานประกอบเครื่องบินด้วย สมราคาเขาล่ะ แต่ราคาค่อนข้างสูง ถ้าทุนน้อย มีของจีนราคาไม่สูงมากนักเช่น Uni-t yugo พวกนี้มักกินถ่านวัดผิดกลับบ้านเก่าง่ายๆๆ ของญี่ปุ่นน่าใช้ก็มี เช่น sanwa kyoritsu และยังมีอีกหลายยี่ห้อ เครื่องมือต่อไป สโคป มีทั้งอนาล็อก ดิจิตอล มีหลายยี่ห้อ อันนี้ไม่กล้าวิจารณ์ เพราะความรู้น้อย แต่ส่วนตัวชอบและใช้ มันอยู่ก็ tektronix ถ้าช่างทั่วไปจะใช้ hameg gw rigol ก็ใช้ได้ครับแต่ถ้าระดับไฮโซก็ พวก tektronix flukescopemeter agilent แล้วแต่ว่างานระดับใหน เครื่องมือทั่วไปเช่น คีมไขควง แล้วแต่ละคนจะเลือกหามาแล้วกันครับ แต่ผมมียี่ห้อแนะนำครับ ไขควง wiha engineer chamtion คีม goot wiha hakko topman kaiba piergiacomi มีให้เลือกหลายขนาดครับแล้วแต่กำลังทรัพย์ แต่ถ้าคุณคิดว่าอยากได้เครื่องมือดีๆๆมีคุณภาพและต้องการลงทุนครั้งเดียว ยี่ห้อที่ผมแนะนำรับรองไม่ผิดหวังเพราะเอามาจากประสบการณ์ที่ใช้งานจริง หวังว่าคงเป็นแนวทางให้เพื่อนช่างที่ต้องการ เครื่องมือที่มีคุณภาพจริงๆๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์