+เครื่องเช็คเฟส ระบบ เครื่องเสียง ลำโพง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 07:15:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: +เครื่องเช็คเฟส ระบบ เครื่องเสียง ลำโพง  (อ่าน 41231 ครั้ง)
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 02:26:45 PM »

หลังจากหาอยู่ตั้งนาน กว่าจะเจอครับ หาเจอแล้วเลยเอามาฝากสมาชิก เผื่อมีใครต้องการครับ
เห็นเค้าทำขายราคาเป็นหลายพันครับ
ฝากรูปไว้ให้แล้วครับ ซื้อของมาครบแล้ว แต่ยังไม่ได้ลองทำ
มีเวลาทำแล้วยังไงจะมารายงานอีกทีครับ

โหลดเอกสารตัวเต็มได้ที่นี่ครับ
http://www.4shared.com/document/BvJGFoRG/Phase_Checker.html

taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 08:38:20 PM »

ขอบคุณครับ ดีมากเลย
service
member
*

คะแนน76

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 03:00:09 PM »

เห็นเค้าซื้อมาใช้อย่างถูกก็เกือบ 6000 แน่ะ มีใครลองทำได้ผลเป็นอย่างไรมาแจ้งกันบ้างนะครับ ขอบคุณมากครับ
pop9523mix
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 09:07:51 AM »

อยากได้ลายปริ้นด้วยอ่ะครับ
ว่าดเองไม่เป็นอ่ะ
dokmadue ♥
งานระบบเสียงตามสาย-ไร้สาย
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน71

ใจเขามาใส่ใจเรา เรียนรู้ด้วยตัวเอง

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2009, 11:07:22 AM »

Cheesy Cheesy

www.kwachapenchang. com    https://www.facebook.com/sathit.dokmadue 

นายสถิต  ดอกมะเดื่อ 164 ม.8 ถ.สินประดิษฐ์ ต.น้ำอ้อม อ.กันทรลักษ์ จ.ศรีสะเกษ 33110  บัญชี ร้านสถิตอิเล็กทรอนิกส์ 312-0-17184-0 ออมทรัพย์ กรุงไทย สาขากันทรลักษ์
0827548204 ดีแทค LINE 0827548204 สถิตอิเล็กทรอนิกส์
sma
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2009, 09:37:24 AM »

ขอบคุณครับ
anurakxxxx
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 06:39:50 PM »

ไปถึงไหนแล้วครับถ้าเสร็จแล้วขอดูบ้างกำลังจะทำบ้างเหมือนกันครับ
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 08:45:15 PM »

ทำรึยังผมรอฟังผลอยู่นา... Grin
sakorn_2000
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 03:31:53 PM »

ขอบคุณครับ
kiano♥
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 08:57:34 PM »

แวะมาดันกระทู้ครับ เพิ่งมีเวลาทำ เพิ่งจะเขียนลาย pcb เสร็จ พรุ่งนี้จะลงมือทำ ได้ผลยังไงจะรายงานอีกทีครับ
นี่เป็นลายวงจรที่ออกแบบไว้

kiano♥
member

คะแนน337

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 01:42:45 PM »

เพิ่งทำตัวส่งเสร็จ ออกมาหน้าเป็นงี้เอง ทดสอบการทงานปรกติ ต่อไปจะประกอบลงกล่องครับ

kiano♥
member

คะแนน337

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 10:47:29 AM »

หลังจากทดสอบกานใช้งานเรียบร้อยแล้ว ก็ประกอบใสกล่องครับ จะได้ทดสอบกันอีกครั้ง สมกับที่รอมานาน
จากภาพจะเห็นทั้งตัวส่งตัวรับครับ ยัดใส่กล่องขนาดเท่ากัน กว่าจะยัดได้ อิอิ ใช้ความพยายามน่าดู

เสร็จแล้วมาดูซิว่าใช้งานยังไง ถ้าใช้กับเครื่องซีดี ก็ยัดแผ่นซีดีเข้าไปกับเครื่องเล่น ไมค์ก็เอามาจ่อที่ลำโพงตัวส่ง แจ๊คก็เสียบเข้าไป ก็แค่นั้นเองครับ ตามคู่มือที่เค้าให้มาในกระทู้บนสุด แล้วมาดูกัน....
จากภาพแรกด้านล่างนี้ ไฟเขียวติด นั่นคือ เฟสถูกต้องครับ

อ้าว ภาพนี้ไฟแดงติดแล้ว อิอิ เฟสไม่ถูกนั่นเองครับ ไม่ต้องตกใจ ก็กลับขั้วลำโพงใหม่ซะ จะได้รสชาติเสียงแน่นๆกันแบบไม่ต้องตะแคงใจ เอ...เราต่อถูกขั้วเปล่าหว่า...

** แผ่นซีดีทำได้โดยการบันทึกเสียงของตัวส่งเก็บไว้ในคอม แล้วไรค์ลงแผ่นซีดีแบบ AudioCD เก็บเอาไว้ใช้งานครับ

รูปด้านล่างเป็นการทดสอบใช้กับแผ่นซีดีที่ทำขึ้นเองจากการบันทึกเสียงจากตัวส่ง  ... เจ๋งเลยครับใช้กับได้ทุกเครื่องละคราวนี้

dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 01:03:05 PM »

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
พี่ kiano♥  น่าจะทำเป็นชุดคิตหรือชุดสำเร็จเผื่อว่าเพื่อนสมาชิกที่สนใจจะได้ของดีราคาไม่แพงครับ
oley02
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 12:48:15 PM »

หลังจากหาอยู่ตั้งนาน กว่าจะเจอครับ หาเจอแล้วเลยเอามาฝากสมาชิก เผื่อมีใครต้องการครับ
เห็นเค้าทำขายราคาเป็นหลายพันครับ
ฝากรูปไว้ให้แล้วครับ ซื้อของมาครบแล้ว แต่ยังไม่ได้ลองทำ
มีเวลาทำแล้วยังไงจะมารายงานอีกทีครับ

นี่เป็นตัวเต็มครับ
http://www.4shared.com/document/BvJGFoRG/Phase_Checker.html

ผม โหลดไม่ได้ครับ ช่วย อัปโหลดใหม่ให้ที่ครับ... Cheesy
kiano♥
member

คะแนน337

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 10:05:30 AM »

ผมลองกดโหลดดูก็ได้นี่ครับ ใจเย็นๆรอโหลดช่วงที่เซฟเวอร์ว่างๆดูครับ บางทีมันก็โหลดไม่ได้เพราะเซฟเวอร์ไม่ว่าง
tanaphong
member
*

คะแนน0

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 10:51:54 PM »

ใช้กับเสียง เบสได้ไหมครับ
concert_son
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 04:55:50 PM »

สวัสดีครับพี่ๆ  ผมเพิ่งหัดทำวงจรครับ  ผมขอรูปภาพลายวงจรปริ้นหน่อยครับ  และถ้ามีรูปการใส่อุปกรณ์ด้วยจะขอบคุณมากครับ  ผมดูแล้วไม่เข้าใจครับ  รบกวนพี่ๆด้วนนะครับ  และค่า 1 u  และ10 u  3.9m  คืออะไรมีค่าเท่าไรครับ  ขอบคุณครับ
concert_son
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2010, 10:00:28 AM »

ใครรู้ช่วยตอบทีนะครับ  อยากได้ไว้ใช้งานครับผม
concert_son
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2010, 06:45:38 PM »

ผมสนใจครับ จะติดต่อพี่ kianoได้ยังงัยครับ  ผม concert_son@hotmail.com
kiano♥
member

คะแนน337

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 12:41:13 PM »

ถ้าวงจรใช้ไม่ได้ ให้ลองต่อซี 100 uF จากขา 14 ของไอซี 4013 คร่อมกราวด์ไว้ แล้วก่อนต่อเข้ากับไฟบวก ก็ต่ออาร์ 100 โอห์มกั้นไว้ด้วย
ผมไม่แน่ใจว่ามีปัญหากับการออกแบบ PCB ของผมหรือไม่
เ่ท่าที่ทดลองเล่นๆดู ก็ได้ทำให้เข้าใจหลักการทำงานของเครื่องนี้

ตัวส่ง จะส่งสัญญาณพัลล์แคบๆออกมาเป็นจังหวะ ออกมาทางลำโพงของเครื่องส่ง
ตัวรับ จะรับสัญญาณมาทางไมค์ ออปแอมป์ U2B จะขยายสัญญาณ และยกระดับสัญญาณมาที่ครึ่งหนึ่งของไฟเลี้ยง
เพราะวงจรนี้ไม่ได้จ่ายไฟแบบ +-  ออปแอมปฺ์ U3A, U3B จะทำหน้าที่เหมือนวงจรเปรียบเทียบแรงดัน
จะคอยตรวจวัดว่าเฟสที่ได้รับมาเป็น เฟสลบมาก่อน หรือเฟสบวกมาก่อน
แล้วก็ส่งสัญญาณที่ได้ไปให้กับไอซี 4013 แสดงค่าที่วัดได้ และมีการหน่วงเวลาเอาไว้นิดหน่อย เพื่อให้คนดูทัน
ว่าเฟสไหนมาก่อน

เมื่อรู้หลักการทำงานแล้ว เราก็มาประยุกต์ของที่เรามีมาใช้งานแทนเจ้าเครื่องนี้ได้ครับ
โดยสิ่งที่ท่านต้องมีคือ
1. คอมพิวเตอร์ จะโน๊ตบุ๊ค หรือ PC ก็ได้ขอให้มีซาวด์การ์ด
2. โปรแกรม Nero Wave Editor ไม่ต้องหามาจากไหน ถ้าท่านลงโปรแกรมนีโรเบิร์นนิ่งรอม มันก็มีมาให้ท่านแล้ว
3. ไมค์ที่ใช้กับคอมพิวเตอร์ได้ ถ้าท่้านใช้เครื่องโน๊ตบุ๊ค ท่านก็ใช้ไมค์ในเครื่องก็ได้
4. แผ่นซีดีกำเหนิดพัลล์ เพื่อทดสอบสัญญาณ (อย่าใจร้อน เดี๋ยวจะบอกวิธีทำ)

แนวความคิดที่จะประยุกต์เอาโปรแกรม Nero Wave Editor มาเชคเฟสของระบบเสียงคือ
เราต่างรู้กันดี รูปคลื่นของเสียงมีทั้งเฟสบวก และลบ สัญญาณเสียงที่ออกมาจากจุดเอาพุตของเครื่องขยายเสียง
หรือสัญญาณเสียงที่ออกมาจากลำโพง ก็มีเฟสบวก และลบเหมือนกัน
ถ้าเราป้อนไฟตรงเข้าอินพุตของเครื่องขยาย
ด้วยคุณสมบัติวงจรของเครื่องขยาย จะมีการสวิงของสัญญาณ
ถ้าเราป้อนไฟตรงเข้าไปช่วงเวลาสั้นๆ สัญญาณออกทางเอาพุต ก็จะมีการสวิงทั้งเฟสบวก และลบออกมา
ด้วยคุณสมบัติแบบนี้ของเครื่องขยาย ถ้าป้อนไฟบวกเข้าอินพุต แล้ววัดด้วยมิเตอร์ เข็มจะตีขึ้น หรือถ้าวัดกลับขั้ว เข็มจะตีลง .... ไม่ใช่
ถ้าง่ายขนาดนั้น คงไม่มีเครื่องเชคเฟส ดังนั้นถ้าเราพลอตกราฟสัญญาณที่ออกมาจากเครื่องขยายได้ล่ะ
ถ้าป้อนไฟบวกเข้าทางอินพุต สัญญาณที่ออกมาจากทางเอาพุต จะมีการสวิงก็จริง แต่มันจะสวิงเฟสบวกก่อน
ถ้ามีสโคปดีๆ ที่จำค่าคลื่นสัญญาณได้ เอามาจับสัญญาณทางเอาพุตดูก็จะวิเคราะห์ได้ว่า มันสวิงเฟสไหนมาก่อน
ถ้าผิดเฟส ก็กลับสัญญาณซะ แค่นี้ก็จบ แต่ถ้าไม่มีสโคปตัวที่ว่าล่ะ??
ด้วยสาเหตุนี้ จึงได้แนะนำเพื่อนสมาชิกประยุกต์ใช้งานด้วยของที่เรามี และหาได้ง่าย โดยใช้เจ้าโปรแกรม wave editor มาพลอตกราฟแทนสโคป

ขั้นตอนการทำ
- ทำแผ่นซีดีสำหรับสร้างสัญญาณพัลล์เพื่อทดสอบ โดยให้โหลดไฟล์จากที่นี่
  http://www.4shared.com/music/kaJqCyLY/Sound_for_Test.html?
- เปิดโปรแกรม Nero wave Editor ให้เลือกเปิดไฟล์ที่โหลดมาเมื่อครู่นี้ที่ชื่อว่า Sound Phase Checker.wav
- เปิดแล้วที่โปรแกรมจะมีรูปกราฟของสัญญาณพัลล์ ให้กดปุ่ม Ctrl+a เพื่อเลือกทั้งหมด
- กดปุ่ม Ctrl+c เพื่อกอปปี้
- กดปุ่ม Ctrl+v เพื่อวาง ในขั้นตอนนี้ จะกดกี่ทีก็ได้ จนได้ความยาวที่ท่านต้องการ ถ้าคิดว่าจะเช็คเฟสเป็นชั่วโมง ก็วางให้เยอะๆไปเลย
  แต่ผมจะวางไว้ให้ได้ความยาวแค่ประมาณ 10 นาที เพราะถ้ายังเช็คเฟสไม่เสร็จ ก็เล่นวนซ้ำได้
- เซฟไฟล์แล้วปิดโปรแกรม
- เปิดโปรแกรม Nero Burning Rom แล้วเลือกเบิร์นไฟล์เมื่อครู่ ลงแผ่น CD โดยให้เลือกเบิร์นแบบ CD Audio เท่านั้น

kiano♥
member

คะแนน337

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 08:33:24 AM »

ขั้นตอนการตรวจสอบเฟสของลำโพง หรือเฟสของระบบเสียง โดยใช้โปรแกรม Nero wave Editor
1. ต่อระบบเครื่องเสียงให้เรียบร้อย นั่นคือ มีตัวกำเหนิดเสียง (CD Player), เครื่องขยายเสียง, ลำโพง
2. ใส่แผ่น CD พัลล์ทดสอบเฟส ที่เราทำไว้ในหัวข้อที่แล้ว ลงในเครื่องเล่น CD แล้วเปิดเล่นแผ่น
3. ปรับระดับเสียงให้ดังพอเหมาะ ท่านจะได้ยินเสียง ตุ๊บๆๆ ออกลำโพงเป็นจังหวะ
4. ให้นำไมค์ของคอมพิวเตอร์ ไปจ่อไว้ที่ลำโพง ตัวที่ต้องการเช็คเฟส (หรือต่อสายสัญญาณจาก ปรี หรือพาวเวอร์แอมป์ ที่ต้องการเช็คเฟส เข้าที่ช่อง Line In ของคอมพิวเตอร์)
5. เปิดโปรแกรมควบคุมเสียงของระบบคอมพิวเตอร์ เลือกสัญญาณเข้าให้ตรงกับที่เราใช้งาน (ถ้าใช้ไมค์สำหรับทดสอบ ให้ติ๊กเลือกตรง MIC, ถ้าเลือกใช้ Line In ใช้ติ๊กเลือกที่ Line In)

6. เปิดโปรแกรม Nero wave Editor คลิกที่เมนู  เสียง ---> บันทึก แล้วคลิกที่ "ตกลง"
7. ถึงขั้นตอนนี้ ท่านจะเห็นหน้าต่างเป็นรูปวียูมิเตอร์ แบบแถบไฟวิ่งเพื่อแสดงสัญญาณเสียงที่เข้ามา ถ้าไฟวิ่งยังนิ่งอยู่ ให้ปรับเสียงที่โปรแกรมควบคุมเสียงใหม่
8. คลิกที่ปุ่มสีแดงเพื่อบันทึกเสียง ใหับันทึกประมาณ 5 พัลล์ แล้วคลิกที่ ตกลง
9. ท่านจะเห็นว่าที่หน้าจอมีรูปกราฟ ซึ่งเกิดจากการพล๊อตของสัญญาณเสียงที่เราบันทึกไว้แล้ว ให้คลิกลากคร่อมกราฟ แล้วปรับขยายขึ้น เพื่อวิเคราะห์ว่า เฟสไหนมาก่อน ถ้ากราฟขึ้นด้านบนก่อนนั่นก็คือ เฟสบวกมากก่อน ถ้ากราฟลงด้านล่างก่อน ก็คือ เฟสลบมาก่อนนั่นคือ ผิดเฟสแล้ว ให้กลับขั้วของสัญญาณ หรือขั้วของลำโพง
10. ทำแบบนี้กับลำโพงให้ครบทุกตัว

รูปนี้แสดงให้เห็นคือเฟสบวกมาก่อน เพราะกราฟจะสวิงขึ้นด้านบนก่อน และเปรียบเทียบกับเครื่องเชคเฟส(เฟสบวก ไฟเขียวติด)

รูปนี้แสดงให้เห็นว่าเป็นเฟสลบ เพราะกราฟจะสวิงลงด้านล่างก่อน และเปรียบเทียบกับเครื่องเชคเฟส(เฟสลบ ไฟแดงติด)
oh_seed
member
*

คะแนน0

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 02:39:15 PM »

โหลดไฟเสียงเช็คเฟสไม่ได้แล้วครับ
ใครมีส่งให้หน่อยนะครับ อยากลองบ้าง ice___seed@hotmail.com
หรือใครพอจะทราบบ้างครับว่าใช้ความถี่เท่าไหร่ ในการวัดเฟส
indy_007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 08:04:57 AM »

รบกวนถามหน่อยครับ ทำไม่ มี 2 ตัว ครับ หรือมี 2แบบ ใช้ตัวไดตัวหนึ่งใช่ใหมครับ สนใจครับ รบกวนรายละเองทาง indy_4567@hotmail.com
oil_1918
member
*

คะแนน0

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 08:26:10 PM »

รบกวนพี่ๆช่วยออกแบบวงจรกันขโมยให้หน่อยค่ะ จะเอาไปสอบวิชาแล็ปดิจิตอล อยากวงจรกันขโมย แต่อาจารย์ไม่ให้ใช้IC สำเร็จรูป อาจารย์กำหนดในวงจรต้องมีไอซีเกทพื้นฐาน4ชนิด  รบกวนพี่ๆช่วยหน่อยน่ะ แล้วอยากทราบหลักการทำงานด้วย เพื่อจะเอาไปสอบค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์