แบต12vทำอย่างไรจะใช้กับโน๊ตบุ๊ตได้ครับ

แบต12vทำอย่างไรจะใช้กับโน๊ตบุ๊ตได้ครับ

(1/2) > >>

niwat2112:
อยู่บนเขาไฟ้ฟ้าเข้าไม่ถึงครับมีแต่ไดปันไฟ้ฟ้าที่ใช้น้ำมันแต่ไฟ้ไม่เรียบครับคอมพังไปตัวหนึ่งแล้วรบกวนด้วยนะครับ
จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับขอวงจรที่แปลงไฟแบตมาใช้กับโน๊ตบุ้คที่ใช้ได้หลายๆชั่วโมงอะครับ
 thank2

tao:

ผมก็กำลังออกแบบพวกนี้อยู่นะครับ

ก็... ใช้ Boot Converter ครับ
แปลงจาก 12 Volt สู่ 19 Volt โดยประมาณ ที่กระแสซัก 5 Amp ก็เหลือๆ ครับ
แต่บางรุ่น ก็ต้องการแค่ประมาณ 15 Volt นะครับ (3 Cells of Lithium)
เดี๋ยวหากว่าง   จะวาดวงจรให้ครับ

แต่... คุณตั้งมีมิเตอร์ เพื่อปรับไฟ ขาออก ตามที่ สเปก เครื่องต้องการนะครับ
เช่น เครื่องผม ASUS A6QT มันเขียนที่ 19.5 Volt  ใช้แบต 4 cells
แต่ Adaptor มันจ่ายออก ตอน โนโหลด ที่ 18.5
หาก Full Load ก็ไม่มีทางเกิน 16.8 Volt หรอกครับ
เพราะ ใส้ในแบต มันคือ Lithium 4 Cells
มันเต็มแต่ละเซลล์ที่ 4.2 Volt หากเกินกว่านี้ อายุแบตจะสั้น
4 cells ก็เป็น 16.8 นั่นเอง
เพราะ Load Regulation จะตกที่ประมาณ 1-2 Volts

phairin:
คุณก็หาอินเวอร์เตอร์ต่อกับแบตแล้วก็เอา adapter มาต่อ แล้วก็ต่อกับโนตบุค ซิครับ ง่ายๆ  สรุบหาอินเวอเตอร์มาตัว hungry2

hs5icj:
ถูกครับ สวิทชิ่งอินเวอเตอร์ 300 w 500 เอง ไม่น่าคิดมาก  ติดโซล่าเซลก็น่าจะพอ แค่โน้ต ตัวเดียวเอง

Tongchai:
เขาทำขายกันเยอะเลยครับ หาซื้อเอาดีกว่า ราคาไม่แพงมากครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป