BENZ SOUND ช่วยตอบเรื่องเครื่อง โปรเทค ปล่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 07:12:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: BENZ SOUND ช่วยตอบเรื่องเครื่อง โปรเทค ปล่อยครับ  (อ่าน 9453 ครั้ง)
benclub
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

BENZ SOUND AUDIO

benclub_@hotmail.com
« เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 09:16:53 AM »

ข้างละ 8 คู่   2sc   กับ  2sa   ไพโล่า  แต่ไม่รู้เป็นไร  อัดมาก ๆ ชุด กัน ลำโพงคอยจะตัด  คือเป็นอะไรคับช่วยตอบที  เบสลงที  ตัดเลย เซงครับ   ที่  4  โอม  ครับ  Huh?

benclub_@hotmial.com 

NUILOSO
member
*

คะแนน5

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 04:07:04 PM »

ลองเพิ่มค่า R ที่ วงจรป้องกันลำโพงอะครับค่าน้อยไปรึเปล่า
aumnad
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 10:07:24 AM »

ถ้าเล่น4โอม์ดันเบสเเรงเเล้ว..ตัด 1 วงจรป้องกันอาจ..ทำงานไม่ปกติ 2.วงจรไดร์ขับ.มาปัญหา.อัดเเรงๆ อาจจะมาไฟออกลำโพง...ก็ทำให้วงจรป้องกันลำโพงตัด ดีใจจัง

เล่นที่4 โอม์คือ..การเล่นเเบบปกติ  ไม่หน้ามีปัญหา  เเต่ 4โอม์ของท่านต่อ ลำโพงก็ตัว..ถ้า2ตัว..เเล้วตัด..ก็เกิดจากปัญหา
ที่ผมบอก 1กับ2
เเต่ถ้า4 โอม์ ต่อลำโพงรวมหลายตัวเเล้วล่ะก็  โหลดเกิน..จะทำให้เวลาดันเบสเเรงๆ เเล้ว..จะมีไฟ DC ออกลำโพงนิดๆช่วงที่ดันเสียงเบสเเรงๆ  ลดตัวตัวลำโพงลง  เเต่ถ้ายังดันเล่นอยู่..ก็อาจทำให้วงจรเสียหายได้ครับ
benclub
member
*

คะแนน13

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2009, 04:35:32 PM »

คือชุดกันลำโพงซื้อมาจากร้านครับเป็นชุดสำเร็จ  ใช้ไฟเลี้ยง 24  VDC จากหม้อแปลงลูกเดียวกับภาค  POWER
เดียวผมเอา ภาพมาโพสให้ดูในภายหลัง นะครับ   ลีเลย์  24  v   
IIIIII    IIIII
                IIIIIIII  IIIIIIII
                  IIIIIIIIIIIIIII
                    IIIIIIIIIII
                      IIIIIII
                      I
benclub
member
*

คะแนน13

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2009, 07:59:19 PM »

หนี้  แหละครับเป็นชุดกันลำโพงของเครื่องนี้ครับ  มันคอยจะโปรเทคอ่ะครับ ตอนเปิดดัง ๆ  อ่ะครับ  ตอนกระแทรกช่วงเบส  มันตัดเลย  เวลาตัดผมลองมองดูที่ ลีเลย์ ไฟที่คอนเทคเขียวบัด  แล้วก้อตัดครับ  พอสักคู่มันก้อต่อ เพลง ก้อดัง   
             แต่ผมสังใสว่ามันเป็นเพราะ เครื่องหรือชุดกันลำโพงครับ ไม่เอา....... ขอบคุณ

ไกล้จะออกงานแล้วครับ               กีฬาสีปีนี้ ครับ   ต้องโมดีฟลาย  ครับ       ช่วยทีครับ Kiss Cheesy THANK!!
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 01:34:11 PM »

สวยๆ ไอเดียดี

เรื่องวงจรกันลำโพงเนี่ย  วงจรป้องกันลำโพงทั่วไปมีปัญหาหนึ่งคือ เวลาเบสลงหนักๆแล้วชอบตัด ครับ วงจรไม่ได้มีปัญหาอะไรเลยครับเหตุการณ์แบบนี้  ต้องใช้วงจรป้องกันลำโพงแบบพิเศษผมเคยเว็บไหนแล้วจำไม่ได้ นานมากแล้วทำขายเขาใช้ IC เป็นตัวคุมรับสัญญาณอะไรต่างๆ แก้ปัญหานี้ได้แต่ราคาแพงมากๆเลยไม่สนจนลืมไปแล้ว
nongmai1
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 01:51:43 PM »

คือชุดกันลำโพงซื้อมาจากร้านครับเป็นชุดสำเร็จ  ใช้ไฟเลี้ยง 24  VDC จากหม้อแปลงลูกเดียวกับภาค  POWER
เดียวผมเอา ภาพมาโพสให้ดูในภายหลัง นะครับ   ลีเลย์  24  v   
IIIIII    IIIII
                IIIIIIII  IIIIIIII
                  IIIIIIIIIIIIIII
                    IIIIIIIIIII
                      IIIIIII
                      I

ให้ใช้ไฟเลี้ยงคนละูลูกกับPOWER ครับ
benclub
member
*

คะแนน13

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 05:18:32 PM »

Cheesy     ถ้าหม้อแปลงคน ละลูกมัน ไม่ตัด จริง ๆ หรือครับ     
benclub
member
*

คะแนน13

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2009, 05:54:19 PM »

พี่ ครับ    มีส่วน  ไหมครับ   ที่  ไฟเลี้ยงลำโพง ผม เอาเข้าจากหม้อแปลงตรง ๆ เลย    ไม่ผ่าน การเร็กติฟลายก่อน   เพาะผมคิดว่าในวงจรมี เร็กติฟลายอยู่แล้ว   แต่ในวงจรมี  ไดโอดตัวเดียวครับ  แต่ อยู่ฝัง บวกครับ   แต่ฝังทาง ลบ   ยังไม่มี  ไดโอด  ผมกลัวไฟไม่เป็นไฟตรงจิ่ ครับ   Ac  อาจจะเข้ามาได้หรือเปล่าครับ             ฉงน             เพราะ ผม    ใช้    ลาย  24    0  24    ครับ    แต่  ผมใช่  24   กับ    0   ครับ         
sumatnt
member
*

คะแนน4

sumatnt@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 07:13:27 AM »

ต้องใช้เร็กติฟลาย  wav!!ไดโอดตัวเดียวและไม่มี C ค้อมlaugh2ไฟไม่พอแน่นอน     

ชมรมคนรักเครืองเสียงเทคนิคอุทัย
sumatnt
member
*

คะแนน4

sumatnt@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 09:33:45 AM »

ต้องทำบิตให้มัน  Cool  จากประสบการ ไม่เอา

ชมรมคนรักเครืองเสียงเทคนิคอุทัย
SIAM_SOUND
member
*

คะแนน1

รักแท้มีแค่ครั้งเดียว

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2009, 12:35:34 PM »

ลองปรับที่VR ดูยังคับ
ตัวนี้ผมใช้โพรเทค power1500หวัตอยู
ไม่ยักมีปัญหา
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 09:11:38 PM »

กรณีนี้น่าจะเกิดจากหม้อแปลงครับ....ก่อนอื่นขอถามว่าหม้อแปลงกี่แอมป์ครับ แล้วเครื่องมีกำลังวัตต์เท่าไหร่ครับ และลำโพงที่ใช้กำลังวัตต์มากกว่าเครื่องมากมั้ย.....หากหม้อแปลงกระแสต่ำเวลาเราเร่งเบสมากๆมันจะดึงไฟมาก ไฟที่ไปเลี้ยงคอล์ยรีเลย์ไม่พอจึงทำให้รีเลย์ตัดการทำงาน....ลองเช็คตรงนี้ดูก่อน หากไม่ใช่จะหาทางช่วยแก้ไขให้อีกครับ   Sad

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์