ถามเรื่อง ups หน่อยครับ เปิดไม่ติด
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง ups หน่อยครับ เปิดไม่ติด  (อ่าน 22529 ครั้ง)
moopc1323
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กันยายน 06, 2009, 02:42:16 PM »

เพื่อนให้  ups ยี่ห้อ leonic oa extra 525 มาใช้เพราะเขาไม่ได้ใช้ เขาบอกว่าใช้ได้ปกติ แต่เขาไม่ได้ใช้มานานแล้วเก็บไว้เฉยๆ ผมเลยจะเอาใช้ ปรากฏว่ามันเปิดไม่ติดครับ ก็เลยสงสัยว่าเป็นเพราะแบตในเครื่องหมดหรือเปล่าทำให้เปิดไม่ติด เพราะผมใช้มิเตอร์วัดไฟที่แบตไม่มีเลยครับ ขอถามผู้รู้หน่อยครับว่าถ้าแบตในเครื่องหมดเราเสียบไฟ 220 v แล้วเปิดเครื่องมันจะเปิดติดหรือเปล่าครับ Cheesy

srithaimax ♥1,510
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2009, 09:07:54 PM »

แบตเตอรี่ต้องมีไฟก่อนครับ จึงจะเปิดติด หาแบตลูกใหม่มาแทนก่อนแล้วลองเปิดดูครับ

"ถ้าแบตในเครื่องหมดเราเสียบไฟ 220 v แล้วเปิดเครื่องมันจะเปิดติดหรือเปล่าครับ"อันนี้ตอบได้เลยครับว่า เปิดไม่ติดครับ

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....
moopc1323
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2009, 09:15:16 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณ srithaimax♥  เดี๋ยวจะลองไปหามาเปลี่ยนดูได้ผลยังไง เดี๋ยวแจ้งให้ทราบอีกที HAPPY2!!
moopc1323
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 10:01:03 PM »

สรุปลองเอาแบตที่ดีมาใส่ใช้ได้ครับ HAPPY2!! สงสัยต้องไปซื้อแบตใหม่ เสียดายแบตเก่าจังเลย แบตแบบนี้เอาไปชาร์จจะนำกลับมาใช้ได้ไหมครับ Sad
srithaimax ♥1,510
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 10:05:06 PM »

เปลี่ยนใหม่เถอะครับ  แบตเก่าแล้ว มันเสื่อมตามสภาพครับ

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....
kong/
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน16

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 12:41:35 AM »

เยี่ยมมาก จริงๆแล้วมีวิธีชุบชีวิตแบตเตอรีแห้งนะครับ คือว่าในแบตแห้งจะใช้กระดาษหรือผ้ามาชุบน้ำกรดแทนการใส่น้ำกรดโดยตรงนะครับ และปัญหาส่วนใหญ่ที่แบตเสื่อมก็คือน้ำกรดแห้งครับ
 วิธีก็คือ
1.ใช้ไขควงเล็กๆงัดฝาพลาสติกด้านบนออกแบตบางชนิดจะเป็นฝากลมๆเล็กๆเท่าเหรียญ 5 บาท 6 ฝาก็งัดออกทีละฝา แต่แบตบางชนิดเป็นฝาเดียว 4 เหลี่ยมใหญ่ๆเกือบเท่าขนาดแบตก็งัดออกทีเดียวเลยครับ ง่ายดี
2.คุณจะเห็นรูขนาดเกือบเท่าเหรียญ5บาท 6 รูและเห็นจุกยางดำๆให้ดึงจุกยางออกครับจะเห็นรูเล็กๆมองลงไปจะเจอแผ่นตะกั่ว และเยื่อขาวๆคล้ายทิชชู่
3.นำน้ำกรดเติมแบตเตอรีมาหยดใส่ที่รูทุกรู  รูละประมาณ 1-3 ซีซี
4.ปิดจุกยาง ติดกาวปิดฝา นำไปชาร์จก็ไช้ได้แล้วครับ
ปล. ...วิธีนี้จะไช้ได้ดีมากๆๆๆๆถ้าแบตยังไม่เสีย แต่แค่เสื่อม(แบตเสื่อมสังเกตได้จาก ups สำรองไฟได้น้อยลงคือถ้า ups สำรองได้2-3นาทีสมควรใช้วิธีนี้เพราะคุณจะเหมือนได้แบตใหม่แลยผมทำมาหลายลูกแล้ว)แต่ถ้าแบตเสียเช่นไม่สำรองเลย วัดไฟที่ขั้วแบตได้พอสมควรแต่เมื่อต่อโหลดเช่นหลอดไฟ ปรากฏว่าแรงดันเหลือ2-3โวลต์ก็โยนเข้าร้านของเก่าครับถึงกระตุ้นไปก็ดีขึ้นนิดหน่อย ใช้กับ ups ไม่ได้ครับ

วิธีนี้ทำให้ผมใช้แบตเตอรีมาตั้ง 9 ปีกว่าๆยังไม่เปลี่ยนลูกไหม่เลย
kasolution
member
*

คะแนน0

วิชาซ่อมไม่มีวันตาย ยิ่งรู้ยิ่งแบ่งปั่น ยิ่งได้รับ

jb_shop@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 11:49:55 PM »

ขอบคุณมาก ๆ ครับ เลย ของผมก็เริ่มมีอาการเก็บไฟได้ไม่นาน ได้ต่อชีวิตใหม่ให้แบตเพิ่มขึ้นไปอีกนานเลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์