ถามท่่านที่ทำเครื่องเสียงให้เช่าหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 08:17:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามท่่านที่ทำเครื่องเสียงให้เช่าหน่อยครับ  (อ่าน 41078 ครั้ง)
thaisolar
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 10:07:58 AM »

คือผมสนใจอยากจะทำระบบเครื่องเสียงให้เช่าตามงานแบบบ้านๆทั่วไป
พี่ๆที่ทำอยู่ช่วยแนะนำหน่อยครับว่า
1.งบประมาณเท่าไรกันบ้าง
2.ต้องมีเครื่อง+ลำโพง+อื่นๆ มีอะไรบ้าง
3.แอมป์ที่แนะนำเสียงดีๆ ทนๆ ราคาสมเหตุสมผล
4.ดอกลำโพง (มีโครงการจะทำตู้เองครับ)
5.ราคาที่รับงาน คิดเป็นวันหรือชั่วโมง แล้วเท่าไรกันบ้าง

ถามหลายข้อหน่อย เพราะเป็นมือใหม่ใจรัก ยังไงก็รบกวนพี่ๆหน่อยนะคร๊าบ  ขอบคุณ

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 10:44:14 AM »

อย่าทำเลยครับ มาก่อนกลับทีหลังได้ตังน้อย  ต้องคนใจรักจริงๆครับถึงจะทำได้ อย่างคุณบอกใจรัก ไม่ใช่แล้วครับ เพราะคนใจรักจะรู้เรื่องเกือบหมดแล้วแต่คุณไม่รู้เรื่องเลย คนที่มีใจรักเขาก็จะตามถามพวกที่ทำงานเกี่ยวกับเครื่องไฟมาไม่น้อย ตามตามเขาไปดูว่ามันเป็นอย่างไร เป็นคำแนะนำนะครับไม่ได้ด่หรือว่า

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
thaisolar
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 12:09:45 PM »

อย่าทำเลยครับ มาก่อนกลับทีหลังได้ตังน้อย  ต้องคนใจรักจริงๆครับถึงจะทำได้ อย่างคุณบอกใจรัก ไม่ใช่แล้วครับ เพราะคนใจรักจะรู้เรื่องเกือบหมดแล้วแต่คุณไม่รู้เรื่องเลย คนที่มีใจรักเขาก็จะตามถามพวกที่ทำงานเกี่ยวกับเครื่องไฟมาไม่น้อย ตามตามเขาไปดูว่ามันเป็นอย่างไร เป็นคำแนะนำนะครับไม่ได้ด่หรือว่า

ขอบคุณที่ตอบนะครับ อืม "มาก่อนกลับทีหลัง" ก็จริงนะ เป็นเรื่องธรรมดา คงไม่มีอะไรที่ได้มาง่ายๆ แต่ทำด้วยใจรักคงไม่คิดถึงเรื่องเงินเป็นหลักหรอกครับ เพราะงานก็คงไม่ได้มีมากมายทุกวัน หรืออาจจะมีมาก ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน ต้องถามท่านที่ทำอยู่ดู

แต่ เอ่อ พี่ครับ ใจรักนี่จำเป็นจะต้องรู้เรื่องหมดก่อนหรือครับ แล้วตอนเด็กๆนี่ผมชอบพวกวิทยุเครื่องขยายเสียงมาก ชอบแอบแกะฝาหลังของวิทยุที่บ้านดูอยู่บ่อยๆ แต่ผมก็ยังไม่รู้เรื่องมาก่อนนี่ครับ จนได้มาเรียนจริงๆถึงได้รู้เรื่อง แล้วพี่รู้ได้ไงครับว่าผมไม่รู้เรื่องอะไรเลย ผมก็พอรู้เรื่องบ้างแหละครับ เพียงแต่ว่ายังไม่แน่ใจก็เลยอยากถามๆคนที่เค้าทำอยู่ และมีประสบการณ์มาแบ่งปันกันบ้าง ถ้าจะให้ไปถามคนที่เค้าทำอยู่ีแถวบ้าน เค้าคงไม่บอกหรอกครับ เพราะเค้ากลัวเราไปแข่ง จริงๆนะ แต่ตามไปแอบดูน่ะได้ครับ เค้าคงจะไม่ว่า แต่ถามข้อมูลลึกๆนี่ คงจะยาก
นี่แหละถึงต้องมาถามในนี้ไงครับ เพราะผมว่าในนี้เป็นสังคมที่เปิดกว้างแล้วก็มีคนใจดีๆ เก่งๆ เยอะ รวมทั้งพี่ด้วย หรือพี่ว่าไม่จริงครับ Cry
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 12:19:36 PM »

เขาบอกหมดแหละเขาไม่กลัวหรอกเพราะมันมีอีกหลายอย่างที่คุณไม่รู้ไม่ว่าจะเรื่องปัญหาต่างๆตัวคุณเองก็ต้องรู้เรื่องเครื่องเสียงเป็นอย่างดี เรื่องไฟปั่นไฟบ้าน ต้องรู้จักพวกปั่นไฟอีก ก็ลองไปกับเขาดูสักพักสิ แล้วค่อยมาคิดอีกทีว่าจะทำดีรึเปล่า
 ท่องคำนี้ไว้แล้วกัน  มาก่อนกลับทีหลังได้ตังน้อย 

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
lue
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 09:20:50 PM »

ต้องเข้าไปตีสนิทเขาก่อนอยู่ๆเข้าไปถามเขาไม่อยากบอกหรอก
gateservice
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 09:05:17 PM »

หากยังไม่ใด้มีสายไฟสักเส้นลองดูชุดคุ้มค่าของร้านเทพประสิทธิ์ซาวด์โทร081-877-6333ผมว่าสะดวกมาก ปล.ผมไม่มีส่วนใด้ส่วนเสียกับทางร้านนะครับ.
tow
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 10:03:49 PM »

อีกแรง อย่าทำเลย เอาเงิน สองแสน เก็บใส่กระเป๋าไว้เย็น ๆ ดีกว่า ถ้าไม่มีงานทำจริง ๆ หรือ อยากเปลี่ยนงาน หาเงินเพิ่มเติม ไปขายประกันชีวิตดีกว่า เมื่อก่อนผมก็ รับซ่อม วิทยุทีวี ตอนนี้งานนี้เป็นงานอดิเรกไปแล้วงานซ่อม    ซ่อมอย่างเดียว งานเยอะแค่ไหน ซ่อมเก่งแค่ไหน ทำคนเดียว ปีหนึ่ง รายได้ไม่ถึง ล้านหรอก ครับ   เยี่ยมมาก   เยี่ยมมาก
SUPOJ
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 09:20:45 PM »

รักจริงทำจริงสั่งเครื่องเลย เริ่มแรกดูตลาดแถวบ้านดูก่อนว่าจะทำเครื่องเล็กหรือใหญ่ เอาแบบคุณภาพหรือคุณภาพน้อย  เป็นเครื่องคาราโอเกะ หรือเล่นเป็นวงถ้าเล่นวง 200,000 บาท ไม่พอครับ ผมขอแนะนำให้เริ่มจากเล็กไปหาใหญ่ เช่นการซื้อลำโพงเอา w สูงสักหน่อย แต่ลำโพงหลายยี่ห้อ w สูงแถมกิน w   เพาร์เวอร์แอมป์ก็สัก 500 w 8 ohm/ch เพราะสามารถใช้ใด้ทั้งเบสและกลาง  ต่อไปถ้าเพิ่มเครื่องก็เพิ่มได้ไม่ต้องขายของเก่าเพิ่มได้เลย จากข้างละเซทก็เป็นข้างละสองเซทหรือสี่เซท ทำเลยแล้วจะรู้นรกมีจริง ปัญหามาดี เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 03:08:39 PM »

1.งบประมาณเท่าไหร่
ตอบ คาราโอเกะ ชุดเล็ก งานทำบุญบ้าน งานวันเกิด งานศพ แต่งงาน งานห้องประชุม เริ่มต้น 30000 บาท ถ้าพอทำเป็นบ้าง ซื้อบ้าง ก็เหลือปนะมาณ 15000 (ราคานี้ไม่รวมคอมพิวเตอร์สำหรับคาราดอเกะ)

2.อุปกรณ์ พื้นฐาน ถ้าจะเอาแบบรากหญ้าจริงๆ ก็มีปรีแอมป์ดิจิตอลเอคโค่ซักตัว ราคา 1000-3000 อีคิว บ้านหม้อหรือของจีน 1000-3000 บาท คอส 2-3ทาง ยี่ห้อ ในไทยรากหญ้า 1000-3000 แอมป์ประกอบบ้านหม้อ 6000-8000 ซัก 2 ตัว ลำโพงกลางแหลม ซัก 4 ตัว รวม 10000 ถ้ามีงบเหลือ ก็ ซับ 18 นิ้วซักคู่ 5000 (ลำโพงโครงเหล็กปั๊ม) ไมค์สาย ซัก 4 ตัว ถูก 1500 สายไมล์+สายไฟ+สายลำโพง 2000

3.แอมป์ยี่ห้อไทยๆ ราคา 8000-10000 บาทกำลังวัตต์ และราคาพอไปกันได้ ทน ซ่อมง่าย อาไหร่เยอะ วงจรพิ้นฐาน แต่ถ้าราคาเดียวกันซื้อแอมป์ประกอบ ก็คงได้กำลังวัตต์ที่สูงกว่า หรือได้ตามที่ต้องการกว่าแต่ถ้าประกอบเองได้ ราคาจะถูกกว่านี้

4.ดอกลำโพง ไทยๆ ทั่วไป แหลมจรวด ราคา 300-600 ตามคุณภาพและยี่ห้อ เสียงกลาง ว๊อย 64 800-1500 คุณภาพตามราคา ลำโพงโครงปั๊ม 18 นิ้ว ยี่ห้อพอใช้ได้ ราคาไม่เกิน 2000 ต่อดอก แถมราคาไม้ 15-20 มิลลิเมตร ตั้งแต่ถูก-แพงๆ ราคาตั้งแต่ 300-800 (ขึ้นอยู่กับชนิดของไม้)

5.ราคาส่วนมากจะคิดเป็นวัน งบประมาณนี้ มีของประมาณนี้ คิดวันละ 1000 ถ้ามีไมค์ลอย ก็เพิ่มเป็น 1500 ถ้าลำโพงซับข้างละ 2 ก็จะโดดไป 2000 ถ้าอุปกรณ์ดี มีมิกเซอร์ มีเอฟเฟคแยก + เครื่องปรุงอื่นๆ ราคา ก็โดดไป 3000 ถ้า มีอุปกรณ์มากขึ้น มิกเซอร์หลายเซนแนล มีอุปกรณ์เพิ่ม ไมค์เยอะขึ้น  มีมอนิเตอร์ มีระบบไฟและเวทีเข้ามาเกี่ยวข้อง ก็จะโดด ราคาไป 5000-7000

ข้อคิด
ก่อนนี้เคยหากิน แบบ ตู้ 15 นิ้วข้างละ 2 แอมป์บ้านหม้อ 2 แท่น มิกเซอร์เก่าๆ ไมค์ 2-3 ตัว จัดมาหลายงาน ได้ตังบ้างไม่ได้ตังบ้าง ไม่ได้เอามาเป็นตัวหลัก
จนบัดนี้ รวมกับเพื่อน ตู้เบสข้างละ 8 แอมป์ ยี่ห้อ ข้างละ 3 มิก 24 ช่อง เครื่องปรุงมาตราฐานไม่น้อยหน้าใคร  สิ่งที่เหมือนเดิมคือ ได้ตังบ้าง ไม่ได้ตังบ้าง
ที่ยังทำเพราะใจรักจริงๆ เรามีอาชีพหลักอยู่แล้ว มีรายได้พอใช้จ่าย พอจะเก็บเอาไว้ซื้อของ อะไร ทำเองได้ก็ทำเอง ถามว่า เงินที่ลงไป กับเงินที่ได้มา คืนทุนรึยัง ผมตอบคำเดียวว่าไม่ได้หรอก เมื่อทำไปได้ซักระยะ ก็ต้องเปลี่ยนของ ปรับปรุงของ พัฒนา มาตลอด
แต่ก็มีความสุขที่ได้ทำ อย่างน้อยๆ ก็มีไว้ใช้เอง มีไว้ให้หมู่บ้าน หรือว่าวัด ยืม มีไว้ให้บริการ ใครมีมากก็เอามาก ใครมีน้อยก็เอาน้อย (ผมคิดเสมอว่า ซื้อ นาฬิกา 30000 มันก็เป็นแค่นาฬิกา ซื้อ โทรศัพท์ 12000 ก็เป็นแค่โทรศัพท์  บางคนเล่นปืน กระบอกละหลายๆหมื่น ก็เป็นความสุขของแต่ละคน ดังนั้น สรุปได้ว่า ขอให้ตอบคำถามก่อนว่า ตั้งใจ เพราะใจรัก หรือว่าตั้งใจจะหารายได้จากมัน เพราะมีทางออกสำหรับ สองคำถาม ซึ่งมีรายละเอียดต่างกันไปอีก) งานอดิเรก ที่บังเอิน ใช้หาตังได้ กับ งานหลักที่บังเอิน ใจรัก มันให้ความรู้สึกต่างกันนะครับ เมื่อไปถึงหน้างานจริงๆ จะมีอะไรให้คิดอีกเยอะ .....
hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 03:12:30 PM »

อยู่ไหน ละ ถ้า อยู่ ลำปาง เชียงใหม่ ลำพูน พะเยา จะช่วยทำ ไม่คิดตัง
hs5xev_book
member
*

คะแนน4

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 03:18:18 PM »

ถ้าราคา 200000
นะ
เวที 30000
ลำโพง 50000
มิกเซอร์ 20000
อุปกรณ์เครื่องปรุงเสียง 20000
อุปกรณ์ไฟฟ้า หลอดไฟ 20000
แอมป์ 30000
อื่นๆ30000

หรูเลย แต่ทำคนเดียวไม่ไหวครับ
thaisolar
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 08:03:34 PM »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่ให้ความกระจ่าง โดยเฉพาะท่าน hs5xev_book ให้ข้อมูลได้ลึกจริงๆ นับถือน้ำใจท่านมากที่เสียสละเวลามานั่งพิมพ์ตอบกระทู้ผมโดยละเอียด ทำให้เห็นภาพได้ชัดเจนขึ้น

จริงๆผมไม่ได้กะทำเป็นอาชีพหลักหรอกครับ ทำเพราะใจรักและอยากทำจริงๆ เหมือนกับที่บอกแต่แรกนั่นแหละ ในใจจริงๆก็คืออยากจะให้ชาวบ้านได้เห็นว่าเครื่องเสียงที่ดีๆนั้นน่ะมันเป็นอย่างไร ไม่ใช่เอาแต่เสียงดังเข้าว่า ฟังแล้วแทบจะอยากวิ่งหนีออกจากงานให้มันรู้แล้วรู้รอดไป แต่ก็ไม่รู้ว่าจะทำได้แค่ไหน ผมคิดไว้ว่าถ้าทำให้ดีกว่าที่เค้ามีอยู่(แถวๆบ้าน)ไม่ได้ก็อย่าทำดีกว่า นั่นเป็นโจทย์ ก็เลยต้องมาหาคำตอบเอาว่าถ้าเราจะทำเนี่ย กำลังทรัพย์และปัญญาที่มีอยู่มันจะเพียงพอ ที่จะทำได้ดีสมกับที่ตั้งใจไว้หรือไม่ ถ้าได้ก็เดินหน้าต่อเลย ถ้าไม่ได้ก็เก็บไว้ก่อน สะสมกำลังต่อไปไม่ได้ท้อหรือถอดใจ แต่จะรอเมื่อพร้อมแล้วค่อยออกมาสู้ใหม่ (เอ เหมือนหนังกำลังภายในน้ำเน่ายังไงไม่รู้แฮะ)

- ไมค์, mixer คงต้องซื้อครับ
- ปรีแอมป์+แอคโค่ จริงๆอยากทำเอง เป็นปรีหลอดชอบเสียงที่มันไสๆกังวานดี แต่คงต้องทำแล้วเอามาเข้าชุดทดสอบก่อน ถ้าไม่ดีคงต้องยอมซื้อ
- เรื่องประกอบแอมป์ เพื่อให้ประหยัดต้นทุนนั้น คงไม่มีปัญหา ผมต่อได้แน่ๆ เพียงแต่ไม่ได้ศึกษาในวงการเครื่องเสียงกลางแจ้งมาแต่ต้น ด้วยเพราะหน้าที่การงานที่ผ่านมานั้นทำทางสายอื่น(เกี่ยวกับอิเล็กทรอนิกส์เหมือนกัน) ก็เลยไม่รู้เรื่องว่าวงจรไหนดีและไม่ดีอย่างไร คงต้องขอคำแนะนำจากทุกๆท่าน
- ตู้ลำโพง กะว่าจะทำเอง เพราะมีความพร้อมเรื่องเครื่องมืออยู่พอสมควร ปกติก็ทำเฟอร์นิเจอร์ใช้เองบ้าง ไม้อัดผมก็ซื้อได้ในราคาส่ง
- ดอกลำโพง นี่คือสิ่งที่ผมคิดว่าน่าจะลงทุนกับมันมากที่สุด เท่าที่กำลังทรัพย์จะเอื้ออำนวย
- เรื่องเครื่องปั่นไฟ อันนี้ไม่น่ามีปัญหา ผมเคยทำงานออกแบบระบบไฟสำรองพวกนี้มาโดยตรง solar power, hydropower, wind power, generator (gen-set) สบายมากครับ ดังนั้นเครื่องปั่นไฟเ็ล็กๆไม่กี่kva คงไม่ใช่ปัญหา
- ระบบเวทีแสงสี ไม่รู้ว่ามันจำเป็นแค่ไหน แล้วระดับชาวบ้านทั่วไปนี่เราควรจะมีอะไรบ้างครับ ยังไม่เข้าใจเท่าไร ผมว่าอันนี้ถ้าจะทำคงต้องมีงบต่างหาก เพราะงบประมาณน่าจะเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน

ก็ยังคงรอความเห็นทุกท่านอีกนะครับ ผมว่าความรู้มันเป็นฐานกำลังที่ดี  เอาแน่
M1
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 11:41:25 PM »

200,000.- คุณภาพจ๊าบครับ ในระดับรากหญ้า.. เยี่ยมมาก
hunhen1975
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 11:10:54 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ
hs4bhz
member
*

คะแนน1

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 07:07:48 AM »

เป็นกำลังใจให้ครับ

เยี่ยมมาก

นายจำลอง  โพชะโน
กองช่าง  องค์การบริหารส่วนจังหวัดนครพนม
151/1 ถ.นครพนม-ท่าอุเทน ต.อาจสามารถ  อ.เมือง  จ.นครพนม  48000
โทร 089-6223169
harn
member
*

คะแนน3

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2009, 08:31:00 AM »

คนเราต้องมีครั้งแรกเสมอผิดบ้างถูกบ้างเป็นประสพการณ์
จะมีอะไรมีความสุขเท่ากับได้ทำสิ่งที่ตัวเองรัก
หากวันนี้คิดแต่ปัญหาวันหน้าไม่มีทางถึงฝัน......... ดีใจจัง เยี่ยมมาก

Note music
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 01:42:46 PM »

อยู่แถวไหนครับ ผมอยู่ลาดพร้าว เรื่องนี้คุยกันเป็นวันไม่จบครับ ขอแนะนำว่าตั้งงบประมาณขึ้นมาก่อนแล้วคอยซื้อ
โดยคำนึงถึงอณาคตด้ายว่าถ้าจะเพิ่มขนาดของระบบจะนำมาใช้ร่วมได้ใหม ข้อสำคัญต้องเรียนรู้มากๆครับ เป็นกำลังใจครับ
Aekasit2
member
*

คะแนน2

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 06:44:23 PM »

ผมมีเครื่องเสียง

เพาเวอร์ 2 ตัว-------------10000

ซับ 1 ตู้-------------4000

กลางแหลม 2 ตู้-------------7000

ปรี-------------3000

มิกเซอร์-------------3000

ครอส-------------3000

ไมค์ลอย-------------2000

=32000 บาทครับ

ทั้งหมดที่ลงทุนไป ซื้อกะมาฟังเล่นๆ แต่ได้ออกงานโต๊ะจีน ประมาณไม่เกิน 20 โต๊ะ ได้เงิน 500 บ้าง 1000บ้าง

รู้สึกว่าคุ้มครับ เพราะซื้อของมาไม่คิดจะเอาไว้ออกงาน ซื้อเพราะชอบ  และเพราะความชอบเลยทำให้คนที่เคยมาร้องเพลงรู้สึกว่าเสียงดี ก็ ให้เราไปออกงานทั้งที่ตอนนั้นอายุ 16 เอง ทำคนเดียว

ตอนนี้ผ่านมา 3 ปีแล้ว ก็ ได้ออกงานทุกๆ ปี เงินที่ได้มา ไม่เคยจะคิดมาคืนทุน แต่เงินที่ได้มาก็คือเงินที่จะพัฒนาต่อไปครับ

ปล.เครื่องเสียงเยอะ เครื่องเสียงแพง ก็ใช่ว่าจะดี มันยุที่คนจูนและปรับเสียงมากกว่า จะมีสักกี่คนที่เค้าจะมาเห็นว่าเรามีเครื่องเสียงมากมาย เค้ารู้ว่า เค้าร้องแล้วชอบ เค้าก็พอใจแล้วครับ  ping!

ปีใหม่ที่ผ่านมาได้ไปออกงานที่บางนา ได้เงินมา 2500 แหนะ ปลื้มสุดๆ เอาเงินไปตีตู้ในรถยนต์เพราะเราหยุดกลางแจ้งหันมาเอาดังในรถ อิอิ
member
*

คะแนน955

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 04, 2010, 06:49:36 PM »

นั้นแหละคุณชอบ จึงเล่นก่อนเพื่อจะฟังเล่นด้วยความชอบ มีช่องทางมีโอกาส พัฒนา มันจึงได้ แต่ยังไม่เคยเริ่มอะไรเลย  อันนี้สิน่าคิด

lookkai
member
*

คะแนน1

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 02:12:52 PM »

เก็บข้อมูลเยอะๆครับ ถ้าจะซื้อก็ให้ไปลองฟังตามงานบ่อยๆ ดูของพี่ๆเค้าซิตู้ ดอก ซับ กลาง แหลม power เครื่องปรุง เป็นยังไงเสียงที่ดังออกมาดีรึเปล่า บางครั้งที่คนอื่นชอบ เราอาจจะไม่ชอบ หรือสิ่งที่เราชอบตอนนี้มันอาจจะไม่ดีเอาเสียเลยเมื่อเราสร้างมาซักปีสองปี ลองดูครับ ผมเริ่มแรกก็ซื้อมาข้างละสองตู้เอาไว้เปิดเล่นร้องคาราโอเกะกันในครอบครัวตอนเทศกาล ซักพักญาติๆมีงานก็ยกไปช่วย คราวนี้ไม่ใช่ญาติก็เริ่มหยิบยืม  ตอนนี้เอาจริงแล้วครับจะยืมกันทำไม เอ้อ แต่ราคามิตรภาพครับ ได้น้อยก็ดีกว่าไม่ได้ ลำโพงเก่า แอมเก่า ขาย ลงทุนเครื่องปรุง เวที ไฟ PA ลำโพง ตอนนี้ก็กองพะเนิน ชุดนี้ก็ประมาณสองปี ตอนนี้เหรอ จะเพิ่มของให้ดนตรีสดเช่า แต่มีอย่างนึงครับที่คิดอยู่เสมอ ชุดใหญ่ขึ้น เหนื่อยมากขึ้น แต่รายได้มากขึ้นนิดเดียวครับ  เป็นกำลังใจให้ครับ Embarrassed Embarrassed Embarrassed
conan000
member
*

คะแนน1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 10:04:14 PM »

ถ้าไม่คิดอะไรมากeffectที่อยุ่ในmixerก็มีเยอะแยะครับเสียงก็ใช้ได้เลยครับ

ขอความรู้ให้กับผู้รู้น้อยอย่างผมด้วยนะครับท่านทั้งหลาย

www.soundkrub.com
TAWA
member
*

คะแนน6

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 10:04:19 PM »

เห็นใจครับผมเคยเป็นอย่างท่านมาก่อนครับ แบบ เท่าไหร่ก็เล่นขอให้ได้เล่นเงินเรื่องเล็ก แต่ไม่ได้เรื่องใหญ่นะ (
( ล้อเล่น ) ก็อย่างท่านก่อนๆ เล่ามาได้บ้างไม่ได้บ้าง หรือได้มาไม่คุ้มกับการเหนื่อย ( สนุกตอนเล่น แทบตายเมื่อตอนเก็บเครื่อง) ท่านอยู่แถวไหนครับว่างๆ มาคุยกับผมได้ผมอยู่ลพบุรีทำมาตั้งแต่ ปี 2526 จนถึงปัจจุบันนี้
อยากจะเลิกแต่เลิกไม่ได้ก็เข้าตำราขี่หลังเสือแล้วลงไม่ได้อะไรทำนองนั้นแหละ อยู่ได้เพราะใจรักจะยึดเป็นอาชีพ
เสริมไม่ได้แน่นอนมีแต่ยิ่งเล่นยิ่งเสริมเสริมอุปกรณ์มากขึ้นนะครับ  ผมรับงานแต่ละครั้งแค่ 2500- 4500 เท่านั้น ราคานี้ได้เป็นบางครั้งเท่านั้นนะครับ   
         การเล่นอะไรที่ใหญ่ๆ มันแทบไม่คุ้มอะไรเลยนะครับ แต่ถ้าคิดเรื่องสนุกในตอนเล่นมันคุ้มกว่าที่คิดถ้างานไหน Set ระบบเสียงแล้วเสียงดีแขกสนุกกับเราเล่นงานนั้นค่าจ้างแทบไม้ต้องให้ก็ไม่ว่าเลยนะครับจากความรู้สึกที่ลึกของผมเอง  แต่ถ้างานไหน Set ระบบเสียงไม่ดีอันเนื่องมาจากเวลาไม่พอมีปัญหาเรื่องสิ่งแวดล้อมต่างๆก็ตาม
ต้องนั่งกลุ้มเสียใจเป็นเดือนเลยทีเดียวว่างๆมาคุยกับผมได้ตาม Mail ด้านล่างนี้
    Prabom31@GMail.com
       ยินดีให้ความรู้เท่าที่ผมมีอยู่และจะได้อะไรที่ไม่เคยเจอก็มีอีกมากมายเชิญนะครับ

cb245
member
*

คะแนน1

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 30, 2011, 04:38:15 AM »

ของผมมันเริ่มจากอยากมีนะ
ชิ้นแรกก็ อิเล็คโทน ยามาห้า หมดไปหลายหมื่น
มาสนใจเป็นรูปเป็นร่างก็ยุค คาราโอเกะคอม
มีตังก็ซื้อ พอได้ไปเห็นของเค้าแล้วก็มาดูว่าเรา
ยังขาดอะไร ค่อยๆมาทีละชิ้น ที่ละชั้น
ผมลองผิดลองถูกช่วงนั้น ชุดเล็กๆ
มิก4ช่อง/ปรีแอมป์เล็กๆ/ลำโพงเล็ก4ตัว/ไมค์สาย/คอม1เครื่อง
เปิดเองร้องเองอยู่ในบ้านทุกอาทิตย์กล่อมเพื่อนบ้าน
เริ่มอยากจะให้ยามหน้าหมู่บ้านได้ฟังมั่ง ตัดใจขายอิเล็คโทน
แล้วออกชุดใหม่ ร้านบอกต้องเล่นของดีหน่อยกะว่าเป็นชุดจบงบไม่บาน
ลำโพงกลางแหลม1คู่/มิกซ์10ช่อง1ตัว/แอม์1000W-1ตัว/ไมค์ลอย1ตัว
NPE ทั้งเซ็ต เพื่อแค่อยากให้ยามได้ยิน....
จุดเริ่มต้น เพื่อนบ้านจัดวันเกิดเราก็ยกไป ฟรี....มีควักตังค์ซ่อมอีกด้วย
เริ่มบ่อยเพราะในหมู่บ้านรู้หมด เริ่มมีสินน้ำใจใส่ซองตามศัทธา
ซั่วโมงบินเริ่มสูง เริ่มหาของมาเพื่มเรื่อยๆยกระดับตามงานที่มาตาม
จนตอนนี้มีแบบนี้2 ชุด งานใหญ่50โต๊ะ งานเล็กก็แบ่งไปชุดเดียว

[IMG=http://img856.imageshack.us/img856/3641/sv300326.jpg][/IMG]

ไม่มีอย่างเดียวก็เวที กะหางเครื่อง.. ถ้างานระดับนั้นผมไม่เอา
ยกให้มืออาชีพเค้า  เรามันแค่งานอดิเรก ชอบ อยากมี
ไม่ได้ตั้งใจถอนทุน เพราะมีแต่จม ลงเงินกะมันอยู่เรื่อยๆ
สายลำโพง/ตู้บวม/ไฟพัง/ไมค์ตก/คอมน็อก โอ๊ย....อีกสารพัด
ว่าแต่ งบขนาดนั้นมีที่เก็บของพอไหมที่บ้านอะ..
มีคนช่วยยกเวลาคันหูลองซะนิด   อะไรประมานนั้น
กลัวตายน้ำตื้น
tuvachit111
member
*

คะแนน0

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 08:16:02 PM »

โดนใจจริงๆมีลงสาย กราว  lv! lv!ยอดครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์