รู้กันไหมสินค้ายี่ห้อไหนดีที่สุด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 11:53:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รู้กันไหมสินค้ายี่ห้อไหนดีที่สุด  (อ่าน 4656 ครั้ง)
b_boy015
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2009, 05:07:18 PM »

ตั้งแต่ผมใช้ของมาเนี่ย ผมว่า ยี่ห้อ agilent เนี่ยดีมากเลยครับ ทั้งความเร็วความถูกต้อง  ผมว่าดีหรือใครมีความเห็นอื่นเห็นด้วยไม่เห็นด้วยรบกวนชี้แนะครับ

sutat212
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 12:08:09 PM »

ผมว่าแล้วแต่การใช้งานครับแต่ยี่ห้อนี้ถือว่าเป็นสินค้าระดับไฮเอ็นครับ เครื่องมือแต่ล่ะยี่ห้อเขาจะมีคุณสมบัติเด่นด้อยต่างกันครับแล้วแต่ว่าใครจะพัฒนาด้านใหนแต่พื้นฐานการใช้งานค่อยข้างครอบคุม ยี่ห้อที่เด่นๆอย่าง agilent เขาก็จะเด่นเรื่องอลังการงานสร้าง ไม่ว่าเครื่องมือตัวใหนก็เถอะ แต่แปลกในตลาดสโคป ถ้าไม่พูดถึง lecroy tektonix จะเป็นเครื่องมือที่กล่าวถึงกันเยอะ ถ้าเป็นงานวัดด้าน RF จะมียี่ห้อหลัก  ROHDE&SCHWARZ ,marconi ,bird, tek ,advandtest,agilent,aritsu แต่ล่ะตัวจะถนัดกันคนล่ะแบบแต่ก็อยู่ในหมวดเดียวกัน และยังมีเครื่องมืออีกหลายแบบ ที่เขาจะทำเฉพาะด้านมากกว่า ดังนั้นผมฟันธง agilent จัดเป็นเครื่องมือที่น่าใช้แบบรวมๆๆแต่ถ้าใช้วัดเฉพาะเจาะจงให้เลือกผู้ผลิตที่พัฒนาการโดยเฉพาะดีกว่าครับ
sompongc♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน54

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 08:17:51 PM »

รูปถ่ายนี้  เหมือนที่ R&S ไปอบรมที่หน่วยงาน  กทช. เลยนี่ 
b_boy015
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 11:44:30 AM »

แบบว่า..ประสบการณ์ตรงล่ะกันครับ...ใช่ที่ว่า ขึ้นอยู่กับการใช้งาน ยี่ห้อแต่ละยี่ห้อก็แตกต่างกันไป ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ใช้เครื่องมือมาหลากหลายยี่ห้อเหมือนกัน แต่ที่แนะนำ agilent หง่ะเพราะว่าฟังก์ชั่นการใช้งานง่าย เข้าในฟังก์ชั่นก็ไม่เกิดอาการเอ๋อ เมื่อเที่ยบกับยี่ห้ออื่น ทางด้าน High Frequency ก็เยี่มเลยเพราะที่มหาลัยใช้อยู่ แต่ที่ชอบสุด ๆ คือตัว OLED ตัวใหม่ยิ่งชอบเลย U1253 digitalmultimeter ผมว่ามันเยี่ยมมากจริงทั้งสเปกและการใช้งานก็แล้วแต่จะลองล่ะกันครับแต่มาแนะนำกันเฉย ๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์