" กราวด์ไวร์ " จำเป็นแค่ไหนกัน........................
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 05:22:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: " กราวด์ไวร์ " จำเป็นแค่ไหนกัน........................  (อ่าน 12340 ครั้ง)
BenQ
member
*

คะแนน214

« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2007, 10:47:46 PM »

" กราวด์ไวร์ " ทำเองก็ได้ ไม่ง่าย ไม่ยาก ก่อนทำนะครับ ขอออกตัวก่อนว่า กราวด์ไวร์นี้ไม่มีผลใด ๆ ทางด้านความแรงของรถ
ทั้งทางด้านอุปทาน หรือสังฆทาน อะไรก็แล้วแต่เพราะฉะนั้น ท่านใด ที่ต้องการผลพิสูจน์ทางวิชาการอย่างที่เคยโพสไว้ ก็คงไม่มีให้อ่ะครับ ไม่รู้จะหามาจากไหนได้

แต่สิ่งที่เพื่อน ๆ จะได้จากการทำกราวด์ไวร์ ก็คือ ระบบไฟที่เดินเรียบขึ้น เมื่อระบบไฟรถของคุณดีแล้ว อะไร ๆ มันก็ดีไปหมดแหละครับ ไม่ว่าจะเป็นเครื่องเสียงที่ดีขึ้น ไฟหน้าที่ส่ว่างขึ้น และความรู้สึกที่ว่า รถมันไหลลื่นขึ้น ก็เพราะว่า ไฟมันเดินเรียบนั่นเองแหละครับ

อีกอย่างหนึ่ง รายละเอียดทั้งหมดในนี้ วัดมาจากรถของผมครับ
ดังนั้น ความยาวของสาย ก็อาจจะต่างกันไปบ้าง แล้วแต่การออกแบบเดินสายของแต่ละท่าน ใครชอบเดินเป็นแผง หรือเดินอ้อมซ้าย อ้อมขวา ก็ต้องเผื่อสายด้วยนะครับ

แล้วก็อีกอย่างนึงครับ กระทู้นี้ ทำขึ้นเพื่อเป็นแนวทางของคนที่อยากทำ groundwire เองเท่านั้นนะครับ ไม่ใช่เอกสารอ้างอิง หรือวิธีทำที่ถูกต้องตามหลักวิชาการ เป็นการทดลองทำเองของผมเท่านั้น ไม่สามารถนำไปอ้างอิงใด ๆ ได้ครับ

ถ้าเข้าใจเจตนาของผมแล้ว ก็มาเริ่มกันได้เลยครับ

สิ่งที่ต้องเตรียม

1. สายกราวด์ หาซื้อได้ที่สี่แยก บ้านหม้อ สายที่ผมใช้ เป็นสายสีน้ำเงิน ข้างในเป็นทองแดงชุบเงิน ซื้อในราคาเมตรละ 50 บาท ส่วนท่านใด ต้องการใช้สายดีกว่านี้ หรือ ไม่ชอบสี ก็หาซื้อได้ตามสะดวกที่ บ้านหม้อครับ

2. หางปลา + ปลอกหุ้มสาย (สีแล้วแต่ชอบ) หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์ไฟฟ้าโรงงาน จำนวน 20 ชุด (เผื่อบีบเสีย)

3. สะพานไฟ ใช้ทองแดงกลมโต 70 มม. หนา 19 มม. โดยจ้างโรงกลึง กลึง แป้นใหญ่ให้เหลือขนาด 70 มม. ความหนา 7 มม. ส่วนดุม กลึงให้เหลือ 30 มม. หนา 10 มม. เจาะรูโดยรอบ 8 รู ต๊าบเกลียว M6 ส่วนตรงดุม เจาะรูกลางตามรูป เพื่อร้อยน๊อต M6 ตรงกลาง และ ข้าง ๆ 2 รู ต๊าปเกลียว M4 ในกรณี ต้องการปิดฝาพลาสติก เพื่อความสวยงาม ถ้าต้องการเปลือยก็ไม่ต้องครับ

*** เรื่องสะพานไฟนี่ ไม่จำเป็นต้องทำก็ได้นะครับ แต่ที่ทำนี่เป็นความชอบส่วนบุคคล ใครมีไอเดีย ดีๆ กว่านี้ ก็ดัดแปลงไปทำได้ครับ หรือจะรวบสาย มาเข้าที่ขั้วลบโดยตรงเลยก็ได้ครับ ***

4. คีมย้ำหางปลา หรือถ้าไม่มี ใช้ ค้อน + ไขควงปากแบน ตอกลงไปที่หัวสายก็ได้ครับ หรือใช้คีมล๊อก บีบหัวสายให้แน่น ก็พอใช้ได้ครับ แต่จะไม่ค่อยสวยงาม

5. ฝาพลาสติกสีชาหนา 3 มม. ตัดกลมขนาด 70 มม. หาซื้อได้ ตามร้านขายพลาสติก ที่แบ่งตัด หรือให้ร้านทำป้ายตัดให้ก็ได้ครับ ราคาชิ้นละประมาณ 20 บาท

6. เหล็กเจาะรู เพื่อยึดสะพานไฟ กับขาแบต โดยตัดที่ความยาวประมาณ 10 ซม. หาซื้อได้ตามร้าน ฮาร์ดแวร์ทั่วไปอันละประมาณ 10 บาท

7. เข็มขัดพลาติกสำหรับรัดสายไป มีหลายสี หาซื้อได้ที่*****นหม้ออีกเหมือนกันนะครับ ราคาประมาณ กำละ 20 บาท เลือกสีเอาตามใจชอบเลยครับ

ดูรูปก่อนทำนะครับ

ขั้นตอนการทำ

1. นำสายกราวด์มาตัดตามขนาดดังต่อไปนี้
a. สายเพื่อเข้าแบตเตอร์รี่ ขั้วลบจำนวน 2 เส้น ความยาว 17 ซม.
b. สายต่อเข้าเสื้อสูบ 1 เส้น ความยาว 30 ซม.
c. สายต่อเข้าตัวถัง 1 เส้น ความยาว 43 ซม.
d. สายต่อเข้าเสื้อเกียร์ 1 เส้น ความยาว 46 ซม.
e. สายต่อเข้าจุดใกล้ลูกสูบ 1 เส้น ความยาว 54 ซม.
f. สายต่อเข้ารางหัวฉีด 1 เส้น ความยาว 75 ซม.
g. สายต่อเข้าไดชาร์จ 1 เส้น ความยาว 80 ซม.

2. ปอกหัวสายไฟ ประมาณ 1 ซม. เพื่อนำเข้าหางปลา แล้วใช้คืมย้ำสายบีบ แล้วดันปลอกหุ้มปิด อย่าลืมทดสอบความแน่นของสายก่อนจะปิดยางหุ้ม

ปอกซะก่อนนะครับ

3. นำสายไฟที่เข้าหางปลาเรียบร้อยแล้ว มาเดินเข้าตามจุดต่าง ๆ ตามข้อ 1a-g

ขอขอบคุณ คุณ goldwish พี่ชาติชาย พี่ต้น พี่อนุทัต ที่เอื้อเฟื้อ ไอเดียในการทำ groundwire ในครั้งนี้ด้วยครับ

ขอบคุณ http://www.wish-club.net/modules.php?name=News&file=article&sid=9

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2007, 10:50:14 PM »

................... ..... Lips Sealed Tongue
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2007, 10:52:54 PM »

................... ........... Lips Sealed Tongue
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2007, 10:55:52 PM »

................... ......... Lips Sealed Tongue
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2007, 10:58:46 PM »

................... .......... Lips Sealed Tongue
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2007, 07:07:57 PM »

มีรูปรถยี้ห้ออื่นบ้างหรือเปล่าคุณ BenQ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2007, 09:37:21 PM »

ไม่มีครับ..............................
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2007, 11:39:09 PM »

มีรูปรถยี้ห้ออื่นบ้างหรือเปล่าคุณ BenQ

หลักๆที่เห็นนะครับใช้กับทุกรุ่น
 1.ไดชาร์ต
2.ฝาสูบ
3.ไดสตาร์ต  หรือใกล้เคียง
4.บริเวณตัวถัง
5.ขั้วแบต(ขั้วลบนะครับ) Tongue    ทั้งหมดจะโยงจากจุดนี้ทั้งหมดครับ   แบบว่า...ผมเปิดกระโปรงรถทุกวัน   Smiley   Cheesy

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 08:01:39 PM »

หลักๆที่เห็นนะครับใช้กับทุกรุ่น
 1.ไดชาร์ต
2.ฝาสูบ
3.ไดสตาร์ต  หรือใกล้เคียง
4.บริเวณตัวถัง
5.ขั้วแบต(ขั้วลบนะครับ) Tongue    ทั้งหมดจะโยงจากจุดนี้ทั้งหมดครับ   แบบว่า...ผมเปิดกระโปรงรถทุกวัน    Smiley   Cheesy

นี่ซิ......ช่างตัวจริงมาแล้ว.................ว่าแต่...........แล้วกระโปรง อย่างอื่น พี่เปิดบ้างหรือป่าวครับ................

กระโปรงรถ ผมไม่ค่อยค่อยได้เปิด แต่กระโปรง อื่นๆ ผมเปิดบ่อยครับ........................ Grin Grin Grin
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 09:34:03 PM »

Tongue Tongue Tongue

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์