เครื่องซักฝ้า Candy รุ่น Eclypsa ไม่เดรนน้ำและไม่ปั่นแห้ง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 04:42:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักฝ้า Candy รุ่น Eclypsa ไม่เดรนน้ำและไม่ปั่นแห้ง  (อ่าน 9132 ครั้ง)
ThaiCyclist
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 12:01:51 PM »

ช่วยด้วยครับ เครื่องซักฝ้า Candy รุ่น Eclypsa เป็นเครื่องฝาหน้า ไม่เดรนน้ำทิ้ง (เป็นบางครั้ง) และไม่ปั่นแห้ง แต่มอเตอร์ซัก หมุนปกติ เครื่องอายุเกือบ 1 ปีแล้วครับ
- ต้องตรวจเช็คจุดไหนบ้างครับ
- ถ้าต้องเปลี่ยน Timer ไม่ทราบว่าแถวบ้านหม้อมีขายหรือเปล่าครับ ราคาประมาณเท่าไหร่

ขอบคุณมาก ๆ สำหรับทุกคำตอบครับ

ThaiCyclist
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 12:03:36 PM »

อายุเครื่องเกือบ 10 ปีครับ ไม่ใช่ 1 ปี ขอโทษครับ พิมพ์ผิดครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 12:23:45 PM »

แก้ที่ระบบน้ำทิ้งก่อนครับ -ปั้มน้ำทิ้ง สายไฟที่เกี่ยวข้อง ถอดปั้มออกมาดูบางทีมีของเข้า
ไปติด สาเหตุไม่ปั่นแห้งมาจากน้ำทิ้งออกไม่หมด คงยังไม่เกี่ยวกับTimerครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
ThaiCyclist
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 12:30:17 PM »

Candy Eclypsa ของผมหน้าตาคล้าย ๆ แบบนี้ล่ะครับ
ThaiCyclist
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 12:32:33 PM »

Timer หน้าตาแบบนี้ล่ะครับ มีขายที่ไหนบ้างครับ ราคาประมาณเท่าไหร่

ขอบคุณครับ
ThaiCyclist
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 12:36:46 PM »

ถ้าเครื่องสั่งให้เดรนน้ำทิ้ง ก็เดรนได้ปกติ ปั๊มทำงานปกติ แต่บางครั้งเครื่องก็ไม่สั่งให้ปั๊มทำงานเลยครับ Cry
ขอบคุณครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 06:28:36 PM »

หมุนนาฬิกาไปตรงทิ้งน้ำวัดดูที่สายปั้มว่ามีไฟ220Vหรือไม่ ถ้าไม่มีไล่ย้อนมาทางนาฬิกา
ถ้ามีไฟปั้มน้ำเสียครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

วันนี้ "ทำดีหรือยัง"

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 07:18:23 PM »

คุณครับลองเปิดแผ่นสีน้ำตาลที่ปิดหน้าสัมผัสของโปรแกรมออก แล้วลองดูซิครับว่า ตรงช่วงเวลาทิ้งน้ำหน้าสัมผัสมีอะไรไปขวางหน้าสัมผัสหรือปล่าว แล้วเช็คไฟตาม
ท่านb.chaiyasith เลยครับ เยี่ยมมาก

@_pct53
ThaiCyclist
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 10:30:06 AM »

ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
แต่ปัญหาของผมเกี่ยวกับการทิ้งน้ำคือ
- เมื่อหมุนมาในตำแหน่งที่ทิ้งน้ำแล้ว บางครั้งก็ทิ้งน้ำ บางครั้งก็ไม่ทิ้งน้ำ
- บางครั้ง ในตำแหน่งที่ทิ้งน้ำ ตอนซักในโปรแกรมปกติไม่ทิ้งน้ำ ต้องหมุน timer ไปอีกรอบหนึ่งให้กลับมาที่เดิม จึงทิ้งน้ำ
- การซักในโปรแกรมหนึ่ง ปกติจะมีการทิ้งน้ำหลายครั้ง แต่ตอนนี้จะทิ้งน้ำเพียง 1-2 ครั้ง เองครับ และไม่เคยปั่นหมาดเลยครับ

* ในตอนที่ปั๊มทำงาน วัดสายไฟที่เข้าปั๊มน้ำได้ 220v
* หมุน timer ไปตำแหน่งทิ้งน้ำ (บางจุดที่ปกติเคยทิ้งน้ำ) ปรากฏว่าไม่มีไฟ 220v และปั๊มน้ำทิ้งไม่ทำงาน

ผมเคยเปิดฝาสีน้ำตาลของ timer ออกแล้วใช้น้ำยาล้างคอนแทคฉีด แต่อาการก็ไม่ดีขึ้นครับ
ผมต้องตรวจสอบอย่างไรต่อไปครับ
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 11:34:37 AM »

แล้วคุณได้วัดหน้าสัมผัสด้วยมิเตอร์หรือปล่าวว่ามันต่อกันไหม(ตั้งRX1)ถ้าต่อก็0โอห์มลองวัดดู ฉงน

@_pct53
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 11:44:55 AM »

พี่ลองเช็คบูชของมอเตอร์เดรนดูรึยังครับ
ThaiCyclist
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 12:27:37 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ

ถ้าผมจะลองต่อตรงโดยจ่ายไฟ 220v ให้ปั๊มน้ำได้ไหมครับ ประมาณว่านำสายไฟ 2 เส้นที่เข้าปั๊มน้ำ ไปต่อตรงกับไฟบ้าน 220v เลย แล้วผลที่ได้จะเป็นอย่างไรครับ
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2009, 02:59:37 PM »

ได้ครับ  Embarrassed Embarrassed Embarrassed

@_pct53
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 10:28:19 PM »

ได้ครับ  Embarrassed Embarrassed Embarrassed

ตามที่พี่เค้าบอกนั่นแหละครับ
แต่แนะนำให้ถอดตัวมอเตอร์ออกจากโข่งก่อน แล้วค่อยจ่ายไฟให้คอยล์มอเตอร์เดรนนะครับพี่
อ๊ะ!ๆ อย่าลืมเช็คด้วยนะพี่ ว่าบูชที่อยู่หลังใบพัดมันหลวมรึป่าว

Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes
TS-KK
member
*

คะแนน24

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 11:35:21 PM »

มอเตอร์เดรนน้ำน่าจะเสียครับ
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 11:39:34 PM »

หากวงจรเดรนน้ำไม่ต่อเนื่องเครื่องจะไม่เติมน้ำเอาหลอดไฟ 220 v ต่อพ่วงกับสายไฟของปั้มเดรน  แล้วคอยสังเกตุว่าเมือถึงเวลาเดรน หลอดสว่าง  น้ำทิ้งมั้ย หาเป็นที่ timer ก็ ซ่อมได้ไม่ยาก
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 10:06:13 PM »

โอ้ว..ไอเดียพี่กล้วยบรรเจิดดีแฮะ  THANK!!
ว่าแต่พี่เจ้าของกระทู้หายไปไหนแว้วหง่ะ  ฉงน
ThaiCyclist
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 12:11:43 PM »

ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ คร๊าบ... เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์