ใช้โปรแกรมเคลียร์ซับหมึก ip 1000 ไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 11:47:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้โปรแกรมเคลียร์ซับหมึก ip 1000 ไม่ได้  (อ่าน 9239 ครั้ง)
Metdot!♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน33

« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 06:43:10 PM »

เครื่องแคนนอน ip 1000  ซับหมึกเต็มเคลียร์ได้แต่ให้เครื่องทำงานได้ชั่วคราว เปิดปิดสักพักไฟก็จะกระพริบฟ้องซับหมึกเต็มอีก โหลดโปรแกรม ip 1000 servic tool
แต่พอเข้าไปจะทำงานไม่ได้ ติดข้อความ  Port  Name not Regist!! ตลอด ไม่สามารถเข้าถึงโปรแกรม ต้องทำยังไงครับ ผมก็อ่านเจอมาว่าให้โหลดโปรแกรมมาใหม่ทำแล้ว หรือว่าให้เช็ค window  หรือ copy ข้อมูลจากเครื่องที่ทำงานได้มาลง ผมก็ทำไม่เป็นไม่เข้าใจ เคลียร์ยากกว่ารุ่น 145 อีกครับ
รบกวนรายละเอียดให้เข้าโปรแกรมได้หน่อยครับ ถ้าเข้าโปรแกรมได้ถึงตรงนั้นก็พอเข้าใจแล้วครับ ติดตรงเข้าโปรแกรมไม่ได้ ขอบคุณครับ

whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 07:28:41 PM »

ถ้าจำไม่ผิดจะต้องเข้า ระบบ manual ของปริ๊นเตอร์ก่อนนะครับแล้วค่อยทำการเครียซับหมึก วิธีเข้าก็คือ 1.ถอดสายไฟ Ac ออก 2.กดปุ่ม power ค้างไว้ 3.ขณะที่กดปุ่ม power ค้าง ให้กดปุ่ม resume 2ครั้ง (กดครั้งแรกไฟจะเป็นสีส้ม กดครั้งที่สองไฟจะเป็นสีเขียว) แล้วปล่อยทั้ง 2ปุ่ม รอปริ๊นเตอร์เซ้ตเครื่องแล้จึงทำการเครียซับหมึก 3. ปิดปริ๊นเตอร์แล้วเปิดใหม่ เป็นอันเสร็จขั้นตอนการเครียซับหมึก
Metdot!♥
member
*

คะแนน33

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 09:00:40 PM »

ทำตามขั้นตอนที่บอกมาทุกอย่างแล้วครับ ไฟขึ้นตามนั้นแต่ว่าเข้าโปรแกรม ip 1000 servic tool แล้วก็ขึ้นเหมือนเดิม ผมอ่านเคยเว็ปหนึ่งบอกว่าปัจจุบันนี้โปรแกรมนี้ใช้ได้กับ window 98  เท่านั้น จริงเท็จแค่ไหนครับ เพราะผมก็เห็นข้อความว่า ip 1000 servic toot win 98 บนข้อความ Port  Name not Regist!!
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 09:21:50 PM »

ทำตามนี้นะครับ ผมใช้ประจำ และโปรแกรมผมก็ใช้กับ XP ประจำ
4 step to Reset waste ink tank counter CANON PIXMA iP 1000
STEP 1:- Disconnect printer from AC power
STEP 2:- Press and HOLD the POWER button, and connect printer to AC power
STEP 3:- release the the POWER button
STEP 4:- Press the POWER button again

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
dekchaymax
member
*

คะแนน21

พยายามคือความสำเร็จ

dekchaymax@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 06:40:17 AM »

อ้างถึง
ติดข้อความ  Port  Name not Regist!! ตลอด

อาการนี้เกิดจาก port usb มีการใช้งานอยู่ทำให้ตัว Tool canon ไม่สามารถเข้าไปใช้งานได้ครับแม้ว่าเราจะเข้า service ของ printer แล้วก็ตามผมเคยเจอและแก้มาหลายวิธีแต่สุดท้ายก็ต้อง backup windows กลับหรือลงใหม่ ทุกทีที่ขึ้นข้อความอย่างว่า ถ้าท่านซ่อมประจำหรือเป็นช่าง printer ลง windows+software ที่ใช้งานประจำเสร็จแล้วควร backup เก็บไว้ทันทีเผื่อเจอปัญหานี้อีกจะได้จะได้ backup กลับทันที

ป.ล. จากประสบการณ์ส่วนตัวครับท่านใดมีวิธีแก้ดีกว่านี้ช่วยบอกต่อด้วยครับ ผมใช้วีธีนี้ซ่อมที่ร้านบ่อยๆครับ ข้อความนี้จะขึ้นเมื่อมี printer canon ที่เป็นรุ่นเดียวกันอยู่ในเครื่องเราเกิน copy 10 ครับจากที่เคยทำมา

* ปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านผู้แบ่งปันความรู้แก่ บุคคลอื่นเถิด *ตะโกนทั่วไทย v.3 (โทรคมนาคม 3 เทคนิคนครราชสีมา)
สุรินทร์ FC..ในดวงใจ ทีมชาติไทยในสายเลือด
บฉ-9563 สุรินทร์

Metdot!♥
member
*

คะแนน33

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 08:15:17 PM »

สงสัยเป็นตามที่ท่าน dekdhaymax  แจ้งมา เคลียร์ธรรมดาได้ทำงานสักพักก็จะเป็นอีก ไม่สามารถเคลียร์ด้วยโปรแกรมได้ ขอบคุณมาก ๆ ครับ
dekchaymax
member
*

คะแนน21

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 10:32:22 PM »

อ้างถึง
เคลียร์ธรรมดาได้ทำงานสักพักก็จะเป็นอีก ไม่สามารถเคลียร์ด้วยโปรแกรมได้

มันเคลียด้วยโปรแกรมได้ครับพี่ แต่พี่ต้องทำ windows ใหม่ รับรองใช้ได้ 100 %

* ปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านผู้แบ่งปันความรู้แก่ บุคคลอื่นเถิด *ตะโกนทั่วไทย v.3 (โทรคมนาคม 3 เทคนิคนครราชสีมา)
สุรินทร์ FC..ในดวงใจ ทีมชาติไทยในสายเลือด

whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 11:24:49 AM »

ลองเปลี่ยนโปรแกรมที่ใช้เครียดูนะครับ ลองเข้าไปโหลดที่เวป www.printersiam.com มันจะมีสำหรับแก้ IP1000 เลยนะครับผมใช้ตัวนี้แก้อยู่แต่ผมไม่เคยใช้ IP TOOL แก้
dekchaymax
member
*

คะแนน21

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 02:02:45 PM »

ลองเปลี่ยนโปรแกรมที่ใช้เครียดูนะครับ ลองเข้าไปโหลดที่เวป www.printersiam.com มันจะมีสำหรับแก้ IP1000 เลยนะครับผมใช้ตัวนี้แก้อยู่แต่ผมไม่เคยใช้ IP TOOL แก้

ตัวเดียวกันครับผมก็ใช้ตัวนี้

Metdot!♥
member
*

คะแนน33

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 01:48:07 PM »

ผมลง windonsไม่เป็น ผมก้ใช้ ip 1000 Tool  เหมือนกันโหลดจาก printersiam  ขั้นตอนที่ 1 ทำได้แล้ว ติดขั้นตอนที่ 2  ผมจะลองนำโปรแกรมไปติดตั้งกับเครื่องคอมอีกเครื่องดูว่าจะสามารถเคลียร์ได้มั้ย ถ้าเคลียร์ไม่ได้เราสามารถเคลียร์ให้เครื่องทำงานได้ก่อน แล้วถ้าไฟกระพริบฟ้องซับหมึกเต็มสามารถเคลียร์ขั้นตอนที่ 1    ไปจนกว่าเครื่องจะไม่ทำงานได้มั้ยครับ
dekchaymax
member
*

คะแนน21

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 03:14:10 PM »

ถ้าเราเคลียแบบนั้ จะใช้งานได้ครั้งเดียวครับจนกว่าจะปิดเครื่อง ถ้าปิด printer แล้วเปิดใหม่มันก็จะฟ้องว่าซับหมึกเต็มครับ

whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 03:21:40 PM »

ลองย้ายไปเครียกับเครื่องอื่นรึยังครับผม
Metdot!♥
member
*

คะแนน33

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 03:11:20 PM »

ผมนำโปรแกรมไปติดตั้งกับเครื่องคอมอีกเครื่อง คิดว่าเคลียร์ได้แล้วเพราะว่าสามารถเข้าโปรแกรม ip 1000 Tool ทำตามที่ทุกท่านได้โพสไว้ เครื่องปริ้นท์ข้อความตัวหนังสือ ตามด้วยแถบสี ลองเปิดเครื่องใหม่ไฟก็ไม่กระพริบแล้ว ขอบคุณทุก ๆท่านที่ได้ให้ความช่วยเหลือเป็นอย่างดี ขอบคุณมากๆครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์