ทำตู้ชุดใหม่ แทนเทอร์โบ W-RM TECH กับ แหลม 15x2 ชุดนี้เข้ากันดีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:41:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำตู้ชุดใหม่ แทนเทอร์โบ W-RM TECH กับ แหลม 15x2 ชุดนี้เข้ากันดีครับ  (อ่าน 12899 ครั้ง)
diode025
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 01:37:09 PM »

ทำตู้ชุดใหม่ แทนเทอร์โบ  W-RM TECH กับ  กลางแหลม 15x2  ชุดนี้เข้ากันดีครับ  หลังจากที่ได้ใช้เทอร์โบมานาน ตอนนี้รู้สึกชอบเสียง ของตู้ W RM-TECH แล้วซิ เสียงหนักแน่น นุ่มลึก  ฟังหน้าตู้ ขนลุกเลย  เที่ยบกับ เทอร์โบ แล้ว  เทอร์โบสองตู้  เที่ยบเท่าW RM-TECH  แค่ตู้เดียว ความใกลของเสียงก็ไม่เท่าดับบลิวครับ แต่ก่อนใช้เทอร์  ออกไปแค่สี่ร้อยเมตร ก็ไม่ได้ยินเสียงแล้ว แต่ W  ออกไป เป็นกิโล ยังได้ยินเสียงอยู่เลย แถมความหนักแน่น ก็ยังไม่เท่าw ต้องยอมรับจริงๆครับ ส่วนกลางแหลมก็ออกแบบมาเพื่อให้มันรับกับ W  ใช้โปรแกรม bass box pro ออกแบบครับ เสียงกลางออกดีครับ ขนาดใช้ลำโพงราคาไม่ถึงพัน แน่ยอมรับเลยว่าตู้กลางแหลมเสียงออกมาชัดมาก เสียงไม่ฮ้วนๆ กลางเป็นกลาง  ดูจากในรูปใช้ฮอร์นตัวเล็ก ด้วย แต่ขอบอกก่อนว่าเสียงไม่เหมือนรถขายน้ำปลานะครับ เสียงออกมาชัดเจนดี เสียงใส  จะออกแหลมมากกว่ากลาง  เคยใช้ฮอร์นหลายขนาด ถูกใจขนาดนี้ที่สุด เสียงใสดีครับ ต้อง้ใช้เนตเวิร์กด้วยนะครับ ไม่งั้นมันจะขาดง่าย เพราะว่าวัตต์มันน้อย แค่ ร้อยวัตต์  แล้วก็ใช้แหลม หัวจรวด npe ตองหนึ่งเสียงก็โอเคดี ราคาถูก รับงานถูกๆก็สมกันดีครับ  ผมทำรับงานเครื่องไฟครับ มีคาราโอเกะบ้างครับ ใช้ซาวน์ฟ้อน ที่ดัดแปลงเอง ต้องขอบอกว่าเสียงแน่นกว่าที่ผมเคยซื้อจากหลายๆค่ายมาใช้ครับ   คนบุรีรัมย์ทำเครื่องไฟ เพราะใจรักรับงานต่างๆตามฤดูกาล  ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ  ตอนแรกจะทำตู้แขวน แต่คิดไปคิดมาขี้เกียจแขวนครับ มันยุ่งยาก เอาแบบนี้และ  เราไม่ได้มีเวที ทำไมต้องแขวน  เห็นวงหมอลำคณะหนึ่งดังมากๆ ใช้แต่แอมป์นอกเลย ไม่เห็นเขาแขวนเลย เสียงก็ออกมาชัดเจนดี ดังทั่วถึง อืม THANK!! ผมทำทั้งหมดสิบสองใบ   อย่างละหกใบ  ครับ  ใช้ดอกเบส เอนพีอี TIGER 4  กลางใช้ดอกของ MNE 1551 สิบห้านิ้ว    น้องของ เอนพีอี  แต่ต้องยอมรับว่าเสียงดีกว่า ยูโรตูดเทาแน่นอนครับ ลองเทียบกันแล้ว อึดกว่าด้วย 

diode025
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 01:43:53 PM »

มีอีก
diode025
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 01:45:55 PM »

THANK!!
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 06:37:00 PM »

ฮอร์นตัวเล็กๆนั้นของยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ
conan000
member
*

คะแนน1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 08:52:14 AM »

"เห็นวงหมอลำคณะหนึ่งดังมากๆ ใช้แต่แอมป์นอกเลย ไม่เห็นเขาแขวนเลย เสียงก็ออกมาชัดเจนดี ดังทั่วถึง"

บางครั้งก็ต้องใช้ตู้แขวนครับ เพราะบางงานเราใช้แบบนี้ไม่ได้เพราะบางทีบางจุดจะมีเสียงบอดอยู่ บางทีเลยในห้องประชุมแล้วมันมีเสียงก้องมากๆที่หลายๆท่านเรียกห้องปราบเซียน ก็ต้องใช้ตู้Line Array เข้ามาช่วยแก้ไขในจุดนี้ครับ

ถ้าไม่งั้นเขาจะพัฒนาตู้ให้มีLine Arrayออกทำไมครับ งง

ขอความรู้ให้กับผู้รู้น้อยอย่างผมด้วยนะครับท่านทั้งหลาย

www.soundkrub.com
diode025
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 12:46:30 AM »

ฮอร์น ถ้าจำไม่ผิด น่าจะเป็นยี่ห้อ MNE   ร้อยวัตต์  ราคาประมาณ 400 บาทต่อตัวครับ ปกติกจะเป็นสีขาวครับ แต่ผมพ่นสีดำให้มันกลมกลืนกับตู้ครับ  ตู้ที่เห็น ยังไม่ได้พ่นสีระเบิดครับ แค่รองพื้นดำด้าน แต่ใจร้อนอยากลองก็เลยลองเสียงก่อน หลังจากลองเสียงแล้วก็พ้นสีระเบิดตามครับ ขอบอกไว้ก่อนนะครับว่า ตู้ทำสวยจริงๆครับ เพราะอุปกรณ์เครื่องมือมีครบทุกอย่าง  ถ้าเอาไปขายแทบจะไม่เชื่อว่า ตู้ทำเองครับ  ผมเคยทำตู้ PS-15 มาแล้ว สิบสองใบ ตู้เทอร์โบก็ทำมาแล้ว แต่เสียงไม่ค่อยสะใจเท่าไหร่ ได้ความนุ่มลึก แต่ไม่ใกล ก็เลยทำ W  เป็นของ RM-TECH หากใครเคยไปบ้านหม้อ คงจะเคยเห็นยี่ห้อนี้ ที่บ้านหม้อขาย สี่พันต่อตู้ครับ  ผมทำเองหมดไปประมาณ  สองพันแปดต่อตู้  ประหยัดได้ พันสองต่อตู้  เรื่องความสวยงานไม่แพ้กันครับ  สวนเสียงนั้นก็เหมือนกับที่เขาทำขาย เพราะเอาแบบจากต้นตำหรับ ทำตามแบบเปะๆ เรื่องเสียงไม่ต้องห่่วง  หกตู้ ดังเท่าเทอร์โบ สิบสองตู้ครับ  ลองมาแล้วครับ   เยี่ยมมาก
srisa
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 11:23:20 PM »

อยากได้สูตร  W RM-TECH จังเลยจะลองทำดูขอความอนุเคราะห์หน่อยได้ไหมครับ
bb2
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 09:56:55 AM »

ผมก็ไปที่บ้านหม้อมาเหมือนกันเห็น W ตัวนี้หละเสียงดีมาก แต่จนปัญญาที่จะหาสูตร ขอความอนุเคราะห์สูตรด้วยคน เพื่อยังไม่เคยเห็นท่านใดแจกสูตรตัวนี้เลย ผมว่าตัวนี้ละเสียงดีจริงๆ ขอบคุณครับท่าน
diode025
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 10:24:38 AM »

ต้องขอโทษด้วยครับที่ให้รอนาน มาแล้วครับ สูตร W-RM-TACH
koy20
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 02:58:09 PM »

ผ่านมาเจอพอดี Cheesy Cheesy Cheesy ขอให้ท่านมีงานเข้าเยอะงานไหลมาเทมา ครับ
koy20
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 03:13:29 PM »

ท่านพอจะมีสูตร ตู้กลาง+แหลมสวยๆไหมครับ
sweetstar054
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 11:22:53 PM »

พี่วุฒิ พี่หวานใช่ปะ
ช่วยแอดมาทีจะแลกเปลี่ยนเรื่องตู้ w
ที่บ้านทำแต่คนละสูตร
ดังลึก นุ่ม ลอยไกล
อยากเปลี่ยนประสบการดู
teerayut_ele06@hotmail.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์