TC-21FX50B ติดโพรเทค **
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:26:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TC-21FX50B ติดโพรเทค **  (อ่าน 10466 ครั้ง)
iowa_noare
member
*

คะแนน4

No Pain. No Gain.

iowa_noare@hotmail.com
« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 04:32:50 PM »

TC-21FX50B ติดโพรเทคครับ ลอยโพรเทคทีลัจุดก้อยังตัด จนมาถึง D511 X-Ray โปรเทค ลอยแล้วเครื่องไม่ตัด
วัดอุปกรณ์ในวงจรโปรเทคไม่มีเสีย ควรทำจุดไหนต่อครับ ท่านใดเคยเจออาการนี้ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณ

TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 05:19:00 PM »

X-Ray protect ก็คือไฟที่ออกจาก FBT เกิน หรือวงจร Protect เสียเอง
เอาเป็นว่าให้ท่านวัดดูไฟที่ขั้วบวก C511 ดูซิครับ มีไฟเท่าไร
ไฟตำแหน่งนี้จะใหลผ่าน Zener D511 ได้ ก็ต่อเมื่อจุดนี้มีไฟเกิน 10.8 V มากกว่าแรงดันของ Zener
คือ ... เมื่อไฟเกินค่าแรงดันของ Zener ก็จะเกิดการ Reword Bias ใหลย้อนกลับผ่าน Zener
ไปจุดกระตุ้น Q603 ให้เครื่อง Protect
ถ้าจุดที่ให้วัด ไฟไม่เกิน 10.8 V ก็แสดงว่า Zener เสียไปแล้ว เปลี่ยนเลย
การวัดด้วยมิเตอร์จะไม่ช็อต แต่ค่าแรงดัน Reword เปลี่ยนไปแล้ว
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 05:44:01 PM »

อีกหน่อยครับ อีกกรณีนึง
ถ้าไฟจุดที่ให้วัดนั้น เกิน 10.8 V จริงๆ และไฟอื่นๆหลัง FBT ก็เกินไปด้วย เช่น ไฟเลี้ยง Vert
สาเหตุนี้ก็เกิดได้จาก ไฟ B+ เกิน , สัญญาณ Hor ผิดปกติหรือ FBT เสีย
เรื่องไฟเกินก็ตัดทิ้งไปได้เลย เพราะมีวงจรป้องกันไฟเกินอยู่แล้ว
FBT เสียก็มีสิทธิ์ , ความถี่ Hor ก็เป็นไปได้
ลองดูครับ
iowa_noare
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 09:40:15 AM »

เรียนท่าน TRT ครับ ตอนนี้วัดไฟเลี้ยง เวอร์ ไม่เกินครับ ความถี่ไม่เกิน B+ วัดได้138V ไฟ ไม่เกินทุดจุด ยกเว้น C511 วัดได้25V เกินไปเยอะเลย  เศร้าจัง แบบนี้ฟันธงได้เลยมั๊ยครับว่า ฟายน์แบคเสีย ขอบคุณ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 09:46:39 AM »

ฟายน์แบคเสีย ขอบคุณ

ช่วยเขียนให้ถูกๆหน่อย ฟลายแบ็คครับ ไม่ใช่ ฟายน์แบค
อีกคำ โปรเทค ไม่ใช่ โพรเทค

iowa_noare
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 09:59:42 AM »

โดนเข้าให้แล้วไง
ขอบคุณอาจารย์พรเทพครับ ที่ชี้แนะ ต่อไปจะแก้ไขครับ ขอบคุณ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 11:10:37 AM »

ผมว่าเปลี่ยนZDจะดีกว่าครับ  เพราะจุดนี้เป็นการดีเท็คไฟจุดไส้หลอด

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
iowa_noare
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 11:19:07 AM »

ตอบอาจารย์ถาวรครับ ZD ,คาปาฯ และไดโอด ในวงจรนี้หมดแล้ว อาการยังเหมือนเดิมครับ
คือใช้มิเตอร์เข็มจิ้มค้างที่ZD แล้วเปิดเครื่อง เข็มมิเตอร์ค่อยๆขึ้นจาก 0.5V พอถึง0.6V เครื่องตัดดับเลยครับ
และได้วัดไฟที่ C511 ตามที่ท่าน TRTชี้แนะ ปรากฎว่าไฟเกินไปเยอะ จาก10 V เป็น25V โดยที่ไฟเลี้ยงเวอร์ และB+ ไม่เกิน เรียนถามอาจารย์ถาวร ว่าฟลายแบ็คน่าจะเสียมั๊ยครับ เศร้าจัง
member
*

คะแนน955

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 02:40:33 PM »

ดูจากการจัดวงจรไฟที่จุดTPA122น่าจะอยู่ที่ประมาณ20V ดังนั้นอาการนี้น่าจะไฟB+เกินนะครับ FBTไม่เคยเจอเสียอาการนี้ครับ ผมแนะนำให้ไปดูตรงนี้ครับ ที่L869 .ให้ต่อตรงไปเลยครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 07:27:22 PM »

เสริมอีกจุดนึงละกันนะครับ
ลองเช็คดู R แบ่งกระแส ในรูปดูด้วยครับ
เพราะถ้า R ในรูปขาด ไฟก็เกินแน่ๆเลย
ลองดูนะครับ
iowa_noare
member
*

คะแนน4

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 09:54:31 AM »

เรียนอาจารย์ถาวรครับ ได้ทำตามคำแนะนำของอาจารย์แล้ว ก้อยังเหมือนเดิมครับ วัดไฟB+อีกที ได้139V เลยคิดว่าไฟไม่น่าเกิน
ส่วนคำแนะนำของท่าน TRT ผมได้วัดอุปกรณ์จำพวกR และเปลี่ยน C และZD ในวงจรนี้ไปแล้ว อาการยังเหมือนเดิมครับ งง

ตอนนี้เลยต้องเสี่ยงสั่งฟลายแบ็คไปแล้ว ผลเป็นยังไงจะเเวะมารายงานให้ครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทั้ง2ท่านมากๆครับ ทำให้ผมได้เข้าใจวงจรโปรเทคในส่วนนี้มากขึ้นครับ
santi♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 10:16:57 AM »

อีกคำ โปรเทค ไม่ใช่ โพรเทค
[/quote]
.....protect = โปรเทค หรือ โพรเทค(พโระเทค) vt อ่านและเขียนได้ทั้งสองอย่างครับ
แล้วแต่การออกเสียง ซึ่งความหมายก็คือ ปกป้อง ป้องกัน นั่นเอง
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 10:26:58 AM »

คุณอย่าเอาความคิดส่วนตัวเป็นที่ตั้งสิ

ก็ตามตำรา ที่อ.ทุกๆท่าน ท่านเขียนว่าโปรเทค
หนังสือ ตำราเรียน ก็เขียนว่าโปรเทค

แล้วอยู่ๆคุณก็มาเขียนว่าโพรเทค แล้วยังบอกว่าถูกอีก ผมไม่เก่งพอที่จะเถียงคุณหรอก เพราะคุณเก่งกว่าผม เรียนมามากกว่าผม 

iowa_noare
member
*

คะแนน4

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 10:48:27 AM »

ผมว่านะครับ ไม่ว่าผมหรือว่าท่านใด พิมพ์มาว่า โพรเทค หรือโปรเทค ถ้าได้ยินขึ้นมา พวกเราๆชาวเล็กซาวน์ฯก็คงเข้าใจล่ะครับว่า เป็นวงจรป้องกัน ส่วนท่านใดจะแนะนำให้ผมเปลี่ยนไปพิมพ์ยังไง ถ้ายังอ่านออกเสียงเหมือนกัน ผมคิดว่าก็คงไม่เป็นไรมั๊งครับ
ยังไงตัวผมเองก็จบแค่ ปวช.เอง ได้เอาความรู้น้อยๆที่พอมี มาประติดประต่อพอได้ประกอบอาชีพเลี้ยงครอบครัว ตำราไม่มีอ่านหรอกครับ อาศัยเว็ปบอร์ดของอาจารย์เล็กนี่แหละเป็นคลังวิชาใหญ่ ถ้าชาวเล็กวาวน์มาผิดใจ หมางใจเพราะเรื่องราวข้างต้น ผมเองก็ไม่สบายใจครับ อยากให้สามัคคีกันใว้ ขอบคุณ ลูกหลานพระวิษณุเหมือนกันครับ ต่างกันแค่วิชาที่มีเท่านั้นเอง คนความรู้น้อยอย่างผมจะได้มีที่พึ่งต่อๆไปยังไงครับ ขอบคุณ
member
*

คะแนน955

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 01:03:29 PM »

งั้นเปลี่ยนR511เลยครับ ไม่ต้องวัด ตัวเก่าถ้าเป็น1%หาไม่ได้ให้เอา5% ค่าใกล้เคียงที่สุดแต่ค่าน้อยกว่า ถ้ามีตรงใส่ตรง

santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 02:25:14 PM »

พอดีผมได้เจออาการเดียวกัน แท่นเครื่องรุ่นเดียวกัน เลยทำตามคำแนะนำของท่าน อาจารย์ถาวร  ได้ตรวจเช็ค R 511 พบว่า อุปกรณ์ในวงจร X-RAY PROTECTOR CIRCUIT รู้สึกว่าตะกั่วตามขาอุปกรณ์แถวๆนั้นไม่ค่อยจะสมบูรณ์สักเท่าไหร่ เลยลองทำการบัดกรีขาต่างๆของอุปกรณ์ดู ผลปรากฎว่า เครื่องใช้งานได้ ทำงานเป็นปรกติแล้วครับ หาอยู่หลายวันเหมือนกัน บางครั้งก็เป็น บางครั้งก็ไม่เป็น(ตามอารมณ์ของเครื่อง) อยากให้ท่าน
iowa_noare ลองดูก่อนนะครับ เผื่อจะเจอแบบเดียวกับผม ต้องกราบขอบพระคุณ อาจารย์ถาวร มา ณ.ที่นี้ด้วยครับ.....
...และต้องขออภัยท่าน พรเทพ มา ณ.ที่นี้ด้วยอีกเหมือนกัน ผมมิได้เข้ามาแย้ง หรือมาว่า ใครเขียนผิด หรือใครเขียนถูกต้องหรอกนะครับ และมิได้ที่จะนำเอาความคิดเห็นส่วนตัวเป็นที่ตั้ง เพียงแต่อยากให้ได้รับรู้กันว่า ภาษาอังกฤษ มันไม่ได้ออกเสียงตายตัวเสมอไป แล้วแต่ใครจะออกเสียงครับ จะโปร ก็ได้ จะโพร ก็ได้ครับ ก็เหมือนกับคำว่า MICHALE ล่ะครับ บางคนก็อ่านว่า ไมเคิล บางคนก็อ่านว่า มิเชล 
   จึงเรียนมาเพื่อทราบครับผม
iowa_noare
member
*

คะแนน4

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 03:34:03 PM »

สรุปปิดงานครับ ตามที่ท่านอาจารย์ถาวรชี้เลยครับ เปลี่ยนR511 วึ่งตัวเดิิมเป็นชิพค่า10K แต่หาไม่ได้เลยใช้1/4W ค่า8.2Kแทน เปิดเครื่องใช้มิเตอร์วัดที่ขาA ZD 511 วัดได้ไม่เกิน0.2V เครื่องไม่ตัดดับ ปรับเร่งสกีนด์ ก็จะสวิงไม่เกิน0.2V ครับ  ดีใจจัง
กราบขอบคุณ ท่านอาจารย์ถาวร ท่านTRTและท่านsanti มากๆครับไม่งั้นงานไม่จบแน่ๆ โดนเฉพาะท่านอาจารย์ถาวร ไม่งั้นผมได้เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายแน่ๆเลย เกือบจะได้เปลี่ยนฟลายแบ็คล่ะครับ
eng♥
member
*

คะแนน62

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 10:16:47 AM »

งั้นเปลี่ยนR511เลยครับ ไม่ต้องวัด ตัวเก่าถ้าเป็น1%หาไม่ได้ให้เอา5% ค่าใกล้เคียงที่สุดแต่ค่าน้อยกว่า ถ้ามีตรงใส่ตรง
ขอบคุณสุดยอดครับ

sak2007
Full Member
member
**

คะแนน46

รู้ไว้ไช่ว่าใส่บ่าแบกหาม

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 12:13:53 PM »

อาการนี้ให้ปรับ Contrast ลดลงเหลือ 50% จะช่วยให้ไม่ตัดดับ รับทรัพย์แบบไม่ต้องลงทุน ไม่ลองไม่รู้

"อนิสงค์ของการเป็นผู้ให้ ย่อมได้มากกว่าผู้รับ"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์