เมื่อคูโบต้า...หมดแรง ที่ปากพนัง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 08:40:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อคูโบต้า...หมดแรง ที่ปากพนัง  (อ่าน 36261 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 07:06:51 AM »

..วันนี้ได้รับโทรศัพท์ตั้งแต่เช้า "..มาช่วยผมทีต้า(คนใต้มักมีคำลงท้ายคำพูดว่าต้าา ... นิ...) รถติดหล่ม ...แข่บๆหิดนะ หิวข้าว Shocked...."

เสียงโทรจากน้องติ๊ก เสี่ยรถไถแห่งท่าพญา เพื่อนซี้น้องชายผม โทรขอความช่วยเหลือมา ..ผมกับน้องชายเลือกว่าจะเอารถอีแต๋นทรงพลัง หรือจะเอารถคูโบต้าคันใหม่ที่สวนไปช่วยเหลือดี  Sad

..ในที่สุดตกลงว่าจะเอาคูโบต้าคันใหม่ไปช่วย เพราะน่าจะมีพลังมากกว่า  HAPPY2!!

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 07:23:38 AM »

..10กว่ากิโล ทีมเราบุกป่าฝ่าทุ่งหญ้าอันหนาทึบ แหวกพงหญ้าสูงด้วยคูโบต้าL4508DI เจอรถคูโบต้ารุ่นM5000ของน้องติ๊ก นอนพักอย่างสงบ..ยอมแพ้ต่อดินโคลนที่เหนียวหนึบกว่าดินน้ำมัน ... น้องติ๊กรับงานไถนาด้วยราคาไร่ละ250.-ซึ่งเป็นราคารับจ้างไถนาที่ปากพนังครับ  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 07:26:09 AM »

น้องชายผมเดินดูรอบรถประมาณ2รอบครึ่ง ... แล้วหัวเราะเสียงดัง ..งานหมูๆ ดึงอึ๊บเดียวก็ขึ้นแล้วนิ  Grin
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 07:41:03 AM »

..เสี่ยติ๊ก(เสื้อสีฟ้า) เป็นคนร่าเริง,ขยัน,สู้งานสุดๆ... ชอบช่วยเหลือเพื่อนฝูง สร้างตัวจากการลงทุนซื้อรถแบคโฮมารับจ้างขุดบ่อกุ้งตลอดจนงานทั่วๆไป ในอัตราชั่วโมงละ1,500.- 4ปีผ่านมา กิจการก้าวหน้าสำเร็จด้วยดี ..นำเม็ดเงินจากแบคโฮคันแรกซื้อรถแบคโฮเพิ่มอีกคัน ..ราคารถแบคโฮรวมทั้ง2คัน มากกว่า5ล้านบาท เป็นรถใหม่เอื่ยมถอดด้าม น้องติ๊กบอกว่าปัญหาไม่จุกจิกเหมือนรถมือสอง เพราะรถแบคโฮนี่ถ้าเสียขึ้นมาค่าซ่อม-ค่าอะไหล่แพงมากกกก ...
   นอกจากนั้นยังซื้อบ้านหลังใหม่พร้อมที่ดินหมดไปอีกหลายล้าน ..รถคูโบต้ารุ่นM5000คันใหม่ก็ซื้อด้วยหยาดเหงื่อที่ได้จากแบคโฮเช่นกัน  น้องติ๊กบอกว่าเงินที่ได้จากแบคโฮได้เป็นก้อนดีกว่ารถรับจ้างไถนา แต่ต้องรับทุกอย่างให้ครบวงจร ..เป็นการดึงลูกค้าให้มาใช้บริการได้ทุกงาน ไม่ต้องวิ่งไปหลายที่ รายได้โดยเฉลี่ยของน้องติ๊กตกเดือนละ5แสนบาททีเดียว รถแบคโฮมีงานทุกวันทำแทบไม่ทัน... วันหน้าโอกาสดีผมจะไปสัมภาษณ์อย่างละเอียด พวกเราชาวLSVคงได้รับความรู้ใหม่ๆในอาชีพและความรู้ด้านนี้กันอีกเยอะ 

.. ค่าช่างจากบริษัทเดินทางมาซ่อมรถ แม้ว่าน๊อตจะหลุดเพียงตัวเดียวก็คิดค่าแรง3,000.-บาทเป็นขั้นต้น ค่าอะไหล่ต่างหาก(เดินทางมาเพียง30ก.ม.) ... ค่าอะไหล่ก็ไม่ได้ถูกๆแบบขี้ไก่นะ เช่นปั๊มไฮดรอลิคตัวนึงตก2แสนกว่า แต่ก็ไม่ได้เสียบ่อยหากคนขับหมั่นดูแลน้ำมันหล่อลื่นอย่าให้ขาด ..ยิ่งคุยกับน้องติ๊ก ยิ่งได้ความรู้ ..ผมชอบนะคนที่เปิดเผย จริงใจแบบนี้  เยี่ยมมาก
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 07:52:13 AM »

...ผมขึ้นไปดูหน้าตาภายในM5000ว่าต่างกับL4508Dมากไหม ..เพราะคูโบต้าM5000ขับเคลื่อนสี่ล้อ ในปัจจุบันเป็นรถไถนายอดฮิตของปากพนัง ข่าวว่าเป็นรถแรงดี กินน้ำมันน้อย ใช้คุ้ม ..ต่างกับสมัยก่อนจะใช้รถไถนาคันใหญ่ยี่ห้อฟอร์ดขับเคลื่อน2ล้อเป็นหลัก

.. หน้าตาก็ไม่ต่างกันมาก คงแตกต่างกันที่แรงม้าครับ .. ที่คันเร่งมือมีกระต่ายกับเต่า ใครเก่งเรื่องนี้อธิบายที อิๆ  HAPPY2!!

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 07:56:34 AM »

แดดยิ่งร้อนแรงเพราะที่ปากพนังมีพระอาทิตย์ตั้ง2ดวง ...  Grin
  รอช้าไม่ได้เดี๋ยวโดนแดดตัวดำ ดึงกันเลยดีกว่า .. ท่าแรกดึงตามกันครับ คันหน้าเข้าเกียร์โลว์ ใช้เกียร์2ไม่ใช่เกียร์1แบบรถปิคอัพนะครับ เพราะเกียร์1สปีดจะช้าไปครับ  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 07:58:44 AM »

..ท่าที่1หมดแรงข้าวต้ม  ไม่เอา

..เปลี่ยนเป็นท่าที่2แทน M5000จะถอยหลังขึ้นจากหล่ม.. ท่านี้หันหน้าจานดันดินชนกัน เสียวหักจังวุ๊ยย .!!  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 08:02:27 AM »

.. ครึ่งชั่วโมงผ่านไป ต่างคนต่างงัดวิทยายุทธมาใช้จนหมดพุง รถมีกี่แรงม้าก็รีดมาจนหมด..ดึงกันไป ดึงกันมารถแทบยกล้อ ดินแถวนั้นเละเป็นสระน้ำขนาดย่อม..ไม่ขึ้นแฮะ ..ที่สำมะคัญ รถผมติดหล่มอีกคัน ..รวมความแล้วมีหวังกินข้าวลิงแน่ๆทั้ง2คัน  Cry

..เพิ่งได้รับความรู้ใหม่เพิ่มอีก รถไถนาประเภทนี้ชอบดินโคลนที่มีน้ำขังรวมอยู่ด้วยลุยไหนลุยกัน... ไม่ชอบโคลนไม่มีน้ำ เพราะดอกยางจะตันไม่มีแรงตะกุย... อืมม์ ท่าจะจริง  Sad
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 08:12:30 AM »

..ในที่สุดคงเดือดร้อนถึงเจ้าแบคโฮอีกแล้ว น้องติ๊กโทรไปขอกำลังหนับหนุนจากแบคโฮอีกคัน "... ฮ่าๆๆ มาช่วยทีต่ะ รถตู รถป๊อด ติดโคลนกันเหม็ดแร้ว ตูขี้คร้านเดินหลบบ้าน เอิ๊กๆๆ "

สรุปแล้วลงท้ายด้วยแบคโฮทรงพลังดันเบาๆเหมือนเอานิ้วดันรถเด็กเล่น... รถคูโบต้าทั้ง2คันจึงรอดจากท้องนามหากาฬแห่งนี้ไปได้ เสียดายที่แบตหมดจึงไม่ได้รูปสวยๆมาฝากเพิ่มเติม ... ไม่มีปัญหาครับ ผมบอกน้องติ๊กไว้แล้วว่าถ้ามีเรื่องตื่นเต้นๆของแบคโฮ อย่าลืมกริ้งกร๊างมาบอกกันบ้าง จะไปทำข่าวให้ น้องติ๊กบอกว่าได้เลย... อิๆ  เยี่ยมมาก

...นิทาน เอ้ย.. เรื่องจริงผ่านเว็บเรื่องนี้ สอนให้รู้ว่าไม่อยากกินข้าวลิง อย่าใช้คูโบต้าลากคูโบต้าเชียวนะ ...  Shocked

..แซวเล่นนะ เผื่อบ.คูโบต้ามาอ่านเจอ .. คูโบต้าของเค้าดีจริงๆนะจะบอกหั้ย อิๆ    HAPPY2!! THANK!!
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 08:13:49 AM »

สวัดดีครับพี่เล็ก            ผมเคยขับรถไถฟอร์ด 2 เพลา  เพราะที่บ้านพ่อมีเอง    พอเป็นงานนะ   แต่ไม่ช่ำชองเท่าไหร่    แต่คูโบต้าได้ข่าวว่าแรงดีมากๆ          ของฟอร์ด  จะใช้  คำว่า   L กับ H   ไม่มีกระต่าย กับเต่า       แต่ก็ขำๆดีๆ        ใช้สัตว์เป็นสัญญลักษณ์   ผมเองก็เคยขับติดแบบนี้เหมือนกัน                      แต่ติดแบบในภาพคงเหนื่อยแหละครับ       รอพี่เล็กเล่าต่อว่าจะใช้วิธีไหนถึงจะขึ้น   ผมคำตอบอยู่ในใจแล้วแต่จะรอว่าเหมือนที่ผมคิดหรือเปล่าครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 08:22:25 AM »

หวัดดีครับ น้องใหม่ชะอำ ..  HAPPY2!!
  กระทู้ชนกัน ไปเฉลยซะแล้ว อิๆ  Shocked

.. ถ้าเพื่อนๆเจอปัญหาตรงนี้ หากไม่มีรถคันที่3มาช่วย จะแก้ปัญหาอย่างนี้ได้ยังไงครับ เพราะผมคงจะเจอด้วยตัวเองซักวันเป็นแน่แท้  Cheesy HAPPY2!!
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 08:40:43 AM »

ครับ   คำตอบเดียวกันเลย    ต้องใช้แบคโฮ     เพราะดินมันเป็นดินเหนียวมันเกาะดอกมันลื่น     แต่ถ้าตอนมันติดหล่มนิดหน่อยที่ผมใช้ คือยกหางขึ้น  วิ่งข้ามไปก่อน   ดินเหลวถ้าปล่อยให้ล้อฟรี 4 ล้อเลยก็จะเหนื่อยมากแหละครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 09:13:54 AM »

ปัญหานี้เอาไว้ฝากเพื่อนๆ ผมเคยติดอดข้าวเหมือนกัน หาโซ่เส้นใหญ่ๆยาวสัก2เมตรติดบ้านไว้ รถไปห่างบ้าน
ต้องเอาติดไปด้วย ถ้ารู้ว่าติดแน่หยุดดิ้น หาเสาไม้ยาวสัก1เมตร เอาขนาดรับน้ำหนักรถได้ เส้นผ่าศูนย์กลาง5-6นิ้ว
ไม้แข็งๆนะครับ สอดเข้าด้านหน้าล้อหลังแล้วใช้โซ่มัดติดขวางล้อ( ล้อยโซ่กับรูวงล้อผ่านไม้ที่ขวางล้อ) โซ่ต้องขนาด
3-4หุนนะครับจึงจะเอาอยู่ ผมใช้กับฟอร์ดสบายครับ แยกเบรคออกเป็น2ข้าง เหยียบข้างที่ไม่มีไม้ไว้ไม่ให้หมุน มัน
จะยกตัวมันขึ้นบนไม้อย่างง่ายดาย ลองดูครับ Wink HAPPY2!!

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 09:18:38 AM »

หาเสาไม้ยาวสัก1เมตร เอาขนาดรับน้ำหนักรถได้ เส้นผ่าศูนย์กลาง5-6นิ้ว
ไม้แข็งๆนะครับ สอดเข้าด้านหน้าล้อหลังแล้วใช้โซ่มัดติดขวางล้อ( ล้อยโซ่กับรูวงล้อผ่านไม้ที่ขวางล้อ) โซ่ต้องขนาด
3-4หุนนะครับจึงจะเอาอยู่ ผมใช้กับฟอร์ดสบายครับ แยกเบรคออกเป็น2ข้าง เหยียบข้างที่ไม่มีไม้ไว้ไม่ให้หมุน มัน
จะยกตัวมันขึ้นบนไม้อย่างง่ายดาย

..เยี่ยมครับ คราวหน้า(ไม่อยากจะเจอ) จะขอลองสูตรนี้บ้าง   Cheesy เยี่ยมมาก

.. รถติดขนาดนี้ผมคิดว่าพี่ช้างน่าจะดึงขึ้นสบายๆนะครับ ... สงสัยว่าต้องหาช้างมาเลี้ยงไว้ซักเชือกดีกว่า ..เอาไว้รับจ้างดึงรถติดหล่ม ..หารายได้เสริม อิๆ  HAPPY2!! Shocked
แวมไพร์-LSVteam♥
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 09:21:15 AM »

ผมมีแต่เครนรถไถ่ไม่มี แต่วิธีของผมคือยกแขนหน้าขึ้นหาขอนไม้มารองครับ Smiley
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 09:27:39 AM »

แต่วิธีของผมคือยกแขนหน้าขึ้นหาขอนไม้มารองครับ

..รองลักษณะไหนครับ ใช้ขอนไม้กี่อัน ยาวไหม ..ขึ้นแน่นะ .... ถามเยอะจัง แหะๆๆ   Shocked Cheesy HAPPY2!!
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 03:17:23 PM »

เอาผาลหลังออกแล้ว จะขึ้นง่ายกว่าครับ แต่คนขับคนแรกสอบตก ที่ปล่อยให้รถตะกุยดินจนจมขนาดนั้น ถ้ารู้ว่าจะไปไม่รอด ก็ยกผาลขึ้นถอยออกมา ถ้าไถที่ลุ่มต้องคอยเลี้ยงไฮโดร์ลิคผาลด้วย เจอดินนิ่มผาลจะจมไปมิดเลย ทำให้รถหนักมากขึ้น รถก็จะจมขี้เลนลงไปอีกด้วย ถ้าฝืน ยิ่งดิ้นก็ยิ่งจม พอจมแล้วดินจะยัดดอกยางทำให้เป็นยางหัวโลน บวกกับดินที่เกาะติดกับล้อทำให้มีน้ำหนักมากเพิ่มขึ้นอีก และค้ำท้องรถอีก ค้ำผาล ทีนี้ก็งานเข้าอย่างที่เป็นหละครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 03:29:28 PM »

..นั่นสิ ..เขาคงคิดว่ารถน่าจะเอาไหว และไม่อยากใส่ผาลเข้าไปใหม่เพราะตัดหญ้ากลางทุ่งคนเดียว ใส่ผาลกลางโคลนเลนอาจยุ่งยาก ..เพิ่งมาถอดชุดผาลออกตอนติดหล่มซะแล้ว อิๆ  HAPPY2!!
kittanan_2589
member
*

คะแนน630

NightBaron

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 02:35:35 PM »

สุดยอดเลยครับ
ช่างเล็กๆ ดีใจจัง
ฺUbon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 09:01:44 PM »

พี่ๆครับผมดูจากรูปก็หนักเอาการอยู่แต่แถวบ้านผมใช้โซ่วินขึ้นนะครับ คือเอารถไถนาที่ติดล้อเหล็กวิ่งไปจอดข้างหน้าใช้โซ่ยาวหน่อยเกาะล้อหลังของรถไถใหญ่แล้วเลี้ยงโซ้ให้วิ่งไปตรงกลางล้อ พอโซ่หมุนลงดินไปก็หยุดแล้วเอาอีกปลายด้านหนึ่งของโซ่ไปเกาะกับรถไถที่เอามาจอดข้างหน้า ล็อกเพลาวิ่งไต่โซ่ขึ้นครับ
Rescue7119
member
*

คะแนน1

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 01:22:02 PM »

ง่ายที่สุดก็ถอดผานไถก่อนละคับ (ถ้ามีสมากชิกมุงเยอะนะคับเพราะเวลาใส่เล่นเอาเหงื่อตกอิอิ)จากนั้นคันที่ลากให้หันหน้ารถใส่กันโดยคันที่ลากถอยหลัง คูโบต้าแรงดีอยู่แล้วคับ ผม l 34 ลาก m70 มาแล้วคับ อิอิ
hs5icj
วีไอพี
member

คะแนน118

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 08:32:29 PM »

นี่ละเรื่องใหญ่ของรถ ไถนาและปั่นนาแถวขอนแก่นบ้านผม จะไปรับจ้างคันเดียวจะเสี่ยงมากถ้าติดจะต้องดึงทันที่ เขาจะไปกันเป็นคู่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์