อยากจาได้ พาวเวอร์แอม ตัวละ 800 / 500 /150 วัตว์ ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:36:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจาได้ พาวเวอร์แอม ตัวละ 800 / 500 /150 วัตว์ ครับ  (อ่าน 8489 ครั้ง)
chat_music_HS3POU
member
*

คะแนน7

« เมื่อ: มกราคม 25, 2007, 06:34:05 PM »

ขอความอนุเคราะห์ครับ  ท่านอาจารย์ ทุกท่านครับ  คือผม อยากจาได้ พาวเวอร์แอม  ตัวละ 800 / 500 /150 วัตว์  ครับ  ท่านที่มีความรู้ ช่วยแนะนำด้วยครับ  งบประมาณน้อยครับ  ผมไม่ค่อยถนัดทางด้านนี้ครับ  หรือ ท่านไดมี ก็ แลก กะ คอมพิวเตอร์ แบบที่เล่น คาราโอเกะ แบบ งานกลางแจ้งก้ได้นะครับ  ขอความรู้ด้วยครับ

SOUNDFONT ระบบเสียงแนวใหม่สำหรับท่านที่กำลังมองหา ซาวด์เสียงดี ๆ ให้กับคาราโอเกะรายละเอียด www.soundfont-for-karaoke.blogspot.com

member
*

คะแนน7

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 07:28:58 AM »

พอดีผมกะจะเล่นงานกลางแจ้งนะครับ  เพราะตู้ลำโพงทำเส็จแล้วครับ  เป็นตู้ W 18 นิ้ว 4 ตู้ กลางแหลมอีก 4 ตู้
ก็เลยอยากจาลองทำพาวเวอร์ดูซักหน่อยครับ

SOUNDFONT ระบบเสียงแนวใหม่สำหรับท่านที่กำลังมองหา ซาวด์เสียงดี ๆ ให้กับคาราโอเกะรายละเอียด www.soundfont-for-karaoke.blogspot.com
kpk.
member
*

คะแนน16

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 07:38:42 AM »

ถ้างั้นก็ต้องใช้500wขึ้น หละครับ เสียงจึงจะน่าฟังครับ Smiley
noi3535-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน565

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 09:18:42 AM »

พอดีผมกะจะเล่นงานกลางแจ้งนะครับ  เพราะตู้ลำโพงทำเส็จแล้วครับ  เป็นตู้ W 18 นิ้ว 4 ตู้ กลางแหลมอีก 4 ตู้
ก็เลยอยากจาลองทำพาวเวอร์ดูซักหน่อยครับ
      ใช้ลำโพงวัตต์มากมั้ยครับ ถ้าลำโพงแบบไม่กินวัตต์ก็ลองแอมป์วัตต์ไม่ต้องสูงมากได้แต่ถ้าลำโพงกินวัตต์ วัตต์ที่ว่าคงขับได้ไม่แน่นเท่าที่ควรครับ ต้องลองซัก300 วัตต์ขึ้นไปนะครับ Tongue

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
   083-5565916-ดีแทค
member
*

คะแนน7

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2007, 06:36:17 AM »

ผมทำตู้ลำโพงแบบ w ครับ  ใช้ลำโพง p-audio 18 นิ้วครับ 1000 w

chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2007, 11:43:37 AM »

เวลาเราๆเลือกซื้อลำโพงเราๆเคยมองถึงค่าความไว ของลำโพงกันใหมครับ ที่บอกออกมาเป็นหน่วย dBครับ จะเป็นค่า 1W/ 1M/dB
คือ กำลังวัตร์ จ่ายให้ลำโพงวัดระยะห่าง 1 เมตร ความดังกี่ เดซิเบล  ค่าdBยิ่งเยอะยี่งดี(ไม่กินวัตท์)  กำลังวัตท์อัตการทนกำลังสูงสุดของลำโพงตัวนั้นๆ เมื่อทนวัตท์ได้มากก็เร่งได้มาก แต่ต้องใช้กำลังวัตท์มากกว่าลำโพงที่มีความไวสูง ที่กำลังเสียงที่เท่ากัน  Grin

เป็นคนเช่นไรย่อมเห็นคนอื่นเป็นเช่นนั้น
member
*

คะแนน7

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 01:31:18 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำนะครับ

WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2007, 03:50:35 PM »

ขออนุญาตแจมกับเจ้าของกระทู้ด้วยคนนะครับ
(ผมเองก็กำลังเซ็ทระบบเครื่องพีเอให้น้องๆที่ทำงานใช้อยู่   อีกไม่นานคงเสร็จ)

ดูจากความต้องการ ๘๐๐  ๕๐๐  ๑๕๐ แสดงว่าต้องการเล่นไบหรือ ไตรแอ็มป์ใช่ไหมครับ

อิเล็กทรอนิกส์ครอสคงมีแล้วนะครับ
ดูที่ลำโพง
สี่ตู้  18" P-Audio 1000W (น่าจะ98-99dB)
สี่ตู้   กลางแหลม (แต่ละตู้ใช้กี่นิ้วกี่  ตัว กี่วัตต์ กี่ดีบีครับ  แหลมเป็นตูดฮอร์น+ปากเป็ด  หรือหัวจรวด)

ก.เอาแบบเสียงดีน่าฟังด้วยคงต้องใช้แอ็มป์หลายตัวหน่อยครับ  เช่นอย่างน้อย ก็อย่างละสองตัว (รวมใช้แอ็มป์สเตอริโอ ๖ตัว)ขนานตู้ลำโพง เป็นสองตู้(๔โอห์ม) ต่อแอ็มป์ ๑ช่อง

ข.แต่ถ้าเอาแบบดังๆ เพี้ยนบ้างไม่เป็นไร (ได้ยินได้ฟังบ่อยๆ กับเครื่องที่ออกงานทั่วไปที่ไม่เน้นคุณภาพเสียง) ใช้"แอ็มป์ที่อีดๆ(หายากหน่อย)" แอ็มป์สามตัวขับลำโพงสองโอห์มก็คงพอได้......งงงแต่แอ้มป์คงร้อนและพังให้เราเห็นเมื่อไหร่ก็ไม่รู้

แอ็มป์ขับเบส  ผมก็กำลังเล็งๆ ของเฟิร์สท์ป็อปปูล่าร์เอาไว้เช่นกัน
1000W/ CHที่  4 Ohms  เป็นมอสเฟ็ท สิบคู่ต่อข้าง มีพัดลม(ปกติอยู่แล้ว)  สอบถามได้ความว่า ราคาเครื่องสำเร็จรูป  หมื่นเก้าพันบาท   แบบชุดลงปรินท์และทดสอบแล้ว+กล่อ
งและอุปกรณ์ครบ แล้วนำมาประกอบลงกล่องเอง  หมื่นหกพันกว่าบาท
ลำโพงผมสั่งทำเป็นตู้แฝดเบสรีเฟล็ก ใช้ P-Audio 15" BM15W (700W  101dB) สองดอกต่อตู้

ลองคำนวณราคาคร่าวๆ ถ้าระดมของมาลงมือเอง  สำหรับแอ้มป์ประมาณนี้
...วงจร+ซิ้งค์ ก็ต้องมีห้าหกพันบาท(สเตอริโอ)
....  ซี+ไดโอด+ หม้อแปลง ลูกโตๆ ก็สี่ห้าพันบาท 
....กล่อง+อัปกรณ์สองพันกว่าบาท
....เวลาที่ใช้  หรือจ้างช่างประกอบ

รวมเบ็ดเสร็จ หมื่นสองหมื่นสาม ถูกกว่าของสำเร็จรูปข้างต้นบ้างครับ

สรุปคือแอ็มป์ขับเบส และกลาง เลือกเอาแบบเผื่อเหลือไว้(พอสมควรแล้วแต่งบ) ไม่เสียหายครับ  มีแต่ผลดี (ยกเว้นเรื่องเปลืองตังค์  แต่ถ้าแลกกับความเชื่อถือได้ในระยะยาว ไม่ต้องเสียบ่อยก็คุ้มกะตังค์)

ส่วนเสียงแหลม ๑๕๐วัตต์ถือวาเพียง(เกิน)พอเลยกระมังครับ
ข้อดีของแอ็มป์วัตต์สูง  สวิงได้เต็มที่  ไม่คลิปง่าย(สัญญาณคลิปที่รุ่นแรงไม่เผาว้อยซ์ลำโพง)

งบประมาณน้อยนี่ก็ไม่ทราบว่าน้อยเท่าไหร่ (เพราะ"น้อย"ของแต่ละท่านไม่เหมือนกัน)
แต่ดูจากระบบลำโพงที่ท่านว่ามา  มันขนาดเขื่องๆ เลยนะครับ

ถ้าต้องการออกมาแบบเต็มที่+ดีพอสมควรด้วย  มันก็ต้องใช้กันแบบนี้(แอ็มป์สเตอริโอ ๒+๒+๒ตัว)  ออกงานบ่อยๆ  ไม่ต้องหยุดเพราะเครื่องพังบ่อย อีกไม่นานก็ได้เงินกลับมา  ก็คงคืนทุนได้ไวกระมังครับ

1000w/4Ohms   16000x2 =32000
600W/4Ohns      13000x2=26000
300W/4Ohms     11000x2=22000

น่าจะเป็นงบโดยประมาณ หากลงมือเอง (ข้อดีคือได้ใช้หม้อแปลง และวงจรที่เผื่อเหนียวเต็มที่)

สำหรับที่ทำงานผม ไม่ค่อยมีเวลา คงต้องใช้แบบสำเร็จรูป(กรณีของผมเครื่องใช้งานประจำทุกวันตั้งไว้ในร่มที่โล่งกว้าง )

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้รบกวนเรียนถามท่านผู้รู้ด้วยคนนะครับ
 สำหรับแอ็มป์มอสเฟ็ทหน้าขาวๆ ของเฟิร์สท์ ป็อปปูล่าร์ รุ่นใหม่ล่าสุดที่ผมกล่าวถึง
....ถ้ากำลังขับ  ขนาดเดียวกัน (งบหมื่นเก้า หรือหมื่นหก ถึ่งสำเร็จ)  กับที่ลงมือกันเอง  คุณภาพเสียงและความทนทานเป็นอย่างไรบ้างครับผม
....หรือมีทางเลือกอื่นก็ช่วยแนะนำด้วยขอรับ

(ไมประสบการณ์กับการใช้งานเครื่องพีเอครับผม)

ขอบคุณครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์