ลงวินโดว์แล้วเครื่องรีสตาร์ทตลอด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 03:29:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลงวินโดว์แล้วเครื่องรีสตาร์ทตลอด  (อ่าน 11202 ครั้ง)
helpdesk
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 09:34:52 PM »

อยากทราบน่ะคะว่าเป็นอะไรเท่าที่เช็คดูอุปกรณ์ทุกตัวปกตินะคะคิดว่าเป็นที่บอร์ดเวลาจะลงวินโดว์ลงไปได้สักพักมันก็รีสตาร์ทตัวเองตลอดใครพอทราบสาเหตุว่าเป็นจากส่วนไหนช่วยตอบที่น่ะคะ

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 10:05:22 PM »

,มันเป็นไปได้หมดครับ  เมนอบอร์ด แรม ซัพพลาย ฮราดดิส

ลองทำความสะอาดแรมก่อน โดยถอดออกมาแล้วเอายากลบ ขัดที่ขาให้สะอาด  ถ้ามีเปลี่ยลองก็ดี ถ้ามีสองตัวให้ถอดลองทีละตัว

ถ้าไม่หาย หาซัพพลายมาเปลี่ยนลอง ถ้ายังไม่หายอีก ลองสแกนฮราดดิส หรือฟอร์แมทดู ว่าผ่านไหม
การตั้งค่าไบออสต่างๆก็สำคัญ ดูให้ดีครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
ss_somsuk
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 01:50:31 AM »

ตามคุณ drdr61♥ เลยคับ อิอิ
ลองทำความสะอาดแรมก่อน โดยถอดออกมาแล้วเอายากลบ ขัดที่ขาให้สะอาด  ถ้ามีเปลี่ยนลองก็ดี ถ้ามีสองตัวให้ถอดลองทีละตัว

แต่ถอดแรมใส่ไปดีๆ นะคับ เด๋ว เมหือนผม ถอดใส่ ไม่ดี แรมไหม้เสีย เหมือนผม  เศร้าจัง
ถ้า ฟอร์แมท ทำ backup ไว้ก่อนก้อดีคับ
helpdesk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 08:55:44 AM »

เช็คอุปกรณ์ทุกตัวแล้วน่ะคะปกติดีไม่มีปัญหาแต่ที่คิดว่ามีปัญหาน่าจะเมนบอร์ดแต่ไม่ทราบว่าถ้าแฟลชไบออสจะหายไหมน่ะคะ
ps2518
member
*

คะแนน6

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 10:45:31 AM »

ก่อนที่มันจะรีสตาร์ท หน้าจอฟ้องอะไรหรือเปล่าครับ?  ส่วนมากถ้า hardware มีปัญหาน่าจะเกิดปัญหาจอฟ้าขึ้นมา ถ้ามันไม่ฟ้องอะไรเลย แล้วรีสตาร์ทเลย น่าจะเช็คที่เพาเวอร์ซัพพลายครับ เคยเจอเครื่องรีสตาร์ทเองบ่อย ๆ โดยไม่ฟ้อง error ลองเปลี่ยนเพาเวอร์ซัพพลายก็หายครับ ลองทำดูนะครับ
helpdesk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 04:07:57 PM »

ตอนนี้ลงวินโดว์ได้แล้วโดยการdisable onbord ทุกตัวแล้วลงวินโดว์ได้แต่ปัญหาคือลงวินโดว์มาแล้วเครื่องก็ยังรีสตาร์ทอยู่พาวเวอร์ซัพพลายก็เป็นของใหม่น่ะคะอุปกรณ์ทุกตัวลองใช้กับเครื่องอื่นไม่มีปัญหาอะไรน่ะคะใครพอสอบว่าต้องทำยังไงกับการแก้ปัญหาที่เมนบอร์ดตอบทีน่ะคะ
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 08:35:41 AM »

ผมเคยเจออาการที่คล้ายๆแบบนี้ คือลง windows ได้ปกติแต่พอเล่นไปได้ประมาณซัก 50 นาที เครื่องจะรี แล้วพอบูตขึ้นมาใหม่ปรากฎว่ามันฟ้องว่า bios พัง ตอนแรกคิดว่าเป็นที่บอร์ด ก้อเลยส่งเคลมบอร์ดกลับมาก้อยังเป็นอยู่จนเพื่อนแนะนำให้ลองเทสแรมดู ปรากฎว่าเจอ error ที่แรม 2พันกว่าจุด ทีนี้จะถามว่าอาการเครื่องรีตัวเองเนี๊ยมันเข้าแล้วรีเลย รึว่ารอซักพักแล้วมันรี อีกอย่างนึงนะครับ ลองเปลี่ยนแรมรึยังครับผม ลองเอาแรมอื่นมาใส่บอร์ดตัวนี้ก่อน ถ้าเปลี่ยนแล้วยังไม่หายให้ลองเปลี่ยน HDD ดูนะครับ ถ้ายังไม่หายอีกแนะนำว่าถ้ามีประกันก้อส่งเคลมดีกว่านะครับ
cham_nan
member
*

คะแนน3

การให้ธรรมะย่อมชนะการให้ทั้งปวง

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 03:00:57 PM »

ที่ผมเคยเจอบ่อย..เปลี่ยนซับพลายแล้วหายครับ..
...ลองดู  Kiss แล้วแจ้งผลด้วยครับ....
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์