ปุ๋ย21-0-0หรือ46-0-0 ใช้แทนปุ๋ยยูเรียได้ไหมครับ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:15:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปุ๋ย21-0-0หรือ46-0-0 ใช้แทนปุ๋ยยูเรียได้ไหมครับ..  (อ่าน 55454 ครั้ง)
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
Administrator
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 09:59:48 AM »

ขอบคุณครับ  Cheesy HAPPY2!!

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 10:39:06 AM »

คำแนะนำที่ 3 : ใช้ปุ๋ย 46-0-0 ร่วมกับ 0-46-0 และ 0-0-60

* ครั้งแรก ใช้ปุ๋ยสูตร 46-0-0 อัตรา 20 กิโลกรัมต่อไร่
      ร่วมกับ 0-46-0 อัตรา 13 กิโลกรัมต่อไร่
      และ 0-0-60 อัตรา 20 กิโลกรัมต่อไร่
      (ถ้าใช้ 21-0-0 แทน 46-0-0 ใส่ในอัตรา 43 กิโลกรัมต่อไร่)
           เขตอาศัยน้ำฝน ใส่ต้นฤดูฝน
           เขตชลประทาน ใส่เมื่ออ้อยอายุ 1 เดือนหลังงอก
    * ครั้งที่ 2 ใส่หลังจากครั้งแรก 2 เดือน ใช้ปุ๋ยสูตร 46-0-0 อัตรา 20 กิโลกรัมต่อไร่ (หรือใช้ 21-0-0 แทนในอัตรา 43 กิโลกรัมต่อไร่)
ปุ๋ย 46-0-0 เป็นปุ๋ย (NH3) ทำปฏิกริยากับ CO2 ที่อุณหภูมิประมาณ 200C ส่วน 21-0-0 เป็นปุ๋ย แอมโมเนียม ซัลเฟต
ใช้แทนกันได้ แต่ถ้าเทียบราคาแล้วการใช้ 21-0-0แพงกว่า46-0-0

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 10:44:31 AM »

แม่ปุ๋ยไนโตรเจน (ปุ๋ยยูเรีย)46-0-0

* ใช้เป็นแม่ปุ๋ยผสมกับแม่ปุ๋ยอื่นๆเพื่อให้ได้ปุ๋ยผสมสูตรต่างๆ
    * ใช้เป็นปุ๋ยแต่งหน้าในนาข้าว พืชไร่ พืชสวน สนามหญ้า
    * ใช้กับผักกินใบ ทำให้ใบและก้าน เขียว อวบ กรอบ
    * ปริมาณการใช้เพียงครึ่งหนึ่งของสูตร 21-0-0 จะได้ธาตุอาหารไนโตรเจนเท่ากัน
http://www.nfc.co.th/thai/Fertilizer.asp

ยยูเรียมีสูตรเคมีเป็น  NH2 -     C – NH2 กระบวนการผลิตมีดังนี้

- เตรียม CO2 จากปฏิกิริยาระหว่างถ่านหินลิกไนต์กับ O2

ถ่านหินลิกไนต์ + O2           CO2(g) + CO(g) + H2(g)

CO + H2O           CO2 + H2

แก๊ส CO2 ที่ได้จะเก็บในรูปสารละลายกรด H2CO3

CO2(g) + H2O(l)           H2CO3(aq)

เมื่อจะใช้แก๊ส CO2 จะนำ H2CO3 มาลดความดันและเพิ่มอุณหภูมิ

ลดความดัน

เพิ่มอุณหภูมิ

H2CO3(aq)                            CO2(g) + H2O(l)

-  นำ CO2 มาทำปฏิกิริยากับ  NH3

O

CO2(g) + 2NH3(g)            NH2 -   C – NH2(s) + H2O(l)
เครดิต วิชาการ.คอม

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
ช่างเล็ก(LSV)
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 11:56:22 AM »

ข้อมูลดีมากเลยครับ  เยี่ยมมาก Cheesy

..แต่สงสัยว่าทำไม."..แต่ถ้าเทียบราคาแล้วการใช้ 21-0-0แพงกว่า46-0-0... " ล่ะครับ ผมเข้าใจว่า46มีธาตุไนโตรเจนสูงกว่า ก็น่าจะแพงกว่า21-0-0  Sad

แล้ว 21-0-0 จัดเป็นปุ๋ยยูเรียหรือเปล่าครับ เพราะชาวบ้านบางคนเรียกว่ายูเรีย ..ผมชักสับสนครับ (ที่สวนมี21-0-0เหลือจากใส่ปาล์มอยู่หลายกระสอบ ผมไม่กล้านำไปใส่ต้นตะไคร้เพราะไม่แน่ใจว่าแทนยูเรียได้ไหม)  Cheesy HAPPY2!!
somkeat_sin
วีไอพี
member

คะแนน71

รักและเข้าใจ คือหัวใจผู้บริหาร

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 12:40:57 PM »

อ.เล็กชาวบ้านเรียก ยูเรียถูกต้องแล้วครับที่ว่าราคา 21แพงก่วา46 น้ำหนักเท่ากันไหม ถ้าเท่ากันผมซื้อ46และปุ๋ยนั้นไม่ปลอมนะครับ

somkeat_sin
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 12:46:32 PM »

อย่างนี้ผมไม่ต้องไปซื้อยูเรียแล้วใช่ไหมครับ... งั้นผมจะใช้21-0-0ที่มีเหลืออยู่หลายกระสอบใส่แทนได้เลยนะครับ  Embarrassed Cheesy
member
*

คะแนน650

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 04:17:04 PM »

.ใช้แทนได้ครับ ที่ว่าแพงกว่าเพราะเทียบจากอัตราการใช้เช่น ใช้ 46-0-0 ใส่แค่
20 กก. แต่ต้องใช้21-0-0 ถึง43กก. จึงจะได้ธาติอาหารเท่ากัน

วิธีคำนวณ

1) ปุ๋ย 46-0-0 หมายความว่าปุ๋ย 1,000 กก.มีไนโตรเจน 460 กก. ราคา = 13,400 บาท
เพราะฉะนั้นไนโตรเจน 1 กก. ราคา = 13,400/460 = 29.10 บาท

2) ปุ๋ย 21-0-0 หมายความว่าปุ๋ย 1,000 กก.มีไนโตรเจน 210 กก. ราคา = 8,800 บาท
เพราะฉะนั้นไนโตรเจน 1 กก. ราคา = 8,000/210 = 38.10 บาท

ดังนั้น ปุ๋ย 21-0-0 จึงมีราคาแพงกว่าปุ๋ย 46-0-0

"CHIAB"
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 04:27:51 PM »

ถึงบางอ้อ ล่ะครับ.. สรุปเลยนะครับตอนนี้ผมเข้าใจว่า ปุ๋ยยูเรียก็คือปุ๋ยที่มีธาตุไนโตรเจนสูง หรือNตัวหน้ามีค่าสูงเช่น N21-P0-K0 ก็ได้ใช่ไหมครับ เยี่ยมมาก Cheesy

..ผมคงต้องหาความรู้อีกเยอะในงานด้านนี้ครับ โชคดีหน่อยที่อ.ปากพนัง ดินดี-น้ำ-ปลา-กุ้ง สมบูรณ์ ..เลยมีหลายโครงการเล็กๆที่จะทำต่อครับ เช่นเลี้ยงเป็ดไข่เพราะอาหารเป็ดแทบไม่ต้องซื้อเลย ปล่อยให้กินกุ้งฝอย+หอยกินทั้งปีก็กินแทบไม่หมด ...วันนี้คนงานลงอวนจับปลาบู่มาให้ดูอีกแล้วครับ ปลาบู่ตัวโตประมาณครึ่งกิโล คนงานบอกว่ามีอยู่เยอะน่าเลี้ยงขายนะ กิโลหลายร้อยทีเดียว ...  เยี่ยมมาก

... ลองสัมผัสอาชีพนี้แล้วรู้สึกว่าไม่เครียดเลยครับ ..สุขภาพก็ดีขึ้นด้วยสิครับ อิๆ  HAPPY2!!
member
*

คะแนน650

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 05:12:00 PM »

นับว่าท่านโชคดีเรื่องทำเลที่ดิน มีดินดี มีน้ำดี มีสภาพแวดล้อมดี อากาศดี ไม่ต้องหาหมอบ่อยๆ
เหมือนคนเมือง แต่ท่านต้องรักษาศีลไว้บ้างละเว้น เช่นเลี้ยงสัตว์เพื่อขาย คนซื้อไปฆ่า คนที่จันทบุรีเลี้ยงกุ้ง
หมดเนื้อหมดตัวติดหนี้กันมากมาย เมื่อก่อนมีเงินเก็บสุขสบาย อาชีพทำพลอย เดี๋ยวนี้หน้าดำหลบ
ไปอยู่ตามป่าเขา มันไม่คุ้มจริงๆ เอาชีวิตเขาไปขาย ต้องใช้หนี้เขาไม่ช้าก็เร็ว ผมเพียงอยากเล่าให้
ท่านฟัง บางคนเขาว่าคิดมากพวกสัตว์เกิดมาเป็นอาหาร เราไม่กินคนอื่นก็กิน เราไม่เลี้ยงคนอื่นก็เลี้ยง
ผมว่าต่างกรรมต่างวาระ เทียบกันไม่ได้ถ้าเรามีทางเลือกทำไมต้องเปลียบเทียบ มีคนทำผิดได้ไม่มีใครจับ
อีกคนบอกคนอื่นทำได้ทำไมเราจะทำบ้างไม่ได้ ในเมื่อเรามีทางเลือกเราไม่ทำดีกว่า ผมมาอยู่จันทบุรี
เมื่อต้มยำกุ้งระบาด ได้ที่ติดริมคลองอยู่ใหม่ๆเห็นปลาดุกตัวใหญ่นึกในใจไม่อดแล้วปลาชุมมาก ไปซื้ออาหาร
เม็ดมาหว่านในบ่อข้างบ้าน ปลาในคลองก็เข้ามาอาศัยในบ่อ พอถึงเวลามันก็โผล่ขึ้นมาทวงอาหาร และมันก็
จำได้ เวลาเดินผ่านมันจะขึ้นมาและว่ายน้ำตามไปตามขอบบ่อ ผมให้อาหารมันใกล้ๆ มันถือโอกาสกินในมือเลย
ในที่สุดผมจึงกินมันไม่ลง และตั้งจิตว่าไม่กินปลาบริเวณนี้ รวมทั้งคนอื่นๆในครอบครัวก็ไม่กิน และเราทุกคนก็
อยู่อย่างไม่เดือดร้อน ไม่ลำบาก ไม่มีใครเจ็บป่วย เป็นสิ่งที่พบได้ด้วยตัวเองครับ
ด้วยความเคารพครับ Cheesy Smiley

"CHIAB"
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2009, 06:32:03 PM »

ขอบคุณครับ  Cheesy ขอบคุณ
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 04:40:29 PM »

ที่ดินสมบูรณ์อย่างนี้ ทำให้เป็นเงินได้มากในพื้นที่เรา มีรายรับต่อวันไม่ใช่น้อยถ้ารู้จักทำ ครั้งแรกที่ผมทำเกษตรผมก็ใช้ปุ๋ยสำเร็จแบบนี้หละ แต่เดี๋ยวนี้เลิกใช้แล้ว ปุ๋ยสำเร็จ ได้ผลแป๊บเดียวไม่ยาว และดินจะด้าน ต้องใส่ปุ๋ยประจำ ดินไม่ฟู การย่อยสลายไม่มีหรือมีแต่ช้ามาก ค่อยๆทำไปก็จะหาวิธีทำและดัดแปลงใช้ในชีวิตประจำวันให้ได้ผลดีและประหยัด ทำเกษตรสบายใจกว่าเยอะ(ถ้าคนชอบ) ทำทั้งระยะสั้นและระยาวยาว รายได้เป็นกรอบเป็นกำ สู้นะครับ เหนื่อยกาย สบายใจ ได้เงิน
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 04:51:26 PM »

ตอนนี้ลงตะไคร้ไว้ครับ ซื้อต้นแม่พันธุ์มาประมาณ80กก. ที่ปากพนังตกกิโลละ8บาท. ..ปลูกทิ้งๆไว้ซักครึ่งปี  ..ไว้หน้าฝนเดือนหน้ามาถึงจะลงตะไคร้เพิ่มครับ เสียดายพื้นที่ว่างๆเหลือตั้งเยอะ... ตะไคร้,พริกขี้หนู ตลาดทางใต้รับไม่อั้นครับ ..อ้อ..ไข่เป็ดด้วยครับ
  ..พูดถึงเป็ด วันนี้เพิ่งโทรคุยกับเพื่อนน้องชายเขาบอกว่าปิดประตูขาดทุนเลยหากมาเลี้ยงที่สวนปาล์มผม เพราะเนื้อที่ดี ลูกกุ้ง-ลูกปลาซิวเยอะมากๆ(เขาเคยมาเที่ยวแล้ว) ...เขาอยู่ที่อ.ระโนด สร้างตัวกับเลี้ยงเป็ด ซื้อลูกเป็ดมาขุนขาย+ขายไข่ สั่งซื้อลูกเป็ดครั้งละหลายหมื่นตัว ลูกเป็ดตัวละ20บาท. ...ขุนขาย5-6เดือนเพื่อขายต่อให้เป็นแม่เป็ดไข่ ขายตัวละ110.- เป็ดไม่พอขาย ผมก็จองเอาไว้300ตัว คงได้เดือนมกราคมปีหน้านู่นแหละ...เขาทำมา3ปีแล้ว ขายได้หลัก ล. บาท/ปี.ครับ ...เอาไว้ผมไประโนดจะสัมภาษณ์มาฝาก... สำหรับผู้ที่สนใจเลี้ยงเป็ดไข่ครับ Cheesy HAPPY2!!

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...
member
*

คะแนน650

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 06:33:22 PM »

น่าสนใจครับ แบบนี้ดีไม่ต้องใช้กลับ Lips Sealed Smiley

"CHIAB"
sunshine music
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน199

จริงใจไม่จิงโจ้

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 10:50:24 PM »

แอมโมเนียมซัลเฟต หรือ 21-0-0 หรือ ปุ๋ยเกลือ หรือ ปุ๋ยน้ำตาลทราย นับเป็นปุ๋ยยูเรียด้วยเช่นกัน แต่ให้ีธาตไนโตรเจน N ต่ำกว่าสูตร46-0-0(แม่ยูเรีย)ประมาณครึ่งหนึ่ง
แอมโมเนียมซัลเฟต หรือ 21-0-0  มีธาตุไนโตรเจน N 21 % กำมะถัน S ประมาณ 14 %
แอมโมเนียมซัลเฟต หรือ 21-0-0 ได้มาจาก ..
1.โรงงานถลุงเหล็กสีจะออกน้ำตาลเข้ม
2.จากโรงทำเส้นใยสังเคราะห์(คาโปแลคตัม)จะมีสีน้ำตาลอ่อนหรือขาวหม่นๆ
3.จากการทำปฎิกิริยาของยูเรียหรือแอมโมเนียเหลวกับกรดจนตกผลึกเป็นเกล็ดขาวชนิดนี้จะราคาแพง นิยมใส่โคนปาล์ม เพราะละลายได้ช้า

ถ้าเทียบกับยูเรียการปลดปล่อยธาตอาหารจะช้ากว่าเล็กน้อย เช่นใส่ยูเรีย46-0-0ประมาณ 2 วันเขียวแต่แอมโมเนียมซัลเฟต21-0-0 อาจจะ5-7วันถึงจะเขียว ถ้าเทียบราคากับหน่วยของธาตุอาหารแอมโมเนียมซัลเฟตจะแพงกว่าเล็กน้อยแต่จะได้กำมะถันที่เป็นธาตุอาหารรองที่พืชต้องการในการเจริญเติบโตเพิ่มขึ้นด้วยอีกทาง จึงนิยมใส่ แอมโมเนียมซัลเฟต21-0-0 กับปาล์มน้ำมัน.
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์