ถามเกี่ยวกับ ubuntu server 8.10 ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:23:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับ ubuntu server 8.10 ครับ  (อ่าน 5792 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 07:44:56 AM »

ตอนนี้ผมมีเครื่อง p4 2.66 ผมได้ลองลง
ubuntu server 8.10 ตอนนี้ลงเรียบร้อยแล้ว แต่ว่า ยังเข้า
ไปใน โปรแกรมไม่ได้เลยครับ
อาการเป็นงี๊ครับ
ผมลงเสร็จแล้ว ตั้ง username password เรียบร้อยแล้ว
ทีนี้มันก็ บูตใหม่แล้ว ก็ให้ใส่ username password ผมก็ใส่เรียบร้อยแล้วมาถึงตรงใส่ root password
ตามนี้ครับ
administrator@matee:~$
บรรทัดนี้ ผมก็ พิมพ์ sudo password root ต่อท้ายข้างบน แล้วกด enter
มันก็ขึ้น บันทัดใหม่ ให้ใส่ paweord ผมก็ตั้งพาสเวิด
แล้วกด enter มันก็บอกว่า ไม่ได้ command ผิดอะไรนี่แหละ ผมอยากรู้ว่า ทำยังไง ครับถึงจะเข้าโปรแกรมได้
ผมติดค้างอยู่ตรงนี้ ช่วยแนะนำจุดนี้ด้วยครับ มีคู่มือหรือแนะนำขั้นตอนในนี้ก็ได้ครับ
เพราะว่าตอนที่ผมสั่งซื้อ โปรแกรม unbuntu มาก็มีคู่มือมาให้ด้วยผมก็ทำตามแต่ก็ค้างอยู่จุดนี้
เพื่อนๆแนะนำทีครัย

newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 07:45:28 AM »

อีกอย่างทำไม ตอนพิมพ์ password ทำไมมันไม่ขึ้น
xxx มันเป็นข่องว่างๆ
dekchaymax
member
*

คะแนน21

พยายามคือความสำเร็จ

dekchaymax@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 07:22:53 AM »

อ้างถึง
administrator@matee:~$
บรรทัดนี้ ผมก็ พิมพ์ sudo password root ต่อท้ายข้างบน แล้วกด enter
มันก็ขึ้น บันทัดใหม่ ให้ใส่ paweord ผมก็ตั้งพาสเวิด
แล้วกด enter มันก็บอกว่า ไม่ได้ command ผิดอะไรนี่แหละ ผมอยากรู้ว่า ทำยังไง ครับถึงจะเข้าโปรแกรมได้
ผมติดค้างอยู่ตรงนี้ ช่วยแนะนำจุดนี้ด้วยครับ มีคู่มือหรือแนะนำขั้นตอนในนี้ก็ได้ครับ
เพราะว่าตอนที่ผมสั่งซื้อ โปรแกรม unbuntu มาก็มีคู่มือมาให้ด้วยผมก็ทำตามแต่ก็ค้างอยู่จุดนี้
เพื่อนๆแนะนำทีครัย

administrator@matee:~$ sudo password root  กด enter เป็นการตั้ง password ของ root

password ให้ใส่ของ user ที่เราตั้งไว้ตอนลงครั้งแรกก่อน enter

unix password  ตั้ง password ของ root ที่เราต้องการ enter

unix password พิมพ์ password อีกครั้ง enter

administrator@matee:~$ su-   enter

password  ใส่  password root ที่ตั้งเมื่อซักครู่ enter จะเข้าสู่การ login ของ root ครับ และที่ถามว่าทำไมเวลาพิมพ์แล้วไม่ขึ้นอะไรเพราะว่าเป็นระบบรักษาความปลอดภัยของ Linux ครับ

* ปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านผู้แบ่งปันความรู้แก่ บุคคลอื่นเถิด *ตะโกนทั่วไทย v.3 (โทรคมนาคม 3 เทคนิคนครราชสีมา)
สุรินทร์ FC..ในดวงใจ ทีมชาติไทยในสายเลือด
บฉ-9563 สุรินทร์

newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 09:01:59 AM »

Thanks
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์